Cần giúp: Kinh doanh gì thời bão giá và lạm phát này ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi I'm Mẹ Bin Bống, 24/11/2011.

1. I'm Mẹ Bin Bống

I'm Mẹ Bin Bống rèm cửa minh đăng

Chào các bố, mẹ

Nhà em có cậu em trai đang đi làm ở tập đoàn FPT nhưng lương cậu ấy được khoảng 6-7 triệu/1 tháng.

cậu ấy đang muốn mở làm riêng với số vốn có trong tay 250 triệu, cậu ấy có hỏi ý kiến em về việc có nên

ra làm riêng vào thời điểm này không? Cậu ấy muốn mở một công ty nhỏ chuyên về lĩnh vừa thiết kế quảng cáo.

Về kinh nghiệm nghề này thì vợ chồng cậu ấy cũng có nhiều... nhưng vì số vốn ít ỏi và trong thời kỳ khó khăn

nên muốn tham khảo ý kiến mọi người... mặt khác đi làm thuê ở cty FPT lương như vậy cũng không để ra được bao nhiêu cả.

Em thì nghĩ là thời điểm nào cũng có cơ hội, vào lúc vật giá leo thang, lạm phát tăng cao -> nhiều công ty phá sản,

nhưng biết tận dụng thời cơ thì mình làm có khi lại gặp.

Ngoài ngành nghề đó ra với số vốn như vậy theo các mẹ nên làm gì và có nên nghỉ việc để ra kinh doanh như vậy không ạ?

xin các mẹ cho em lời khuyên để em giúp tâm lý cậu em vững vàng hơn ạ.

Cảm ơn các bố/mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi I'm Mẹ Bin Bống
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Ðề: Kinh doanh gì thời bão giá và lạm phát này ạ

Thời điểm này hơi khó làm ăn đấy. Tuy nhiên cũng có thể đối với một số người thì cho là thuận lợi.

I'm Mẹ Bin Bống thích bài này.
  3. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

với số vôn như vậy là có thể mở được một cửa hàng nho nhỏ rồi còn ngành của cậu ấy là công nghệ tt thì có cơ hội phát triển đấy bạn hãy bảo cậu ấy mạnh dạng đầu tư

4. benguy

benguy Thành viên tập sự

Số vốn và nền tảng như vậy là tạm ổn. Cái quan trọng nhất là tư duy kinh doanh thì cần tích lũy dần dần. Cần mạnh dạn đầu tư, vừa làm vừa học

5. I'm Mẹ Bin Bống

Vâng, cảm ơn anh Kiên đã quan tâm topic này ạ. Năm nay khó khăn -> hàng loạt doanh nghiệp phá sản và sang năm em nghĩ còn khó khăn hơn

đúng vậy không anh Kiên? Chu kỳ thị trường nó cũng theo quy luật hình Sin, lên rồi lại xuống... kinh tế đang dịch chuyển sang châu á. Hi vọng cậu em sẽ gặp nhiều may mắn

từ nỗ lực bản thân và gặp vận may...!

Vâng, cảm ơn anh/chị đã chia sẻ! em cũng có ông anh chuyên ngành buôn bán laptop (CNTT) nhưng nghe nói năm nay người tiêu dùng siết chặt chi tiêu -> đại lý không bán

được hàng -> nhiều công ty làm ăn manh mún nhỏ lẻ vỡ nợ (ảnh hưởng tín dụng đen) -> khó khăn chồng chất khó khăn, nhưng âu đó cũng là lẽ thường tình, vì có đợt sàng lọc

như thế này thì các công ty làm ăn chân chính lại phát triển...

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Khởi nghiệp giai đoạn này thì không thể tính làm giầu nhanh được (tất nhiên trừ những người may mắn), nhưng nếu có tầm nhìn dài hạn và định hướng tốt thì thời kỳ khủng hoảng cũng không phải điều gì tệ hại lắm.

7. I'm Mẹ Bin Bống

Vâng, thực ra em nghĩ làm kinh doanh thì phải học hàng ngày hàng giờ... hàng phút... vì công nghệ luôn thay đổi, nếu mình không nắm bắt công nghệ để đầu tư thì rất khó cạnh

tranh.

8. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Mẹ nó cần lên kế hoạch rõ ràng, ko đơn giản chỉ kinh doanh gì mà còn cần quan tâm đến các yếu tố khác như mặt bằng, nguồn hàng, thương hiệu,.....để ít nhất là mở ra là phải duy trì được trong giai đoạn khó khăn này, vượt qua giai đoạn đầu khó khăn lúc ý mới tính đến doanh thu

9. I'm Mẹ Bin Bống

dạ đúng rồi anh, thực ra thời điểm nào cũng có những cơ hội nhất định, kinh doanh mặt hàng gì cũng vậy, có trăm người bán một người mua...

nhưng mình làm ăn lương thiện và không choáng ngợp trước sự giầu có nhanh của một số người, cứ dần dần phát triển, tích gió thành bão...

Ví dụ: năm nay thị trường vợ nợ nhiều, do các đại gia quay tiền của người thân, bạn bè... rồi đưa vốn vào tín dụng đen, lãi xuất cao -> nhanh giầu.

nhưng cuối cùng anh cũng thấy đấy!

10. I'm Mẹ Bin Bống

Thực ra nàng nói cũng rất đúng, Mặt khác em cũng biết nhiều người rất có trình độ về tư duy + sự trải nghiệm thực tế -> bản kế hoạch rất chi tiết, đó là cái sườn để mình

vận dụng vào quy trình kinh doanh...nhưng khi va vào thực tế của sự cạnh tránh khốc liệt... niềm tin và sự vững vàng bị lung lay -> nản trí bỏ mặc...khi đó khó khăn lại càng

khó khăn, vậy các bố, mẹ đã có nhiều thăng trầm trong quá trình kinh doanh có thể chia sẻ để mọi người có thêm kinh nghiệm phát triển và hoàn thiện mình hơn được không ạ?

11. hoangdao

hoangdao Thành viên chính thức

Kinh nghiệm 1 lần kinh doanh riêng của em cho thấy, nếu muốn kinh doanh thời điểm này thì mục tiêu là phải thành công. Muốn đạt được mục tiêu này, cần phải chuẩn bị không chỉ về tiềm lực kinh tế. Nếu chỉ nghĩ là có vốn mà kd thành công theo kiểu " buôn tài không bằng dài vốn" thì có mà tiền núi. Các thứ cần phải chuẩn bị là:
    1. Tinh thần: bao gồm sự tự tin của bản thân và ủng hộ của người thân, bạn bè. Muốn sự ủng hộ của người thân bạn bè thì cần có một ý tưởng kinh doanh ( và ) biến nó thành một bản kế hoạch khả thi. Có được điều này thì cần phải có những điều sau:
    2. Các kỹ năng mềm:
    + Kỹ năng bán hàng, đàm phán: lấy sp đầu tiên chính là bản kế hoạch kd. Khách hàng chính là người thân. Nếu thuyết phục được người thân "mua" sp này được thì em trai chị đã thành công bước đầu. Học kỹ năng này ở :
    - Môi trường công việc
    - Môi trường đào tạo ( các khóa học quản lý, nâng cao tầm suy nghĩ ...)
    - Môi trường giao lưu ( các mối quan hệ ngoài công việc chính )
    + Kỹ năng xử lý tình huống :
    - Hãy xem lại trong công việc mình xử lý tình huống đã làm vừa lòng khách hàng chưa ?
    - Trong môi trường đào tạo : bạn nghĩ bạn đã cần thiết học các khóa đào tạo mà nhiều khi tự hỏi "liệu nó có tác dụng gì với mình không ?"
    - Môi trường giao lưu: có bao giờ bạn nghĩ mở rộng môi trường này sẽ khiến quá trình xử lý tình huống của bạn sẽ dễ dàng hơn không ?
    + Kỹ năng quản lý:
    + Kỹ năng sắp xếp công việc tối ưu
    + Kỹ năng.............

Nếu muốn kd thực sự, các điều kiện không chỉ dừng ở đây. Em có vài câu chuyện thế này:
    - Một ông anh sau khi đi làm dự án thủy điện Sơn La về có góp nhặt được khoảng 200 tr, về HN đi học thêm các khóa đào tạo kỹ năng... đi làm các công ty bất động sản ( vì thích bds ), mỗi công ty khoảng 3 tháng, nắm rõ các phương pháp làm ăn, mánh lới của họ rồi ...nhảy việc. Cứ như thế sau tầm gần 2 năm ông ấy mới mở công ty, và thành công.
    - Một thằng cu em em, học ĐH ra rất tốt, " nổ" rất to, nhưng sau khi đi làm rồi thì cái tôi nó hạ xuống rất nhiều, giờ theo chân một " thầy " trong giới kinh doanh để học hỏi.
    - Bản thân em trước kia đi kd cũng tự cho mình có một phần nào đó khả năng kd thành công, và rất tự tin, nhưng thất bại..

Em nghĩ là em trai chị hẳn còn thiếu rất nhiều điều kiện để kinh doanh thành công ( qua cách chị kể chuyện ), vì thế cho dù đây có thể là "cơ hội" với một số người thì sự chuẩn bị tốt và chu đáo cũng vẫn hơn là làm trong "mù tịt". KD ngành nào cũng cần chính kỹ năng của ngành đó, vậy, hãy bắt đầu bằng việc làm việc trong ngành mình dự định kd, biết đâu khi xông vào đó làm mới nhận ra là nó "ngon" nhưng không dễ "xơi" như mình đứng ngoài nghĩ. Em nghĩ cách đầu tư này ít tốn tiền nhất. Sự trả giá bằng thời gian sẽ đỡ phải trả giá bằng thất bại.

12. I'm Mẹ Bin Bống

Cảm ơn anh đã quan tâm tới topic và đã góp ý về những chia sẻ trên đây.

Khi đọc xong bài viết thấy anh là người rất từng chải trong việc kinh doanh và em đã thấy nhiều điều còn thiếu của cậu em nhà em trong đó.

Nhưng em cũng nghĩ rằng muốn kinh doanh tốt ngoài các yếu tố như trên anh đã nói thì còn phụ thuộc vào môi trường kinh doanh...Phải hiểu được

pháp luật mà ngành mình kinh doanh... đúng không anh nhỉ?

13. hoangdao

hoangdao Thành viên chính thức

Pháp luật cũng là một trong các yếu tố mà em chưa đề cập đến. Em đã thấy nhiều tấm gương kd thành công mà cần rất nhiều thứ, khi đã tạm gọi là thành công, khối lượng công việc hàng ngày rất lớn, đặc biệt là số cuộc alo tăng lên rất nhiều.
    Trái lại với suy nghĩ của chị, em chưa được gọi là kinh doanh nhiều, nhưng nhiều kinh nghiệm góp nhặt được nhờ gần các bậc tiền bối. Đó là một trong các cách tiếp cận kinh nghiệm kd của em. Không gì tốt hơn là đi sau một người thành công để biết họ làm gì. Có 2 cách để làm được điều đó: 1. Làm việc cho họ 2. Làm bạn họ

14. dangkaka

dangkaka Thành viên mới

topic này hữu ích quá ... đọc qua thấy mình ngộ ra được nhiều điều ... đặc biệt thks bác hoangdao nhé!

15. Dora_chan

Dora_chan For You and For Me

Hôm nay dành luôn mấy tiếng buổi trưa để gửi bài thảo luận cho đã. Cảm ơn các bố mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh thời bão giá. Giá cả thì cứ lên đến chóng mặt trong khi lương thì mãi không lên. Mình thì cũng mới tập tành kinh doanh thôi, lượng khách còn ít lắm (chủ yếu vẫn đang tặng để quảng cáo). Có lẽ mặt hàng của mình kén khách? hoặc mình chưa biết làm. Hihi. Vừa rồi lên trang chợ điện tử thấy có thông báo về "Hội thảo Kinh doanh online - Cơ hội thời bão giá", mình cũng đăng ký tham gia và nhân tiện chia sẻ với mọi người đường link này nhé.

http://*********.vn/hoi-thao-kinh-doanh-online.html

Hy vọng mọi người tìm thấy thông tin hữu ích khi tham dự.

16. I'm Mẹ Bin Bống

Mỗi người đều có những kinh nghiệm kinh doanh nhất định mà, và tùy mặt hàng kinh doanh nữa... nên có khi mọi người cũng học ở bạn nữa đó...

17. I'm Mẹ Bin Bống

Cảm ơn bạn đã gửi thông tin về hội thảo kinh doanh....nhé...

18. I'm Mẹ Bin Bống

các bố, các mẹ có nhiều kinh nghiệm kinh doanh chia sẻ giúp em với nhé, em vẫn cần để học hỏi và tư vấn giúp cậu em ạ.

19. thamlongcuu

thamlongcuu Thành viên tích cực

E nghĩ là như này , Nên mạnh dạn ra làm riêng , nếu sợ rủi ro thì có thể vừa làm FPT vừa làm riêng xem có sắp xếp đc không ? với tầm đấy vốn thì làm đc nhiều thứ nắm rồi , làm đi đừng sợ , nghe người này người nọ rồi mất hết ý chí