Kinh nghiệm bán hàng - Một số trò lừa đảo, trộm cắp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi joozy, 14/1/2012.

1. joozy

joozy Thành viên tích cực

Chào các bạn, mình mới mở shop kinh doanh được 1 thời gian ngắn nhưng cũng đã kinh qua vài vụ trộm cắp lừa đảo nên muốn chia sẻ để các bạn nếu gặp phải trường hợp như thế thì hết sức cảnh giác, tránh bị mất mát cả tiền và đồ.

Tâm lý người bán hàng khi có khách hàng vào xem đồ thì kể các khách có mua hay không mình đều cảm thấy happy. Tuy nhiên, một số kẻ xấu lợi dụng tâm lý này để trộm cắp, lừa đảo. Một số trường hợp mình đã gặp phải như sau:

1. Trộm cắp tiền, đồ đạc cá nhân:
    • Tình huống: Khách đi theo nhóm, trong trường hợp của mình là cả bố mẹ và con gái tầm 6-7t. Bố ngồi trên xe máy ở ngoài đợi mẹ con vào mua hàng. Mẹ thấy cái j cũng thích, giơ lên giơ xuống, đặc biệt là những bộ đồ to có thể che mắt người bán hàng, trong lúc đó con gái sẽ xem trong quầy có j để khoắng ko. Trường hợp này đã xảy ra nhiều rồi, vì sau đó mình có kể cho 1 chị cũng bán hàng thì cũng đã bị tương tự
    • Hậu quả: Mình mải giới thiệu hàng và bị bà mẹ giơ bộ vest lên che khuất tầm mắt, nên đã bị mất điện thoại.
    • Bài học: Đối với đồ đạc cá nhân như túi xách, ví, điện thoại: cần cất cẩn thận trong ngăn kéo, ko để hớ hênh trên bàn, quầy tính tiền.

Chia sẻ của các bạn khác:
    • Tình huống: h chúng nó tinh vi lắm,mình cũng bị một vụ mà cay tới h.mới mở cửa nó đã vào cửa hàng xem hàng rùi giả vờ gọi điện cho người nhà (trường hợp của mình là gọi cho chồng ),lai con ra chỗ của hàng mình rùi bảo tiện thể mua luôn vài bộ,thế là nó nói mình xem hết cái nọ rùi đến cái kia.khi nó ưng rùi thì bảo mình kiểm tra hàng có lỗi không khi mình mãi lấy hàng thì nó đã tiện tay lấy lun cái túi,rùi nó lại tiếp tục gọi cho chồng xem đến chưa và bảo đi chỉ đường cho chồng rùi biến luôn.trước khi đi không quên dặn là cứ để mấy cái áo đó riêng cho chị tý chị dẫ con qua thử. (cunkhung)
    • Tình huống: À, bạn mình bị nhiều rồi, mất laptop - thủ phạm là một tốp đông đông thanh niên cả trai cả gái vào cửa hàng giả vờ hỏi này nọ rồi giục lấy size. (honganh686)
    • Tình huống: Mất tiền - thủ phạm là thằng cu con tầm 6, 7 tuổi, y như trg hợp trên, bố đứng ngoài đợi, 2 mẹ con vào mua hàng, mẹ cứ nhờ chủ cửa hàng mặc thử áo cho xem, con thì ngó nghiêng đồ đạc, thế là mất hơn 20.000k lận. Nó móc cọc tiền trong túi xách, chứ ko lấy cả túi xách. (honganh686)

2. Lừa đảo tiền:
    • Tình huống: Khách vào mua đồ hỏi giá hết cái này đến cái khác, đến khi hỏi được đồ có giá rẻ, tầm 100k thì đồng ý mua. Khi thanh toán sẽ đưa tờ 500k. Mục đích là để mình phải trả lại nhiều tờ tiền thừa. Đến khi mình trả tiền thừa rồi thì lại bắt đầu mặc cả với mức ko chấp nhận được buộc mình ko thể bán với giá đó. Lúc này kẻ lừa đảo sẽ trả lại đồ, mình thì trả lại tiền 500k. Trong lúc này đối tượng vẫn tiếp tục nì nèo mặc cả làm mình phân tâm nên có thể dẫn đến 2 trường hợp:
      1. Quên lấy lại tiền thừa
      2. Kẻ lừa đảo lợi dụng trong lúc mình cho đồ vào túi hoặc trong lúc phân tâm khi nì nèo, sẽ rút bớt 1 tờ tiền trong số tiền thừa mình vừa trả. Nếu ko cẩn thận đếm lại thì sẽ bị mất tiền. Trong trường hợp của mình, đối tượng lừa đảo gồm 2 người vào ko cùng lúc với nhau. Trong lúc mình đang lấy lại tiền thừa thì người khách vào sau liên tục giục mình lấy size này size kia làm mình ko kiểm tra lại tiền thừa mà cất luôn vào ngăn kéo. Người này thực ra cũng chỉ giả vờ hỏi thôi, vì sau đó cứ chê đắt rồi bỏ đi luôn.
    • Hậu quả: tự nhiên thấy nghi nghi thì mình xem lại tiền thừa vừa cất thì thấy thiếu mất 100k. Cũng may là ko mất nhiều.
    • Bài học: Luôn luôn kiểm tra thật kỹ tiền thừa. Kể cả có khách hàng giục cũng hết sức bình tĩnh.

3. Dê già:
    • Tình huống: Lúc vắng khách, dê già thấy có 1 người bán hàng nên mò vào định giở trò.
    • Bài học: Nên chuẩn bị sẵn dụng cụ phòng thân như: bình xịt hơi cay loại nhỏ, dao, kéo.... Dê già này chính ra cũng thuộc loại nhát gan, nếu mình tỏ thái độ và kêu cứu chẳng hạn sẽ tự động chạy mất dép.
    Đây là một số trường hợp mình đã gặp phải nên muốn chia sẻ với mọi người. Hi vọng các bạn nếu chưa gặp phải thì sẽ cảnh giác nhé.
    Còn ai có kinh nghiệm j khác thì chia sẻ luôn để mọi người học hỏi, chung tay chống trộm cắp lừa đảo! :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi joozy
    Đang tải...

2. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Kinh nghiệm bán hàng - Một số trò lừa đảo, trộm cắp

Trước em làm ở shop cũ cũng gặp trường hợp số 1 giống chị.

3. shop_Ôhay

shop_Ôhay Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm nhé. Mình thì chưa mở cửa hàng, nhưng mà đọc những điều này rất bổ ích, có khi sau này lại rất cần.

4. banh_keo

banh_keo Bắt đầu tích cực

Trường hợp dê già này ....nên lưu ý nhé các mẹ

5. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

Em thì chỉ bán hàng online thôi, không có cửa hàng.
    Nhưng bà chị em cũng bị 1 vụ rồi. Nhanh lắm chị ạ :(.

6. In_Me

In_Me Thành viên tích cực

Công nhận ngày càng nhiều thủ đoạn lừa đảo tinh vi. Những kẻ lười làm mà xiêng ăn thật đáng ghét

7. cunkhung

cunkhung Thành viên rất tích cực

h chúng nó tinh vi lắm,mình cũng bị một vụ mà cay tới h.mới mở cửa nó đã vào cửa hàng xem hàng rùi giả vờ gọi điện cho người nhà (trường hợp của mình là gọi cho chồng ),lai con ra chỗ của hàng mình rùi bảo tiện thể mua luôn vài bộ,thế là nó nói mình xem hết cái nọ rùi đến cái kia.khi nó ưng rùi thì bảo mình kiểm tra hàng có lỗi không khi mình mãi lấy hàng thì nó đã tiện tay lấy lun cái túi,rùi nó lại tiếp tục gọi cho chồng xem đến chưa và bảo đi chỉ đường cho chồng rùi biến luôn.trước khi đi không quên dặn là cứ để mấy cái áo đó riêng cho chị tý chị dẫ con qua thử

8. bovang

Bọn đó là ăn cắp chuyên nghiệp mà. Nghề của chúng nó mà.

9. joozy

Mình bổ sung trường hợp này lên đầu để mọi người cùng biết nhé.

10. honganh686

honganh686 no more tears

À, bạn mình bị nhiều rồi, mất laptop - thủ phạm là một tốp đông đông thanh niên cả trai cả gái vào cửa hàng giả vờ hỏi này nọ rồi giục lấy size.
    Mất tiền - thủ phạm là thằng cu con tầm 6, 7 tuổi, y như trg hợp trên, bố đứng ngoài đợi, 2 mẹ con vào mua hàng, mẹ cứ nhờ chủ cửa hàng mặc thử áo cho xem, con thì ngó nghiêng đồ đạc, thế là mất hơn 20.000k lận. Nó móc cọc tiền trong túi xách, chứ ko lấy cả túi xách.

11. joozy

Đúng rồi đấy, chị bạn mình kể là bọn nó lục tung túi xách lên mà. Đúng là ekip chuyên nghiệp.

12. bovang

Bọn ăn cắp đó chúng nó toàn đi 2-3 người mà toàn có người chờ sẵn cơ.
    Ăn cắp được cái là biến đi ngay.

13. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

cảm ơn chủ top đã chia sẻ, hcihcichi...............

14. joozy

Lại vừa bị 1 quả lừa nữa mọi người ạ, tức điên. Lúc đấy mình ko có ở shop mà chỉ có em nhân viên.

Chuyện là thế này: Có 2 đứa trông có vẻ đứng đắn, tử tế (theo lời em nhân viên) vào shop tự xưng là Thanh tra Quản lý thị trường, xì ra 1 cái hóa đơn bắt nộp 600k. Sau đó, 2 đứa đấy còn xin em nhân viên số của mình để gọi điện. Bọn nó gọi luôn ngay trước mặt em nhân viên, mà thực chất giả vờ gọi vì mình có nhận được cuộc gọi nào đâu. Thế là em nhân viên cun cút lấy tiền nộp cho bọn nó, hic hic.
    Mình đến shop thì được tường thuật như vậy. Kiểm tra hóa đơn thì là hóa đơn bán lẻ cộp dấu của công ty TNHH giời ơi đất hỡi nào đó. Thế là mất toi tiền với bọn lừa đảo.

Mọi người cẩn thận với mánh này nhé, vì cũng đúng là thường thường các shop có quản lý thị trường đến "thăm quan" thật.