Kinh Doanh có nhất thiết là phải điêu?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi BinBom, 20/8/2013.

1. BinBom

BinBom Thành viên mới

Chào tất cả cô dì chú bác trên dd,

Mình là một thành viên mới tham gia được vài tháng, vốn dĩ là ngại chia sẻ trước đám đông, thích riêng tư và e dè mỗi khi đưa thông tin hay cảm xúc lên các trang mạng xã hội. Thế mà không hiểu tại sao mình lại thích kinh doanh và gắn bó với nó cũng nhiều năm. Hồi học Đại Học mình vào Đà Lạt, cũng tập tành cùng mấy người bạn chung một quán lưu niệm. Lúc đó giao tiếp với mọi người thật dễ dàng. Sau này về HN mình làm XNK, chỉ làm việc với người "ngoại quốc", mình lại rụt dè hơn với người "nội quốc". Đặc thù công việc của mình là tìm khách hàng thông qua tất cả các trang thương mại điện tử, google hay bất kể website nào có thể thấy được khách hàng quan tâm hay có thể cần sản phẩm của mình. Chỉ giao dịch qua mail, skype... thỉnh thoảng thì gọi điện hay nhắn tin mà không hề gặp mặt trực tiếp. Không biết mình cũng có duyên với mảng này hay gặp may hay quan điểm dẫn đường của mình đã đúng mà mình cũng đã ký được HD và xuất được vài lô hàng.

Mình thiết nghĩ, KD thì ắt hẳn cần phải xây dựng được lòng tin từ khách hàng dù có gặp nhau hay không. Có tin nhau thì mới ký kết hợp tác. Với giá trị ít thì người ta có thể chấp nhận mua thử rùi chấp nhận rủi ro chứ giá trị nhiều thì cân nhắc, đắn đo, thử thách còn chán. Vốn dĩ mình không phải là người khéo ăn, khéo nói hay biết thuyết phục người khác nhưng mình lại có một niềm tin vào cái "quan điểm dẫn đường" của mình. Mình tin những cái gì thật và đơn giản thì luôn luôn là dễ hiểu, dễ được chấp nhận và đặc biệt cần thiết để xây dựng được niềm tin. Cái mình hướng đến và mong mọi người hướng đến là một sự bền vững. Liệu bạn và việc KD của bạn có thể bền vững nếu niềm tin của bạn hay của khách hàng không còn? Có thể bạn khéo một chút, điêu một chút với nhiều chiêu bài bạn sẽ có nhiều khách hàng, nhiều lợi nhuận nhưng bạn lại rất dễ đánh mất niềm tin của chính mình và của khách hàng. Đến một lúc nào đó liệu bạn còn có thể tự hào về những quyết định của mình?

Với lựa chọn này mình luôn hài lòng với chính mình vì ít ra mình cũng đã có một món quà vô giá (mình sẽ kể về món quà mình nhận được 3 năm trước sau). Mình chia sẻ suy nghĩ của mình và cũng mong đọc được suy nghĩ của mọi người để tìm đồng minh, sự động viên hay để suy ngẫm. Ít ra thì cũng giúp mình thêm mạnh mẽ và củng cố niềm tin vững chắc vào lựa chọn ban đầu.

Cảm ơn mọi người đã đọc đến đây!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BinBom
    Đang tải...

2. phuchuy123

phuchuy123 Web k.doanh đẹp chỉ 100k

Ðề: Kinh Doanh có nhất thiết là phải điêu?

Không biết thành công có cần điêu hay không, nhưng điêu thì sớm muốn gì cũng dẹp tiệm :D

BinBom thích bài này.
  3. greeno

greeno Hương nhang Bồ Đề Tâm

Không có niềm tin thì chỉ được 1 lần. Muốn làm lâu bền thì phải làm thật, tránh làm điêu.
    Em thấy còn có luật Nhân Quả nữa, người làm điêu chắc sẽ bị quả báo thôi

BinBom thích bài này.
  4. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Đúng rồi chị, điêu thì khách hàng cũng chỉ đến một lần thôi.

BinBom thích bài này.
  5. tunglam0983

tunglam0983 Bố Gấu Pooh.

kinh doanh 1 sản phẩm là 1 chuỗi giá trị từ nhà sản xuất, thương mại, đại lý và người tiêu dùng. Bất kỳ khâu nào ở đây không thỏa mãn về mặt giá trị thì chuỗi kinh doanh sẽ bị vỡ. Vì vậy, nếu mình điêu thì hoặc là nhà sản xuất thiệt, hoặc là người tiêu dùng hoặc đối tác thiệt nên sẽ không bền và sẽ vỡ. Tất nhiên, với công ty thương mại thì hớt váng 1 sản phẩm rồi lại sang sản phẩm khác, nhưng cứ lặp đi lặp lại như vậy rồi cuối cùng cũng làm mồi cho kẻ khác.
    tóm lại vẫn phải làm thật, ăn thật thì mới bền được.

BinBom thích bài này.
  6. nhung0708

nhung0708 0979.718.328 / 0906.058.505

Có gì nói nấy thì mới kinh doanh được mn à ^^, tuy nhiên nhiều lúc cùng phải khéo léo nữa ....

BinBom thích bài này.
  7. truong_0943948588

truong_0943948588 Thành viên rất tích cực

điêu nó cũng có nhiều nghĩa.
    chứ ko fai là cứ bán hàng kém chất lượng ms gọi là điêu ợ

BinBom thích bài này.
  8. phuchuy123

phuchuy123 Web k.doanh đẹp chỉ 100k

Rất đồng ý với quan điểm của mẹ!

BinBom thích bài này.
  9. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình thấy cái điêu ở đây có thể bán được cho khách hàng này một lần nhưng sẽ ko có lần thứ 2 .
    Vậy cho nên về lâu dài thì đó ko phải là pp hiệu quả

BinBom thích bài này.
  10. emmanuen

emmanuen Thành viên rất tích cực

theo mình thì làm ăn gian dối là ko trụ dc đâu

BinBom thích bài này.
  11. BinBom

BinBom Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã bày tỏ quan điểm của mình.
    Mình thì mình rất vui vì dù sao đa số mọi người đều đồng tình ủng hộ. Dòng sản phẩm nào thì cũng đều có cái tốt nhất, dở nhất và ở giữa thì còn vô vàn các mức khác nhau. Tất cả đều phù hợp với người tiêu dùng dù ít dù nhiều vì đấy là do nhà sx lựa chọn khách hàng mục tiêu của mình. Cái chính là hàng của anh dở anh k thể nói tốt nhưng khéo là ở chỗ chỉ nói đến những điểm tốt của nó.
    Theo mọi người thì có nhất thiết phải nói thật rằng sp này vẫn còn những yếu điểm này yếu điểm kia... hay chỉ cần nói khéo là nó tốt thế này tốt thế kia?

12. BinBom

BinBom Thành viên mới

Đúng đấy bạn phuchuy 123 ạ. Cũng giống như người ta làm cầu làm đường, chỉ cần điêu một tí tị tì ti thui là mất mát biết bao nhiêu thứ rùi.

13. BinBom

BinBom Thành viên mới

Mình đồng tình với bạn. Áp dụng Luật Nhân Quả vào đâu cũng thấy đúng. Chỉ đơn giản một điều là mình làm điêu cho người rùi mình lại là nạn nhân của những người khác, mình có thể điêu giỏi nhưng ai biết mình sẽ không gặp người giỏi hơn. Đừng làm gì sai để phải lo đối phó đúng không bạn?

14. BinBom

BinBom Thành viên mới

Cảm ơn bác đã ghé qua và dặn dò. Như bác nói thì cty thương mại dễ bị coi là không thật thà nhất. Đúng là khó khi người mua nào cũng muốn mua trực tiếp từ nhà sx vì giá cả tốt, vì người thật việc thật. Tuy nhiên nhà sx nhất là ở Việt Nam như em thấy thì cư xử của họ với khách hàng chưa thật sự tốt, chậm chạp và "kiêu", cty thương mai thì lại giải được bài toán chuyên nghiệp nhanh chóng và dịch vụ tốt. Nếu điêu rằng mình với nhà sx là cty anh chị em... thì cty tmai này liệu có bền vững không?

15. BinBom

BinBom Thành viên mới

làm được như vậy thì mình nghĩ đây chính là một doanh nhân tài ba và thành đạt. hihi..

16. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Mình thì nghĩ đã kinh doanh là phải trung thực, ko trung thực thì đừng nói chuyện kinh doanh. Bạn bán hàng cho khách xong chưa phải đã xong, bạn phải chăm sóc và tư vấn cho họ sau khi họ mua hàng, đó mới là điều quan trọng mấu chốt. Mình tin là những người trung thực và có tâm, chính là những người mà vẫn đc gọi là "có duyên bán hàng" đó.

17. BinBom

BinBom Thành viên mới

Đúng là bán hàng kém chất lượng k thể quy kết là điêu nhưng nếu treo đầu dê mà bán thịt chó thì đúng tội rùi. Cái chính mọi thông tin về sản phẩm cần phải công khai và đúng cũng như đầy đủ. Nếu mình có một lô hàng kém chất lượng mình sẽ dán tem kém chất lượng cho nó, đương nhiên giá phải phù hợp, mọi thông tin mình sẽ công bố hết. Theo mọi người thì mình có bán được lo hàng này k?

18. BinBom

BinBom Thành viên mới

Cảm ơn bạn! KD là cả một sự nghiệp lâu dài nếu người KD thật sự yêu nghề và muốn gắn bó. Mình thiết nghĩ trung thực cũng như những viên gạch nền tảng ban đầu cho một nhánh là một khách hàng. Nếu mình muốn nó phát triển thì phải vững chắc ngay từ đầu. Giống như cái cây không thể đem trồng rồi bỏ mặc nó. Bằng trái tim của mình người KD mới chinh phục đc khách hàng và cái duyên ấy sẽ mang lại quả ngọt nhỉ!

thiet_ke_HID thích bài này.
  19. thiet_ke_HID

thiet_ke_HID Thành viên tích cực

không phải điêu mà am hiểu sản phẩm thì nói nhiều thôi :D

BinBom thích bài này.