Kiếm Tiền Trả Nợ Có Gì Đặc Biệt?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Cheng133, 6/5/2019.

1. Cheng133

Cheng133 Tích lượng - Đổi chất - Nỗ lực không ngừng.

Người ta bảo: Nếu bạn không phải làm gì mà vẫn có tiền thì một là bạn của quá khứ đang gánh cho bạn, hai là bạn của tương lai đang trả giùm bạn, ba là ăn cướp của người khác. Mình đang nợ 1x triệu, là kết quả của mấy tháng hoang mang chả biết ngày mai. Hiện mình đang tích cực cày cuốc và mình rút ra được một số điều:

1. Động lực trả nợ là một động lực có ảnh hưởng đến mình một cách khủng khiếp.
    Trước đây, mình đi làm dù không dư dả nhưng cũng không thiếu thốn, làm thêm theo kiểu được thì tốt, chả được thì thôi, bán hàng có khách hỏi nhiều khi mình cũng chả chăm được cẩn thận.
    Nhưng từ ngày mình ý thức được mình cần PHẢI làm ra tiền, mình bắt đầu thay đổi thái độ, một ngày không làm ra tiền là một ngày ăn cám!!! Công việc không vui, ừ thì kiếm cái gì vui mà làm. Deadline tới tấp, vừa căng mắt ra vừa mài não ra chứ sao. Khách đáng ghét, okie em vẫn thảo mai đội khách lên đầu.
    Có tiền hoặc không có tiền, mọi thứ khác dường như bớt quan trọng đi rất nhiều.
    Chỉ trong chục ngày từ đầu tháng tới giờ, mình đã trả được 1/4 số tiền nợ. Con số này không nhiều, nhưng cũng khiến mình nhẹ nhõm đi phần nào. Nhiều khi cứ tưởng đã cố gắng hết sức, nhưng thực tế còn cách giới hạn của bản thân rất rất xa.

2. Mình giảm chi tiêu không cần thiết rất nhiều
    Cuộc sống của mình giờ nói không với trà sữa, không ra rạp xem phim ảnh quá 3 lần/tháng, hạn chế các buổi đi cà phê làm việc, ăn sáng bằng ngũ cốc với sữa tại nhà, không mua sắm online, không đi shopping.

hiện giờ tiền mình chi ra chỉ có một số việc: tiền thuê nhà, đi lại (mình hiện đi Grab, may có mã giảm giá), ăn uống (đồ ăn mua trong siêu thị) và mua sách, học một số khóa hay hay, thỉnh thoảng đi cf cùng bạn bè

Mình cảm thấy rất hài lòng với cuộc sống như vậy. Mọi thứ vừa đủ.

3. Mình chăm lo đến sức khỏe hơn
    Trong một tuần vừa rồi, mình chạy việc 5 hôm, chỉ có 2 hôm là được thả lỏng tinh thần. Làm việc nhiều với máy tính khiến mắt khá mỏi với lại cổ vai gáy cũng đau nhức. Hiện giờ mình không còn nhu cầu ôm máy tính cả ngày mà chỉ muốn nhanh nhanh chóng chóng vứt máy đi để chơi với chó, ra ngoài đi dạo, thả lỏng tinh thần. Nếu không phải check hàng họ khách khứa thì chắc mình cũng sẽ vứt nốt cái điện thoại một xó.

Mình bắt đầu tập theo Hana Giang Anh những khi đi làm về rảnh rỗi. Việc đổ mồ hôi vừa khiến mình xả bớt stress vừa khiến cơ thể khỏe khoắn hơn. Sắp tới có thể mình sẽ nghiên cứu sáng dậy đi chạy bộ ở công viên gần nhà hoặc xếp lịch đi bơi. Mình tự cảm thấy mình đã khỏe hơn hồi trước một chút, không đến nỗi tan làm về là mệt mỏi thở không ra hơi.

Làm việc với máy tính suốt ngày, không tập là không trụ nổi đâu.

4. Mình tận dụng thời gian nhiều hơn
    Công việc của mình thực sự không phải quá nhiều nếu so với những người khác. Tuy nhiên khả năng của mình vẫn chưa thực sự xuất sắc lại thêm mình đòi hỏi khá cao ở bản thân nên mình mất thời gian lâu hơn để hoàn thiện công việc. Thời gian dành để làm việc nhà hay phát triển bản thân vì thế cũng bị rút ngắn lại.

Thói quen hiện giờ của mình chính là về nhà là bật Youtube lên nghe. Trong lúc nghe Youtube thì mình sẽ làm việc nhà, giặt giũ, nấu nướng, dọn dẹp, đóng hàng gì đó không cần não. Mình hay nghe audiobook, Giang Ơi, Lavendaire, Draw your brain, radio tiếng Trung/Anh.... Nhiều khi nghe cũng không hiểu lắm, nhưng cứ nghe thôi, không hiểu xem lại =]]]

5. Mình nhìn nhận vấn đề tài chính của mình rõ hơn
    Mình là một người khá lười quản lý tài chính, nếu hỏi mình tháng vừa rồi mình kiếm được bao nhiêu tiền, mình không biết đâu ạ. Tất cả con số đều chỉ là áng chừng, trung bình, vậy thôi.

Mình biết những lý thuyết mà người ta dùng để quản lý tài chính như phương pháp 6 cái lọ, nhưng nghĩ nhiều về con số làm mình đau đầu nên không làm.

Từ lúc nợ, mình phải vạch ra kế hoạch trả nợ =]] muốn trong 3 tháng trả hết số nợ thì mình sẽ phải trả mỗi tháng bao nhiêu. từ đó lại phải lượng hóa các nguồn tiền vào là bao nhiêu, nguồn nào mang lại nhiều tiền nhất với ít công sức nhất.

cũng từ đây mình nhận ra vì sao hồi trước mình đi làm không để được tiền: những cái tiền sinh hoạt cơ bản nó đã ngốn kha khá, để dành được một ít thì lại đi chơi đâu đó.

mình quyết định sẽ để ra toàn bộ tiền lương (trước mắt là để trả nợ, sau sẽ làm tiết kiệm), tiền sinh hoạt sẽ là tiền làm freelance và bán hàng linh tinh. như vậy thì trong khoảng nửa năm một năm, mình sẽ có một ít vốn dằn túi, nhỡ có thất nghiệp thì sẽ không chết đói cẩn thận, muốn làm ăn cũng đỡ phải vay toàn bộ.

có thể khi mọi người nhìn vào sẽ cảm thấy sao phải khổ vậy, nhưng bản thân mình rất thấy rất okie. mình không thể chịu được cảm giác mang nợ một ai đó. món nợ đó khiến cho mình sống có mục đích và ý nghĩa hơn.
    kiếm tiền trả nợ vui mà ^^ nhưng chắc mọi người chỉ vui nếu có con nợ có tâm nhất vịnh bắc bộ như mình thôi.
    ----
    Cheng sưu tầm (From Hà My)

P/S: Cheng từng đọc được một nghiên cứu rằng người dân Mỹ - Nhật đứng top quốc gia làm việc chăm chỉ. Một phần nguyên nhân đến từ việc họ mua trả góp các tài sản thiết yếu như nhà, xe...sau đó làm việc cật lực để trả nợ :)) Cũng là một động lực làm việc thú vị :)))
    Như Cheng, mươn nợ mua xe đi mần :))) Làm việc hăng say hơn hẳn, mục tiêu cày cấy rõ rệt luôn. Chỉ có điều là chưa kịp trả xong nợ đã bị mất xe ha ha :))))
    Bài này Cheng thấy hay ho, nên chia sẻ cho các bạn đọc :))) Cũng thếm quan điểm rằng: Đừng nghĩ món nợ là thứ nên tránh xa, là điều tệ hại. Nhìn ở 1 góc cạnh khác, như trong bài, nó rất thú vị đúng không?
    Quan điểm của Cheng vẫn là "Thay đổi tư duy, thay đổi thái độ, thay đổi cuộc đời" :)))

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cheng133
    Đang tải...

2. trang_si

trang_si Cho đi không giới hạn

Hay. Mình xin share nhé ^^

Cheng133 thích bài này.
  3. Cheng133

Thoải mái nhen ^^

trang_si thích bài này.
  4. oo7

oo7 Thành viên chính thức

Tuyệt vời!

Cheng133 thích bài này.
  5. Cheng133

^^ có đồng cảnh ngộ hông ^^

6. trang_si

^^

7. oo7

oo7 Thành viên chính thức

Gật gật!!!

8. Cheng133

Động lực mạnh mẽ rồi. Fighting!!!

9. Ái Phụng

Ái Phụng Thành viên sắp chính thức

bài viết rất thú vị nha ;);)

10. Cheng133

ha ha, Cheng cũng thấy bài viết thú vị lắm, mới share về nè ^^

11. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Đọc để lấy động lực.

Cheng133 thích bài này.
  12. Cheng133

giống Cheng ^^

Atk234 thích bài này.
  13. Lâm Anh Nguyễn

Lâm Anh Nguyễn Thành viên tích cực

hay, có nợ là có động lực làm việc, haha

14. Cheng133

Đây gọi là nhìn đời ở lăng kính khác đó :p:p:p

15. Laptop_QuangMinh

Laptop_QuangMinh Thành viên đạt chuẩn

thế nên nhiều ng tay k bắt giặc, vay hết tiền mua nhà đánh quả liều ăn nhiều

16. trang_si

Vay tiền mua nhà đánh quả liều ăn nhiều? Nhà là tài sản chết mà, sao ăn nhiều được nữa nhỉ?