Kinh Nghiệm Ăn Dặm Cho Bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi duongtrang611, 30/4/2017.

1. duongtrang611

duongtrang611 Thành viên tập sự

Chào tất cả các mẹ, vài hôm trước một số mẹ có ib hỏi mình về phương pháp mình cho Kem tập ăn dặm. Mình sẽ chia sẻ ở đây để tất cả các mẹ tiện theo dõi.
    Khi bắt đầu cho Kem ăn dặm mình đã trăn trở rất nhiều vì trước đây mình đã chứng kiến rất nhiều cảnh các bé bị ép ăn. Nhà mình có 5 chị em, bé út giờ học lớp 2. Do bị cho ăn dặm sai cách từ bé, nên bây giờ vẫn rất khảnh ăn, gần như không bao giờ ăn rau. Mỗi bữa ăn đều õng ẹo, hò hét rất vất vả. Nên mình quyết tâm không đi vào lối mòn đó.

Mình chọn kết hợp cả hai phương pháp ăn dặm kiểu nhật (ADKN) và ăn dặm bé chỉ huy (BLW) với nhau. Hiện nay chưa có sách nào viết cụ thể về cách kết hợp này. Là do mình tự nghiên cứu và học hỏi từ các mẹ đi trước. Lý do vì sao mình chọn áp dụng cả 2 phương pháp trên. Vì mình sống cùng gia đinh chồng, các cụ chưa được tiếp xúc với cách thức mới, nên sẽ là khá sốc nếu mình áp dụng BLW ngay từ đầu. Và mình thấy pp ADKN cũng có những ưu điểm riêng như có thể chế biến cất vào tủ lạnh dùng dần, mẹ sẽ khá nhàn ahihi. Cụ thể như sau :

[​IMG]GIAI ĐOẠN 1 : 6.5 - 7.5 tháng

Kem bắt đầu ăn dặm khi được 6,5 tháng ( bé nhà mình sinh non 1 tháng, nên ăn dặm muộn hơn các bạn khác ).

[​IMG]Mình áp dụng ADKN hoàn toàn trong 1 tháng đầu, mỗi ngày chỉ ăn một bữa( có thể sáng hay chiều tùy vào sự sắp xếp của các mẹ). Sách về ADKN thì mình có đọc 2 cuốn là " ăn dặm kiểu nhật " và " ăn dặm không nước mắt ". Mình nghĩ, mẹ nào có điều kiện thì nên mua cuốn " ăn dặm kiểu nhật " về để nghiên cứu. Cuốn này rất đầy đủ và có cả thực đơn ăn dặm rất phong phú. Các mẹ không cần suy nghĩ hàng ngày nấu gì, ăn gì cứ xem trong sách là có sẵn. Đỡ đau đầu một khoản.

[​IMG]Mình không áp dụng ADKN một cách cứng nhắc. Cái quan trọng là mình nắm được tinh thần của ADKN. ADKN giúp con ăn thô đúng giai đoạn, và ăn riêng từng loại thức ăn, giúp vị giác của con được trải nghiệm, cà rốt vị ra sao, rau muống vị thế nào... Và PP này cũng tuân theo luật mama và luật baby.

[​IMG] Mình không dùng nước dashi kiểu Nhật, vì xét cho cùng mình nghĩ thế nào là " tập ăn dặm " nếu cứ áp dụng máy móc cả cách nấu ăn của nước ngoài thì sẽ không phù hợp với khẩu vị người Việt Nam.Giá thành cũng khá đắt đỏ.
    Kết thúc quá trình tập ăn dặm là con sẽ ăn được những thức ăn hàng ngày như bố mẹ, là rau luộc, là thịt luộc... chứ không phải cá mòi hay phải có nước dùng dashi mới ok. Mình chỉ dùng thêm súp rau( hỗn hợp các loại rau luộc lên, lấy nước) để tăng thêm vị ngọt cho món ăn.

[​IMG]Các mẹ chú ý khi mới tập ăn dặm con chỉ cần ăn một lượng rất ít. Bắt đầu với 1,2 thìa sau đó mới tăng dần lên. Thức ăn dặm chỉ chiếm 30% trong giai đoạn này. Đến khoảng gần 8 tháng mỗi bữa mình cũng chỉ cho Kem ăn 1 chén nhỏ ( như chén đựng nước mắm ) mà thôi. Mình thấy nhiều mẹ cứ nấu đầy một tô, mình nhìn phát hoảng. Con mà ăn như vậy lâu ngày sẽ bị quá tải cho dạ dày còn dẫn đến chứng biếng ăn, sợ ăn nữa.

[​IMG]Vấn đề về trữ đông thực phẩm trong ADKN khiến các mẹ khá e dè. Vì sợ con ăn đồ qua tủ lạnh sẽ bị đau bụng, thức ăn sẽ bị mất dinh dưỡng, không ngon như ăn tươi. Về khoản này mình đã nghiên cứu rất kĩ từ các sách và ý kiến của BS Anh Nguyen cũng cho hay rằng nếu bố mẹ bảo quản thức ăn đúng cách và ăn hết trong vòng 7 ngày thì độ dinh dưỡng và mùi vị thức ăn sẽ không bị biến đổi. Thực tế output của bạn Kem khá tốt.

[​IMG]Trong ADKN có sử dụng bộ chế biến ăn dặm, nếu các mẹ hỏi mình có dùng không? Thì câu trả lời là có, vì mới tập ăn con chỉ măm măm 1,2 thìa mỗi bữa, nên không thể dùng máy xay nổi, nên đành nghiền rồi rây bằng tay ^^.( Máy xay nhà mình là đời cũ, các mẹ cũng có thể tìm mua máy xay đời mới, có thể xay được kể cả ít hay nhiều thực phẩm)

[​IMG]MỘT VẤN ĐỀ RẤT QUAN TRỌNG. Nếu có một vài bữa con từ chối k ăn bố mẹ hãy vui vẻ và dọn dẹp, đừng dụ con ăn dưới bất kì hình thức nào. Kem nhà mình tuy bây giờ có thể ăn không chê món gì kể cả rau. Nhưng trước đây khi mới thử ăn một số loại rau, con vẫn chịu ăn nhưng được vài buổi con bắt đầu phun, tỏ vẻ không thích. OK mình dừng luôn, mặc dù mất công ray mỏi hết tay. Nhưng mình tôn trọng con. Nhưng trong lòng không tránh khỏi lo lắng, sợ con ghét k ăn món này nữa. Sau đó 3 ngày mình giới thiệu lại cho con, con chỉ ăn được 1 thìa rồi lại thôi. Cứ như vậy mình phải giới thiệu đến lần thứ 5,6 con mới ăn ngon lành. ^^ ( Có những bé còn phải giới thiệu 10-15 lần nhé [​IMG]:)

Trên đây là những kinh nghiệm tập ăn dặm giai đoạn 1 của Kem.
    Hẹn gặp các mẹ ở phần tiếp theo " Kết hợp thêm BLW " ^^ .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongtrang611
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

thông tin rất bổ ích

3. Nhim_xu_long

Nhim_xu_long Thành viên mới

Mình không áp dụng ADKN một cách cứng nhắc.