Cần giúp: Kinh Nghiệm Cấy Ốc Tai Điện Tử Cho Bé Bị Điếc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tochat2409, 9/5/2018.

1. tochat2409

tochat2409 Thành viên mới

Chào các mẹ.

Bé Bi nhà e hiện tại đc gần 14 tháng, gần đây gđ e phát hiện bé ko phản ứng lại ng lớn kêu như những bé khác nên nhà e có cho bé đi khám ở BV Tai mũi họng Tp thì bàng hoàng phát hiện ra con bị điếc. Sau khám bs kluận con bị điếc 1 tai 95 db, 1 tai 105 db.

Gđ e đến nay vẫn chưa hết sốc, mỗi lần nhìn con mà e cứ chảy nc mắt vì lo cho con, ko biết sau này con sẽ ntn nữa. BS khuyên gđ nên cấy ốc tai điện tử cho con để con sớm nghe nói đc vì bị nặng như bé thì máy trợ thính ko giúp được nhiều.

E có tìm hiểu trên mạng nhưng cũng chưa có thêm nhiều thông tin, chỉ biết là có nhiều hãng cấy, nên mong nhận đc sự chia sẻ giúp đỡ của các ba mẹ khác đã có kinh nghiệm. Mình có tiêu chí nào để lựa chọn giữa các hãng ko ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tochat2409
    Đang tải...

2. heoconyeu

heoconyeu Thành viên sắp chính thức

Thương bé Bi và mẹ tochat2409 quá. Mẹ tochat2409 cố lên! Mình cũng có con điếc bẩm sinh nên rất hiểu tâm trạng của bạn. Gia đình mình thì chưa đủ đk cấy ốc tai điện tử cho con, đang cho con đeo máy trợ thính cũng được 4 tháng rồi. Nhân đây mình cũng muốn hỏi lời khuyên từ các mẹ về việc dạy nghe nói cho con khiếm thính. Bé nhà mình đc phát hiện lúc 17 tháng mà cũng phải 22 tháng mình ms cho con đeo máy được. Nhưng con đeo máy rất hay khó chịu, giựt máy ra ko chịu đeo. Rồi dạy con nói cũng vất vả, 4 tháng rồi mà con cũng chỉ phản ứng ậm ừ với âm thanh, chưa nói được thành từ. Mình sốt ruột quá, cũng cảm thấy bất lực không biết phải làm thế nào?

Sửa lần cuối: 3/6/2018
  3. hoangbin1105

hoangbin1105 Thành viên chính thức

Mẹ tochat2409 ơi, chia sẻ tâm trạng với mẹ. Con mình cũng điếc bẩm sinh đây. Mẹ cố gắng vững tâm, tìm hiểu các chữa trị cho con. Đừng suy sụp quá nhé. Bé nhà mình cấy ôt đc 2 năm rồi, trc đó con đeo mtt rất lâu nhg mình cảm thấy máy ko đáp ứng đc cho con nữa nên quyết tâm cấy ôt cho con. Cấy ôt thì con nghe sẽ rõ hơn, học nói nhanh hơn. Nhg nchung là cũng tùy gđình và tình trạng bé. Vì mình b' nh nhà chỉ cho con đeo máy con vẫn nói đc. Cấy xg thì mới là bc' 1 thôi, sau đấy bé còn phải tgia học ngôn ngữ trị liệu và mình phải tích cực dạy con nói ở nhà nữa. Bme phải quyết tâm và giữ nghị lực vì đây ko phải quá trình đơn giản. Nếu mẹ muốn tìm hiểu thêm thong tin về ôt thì cứ gọi điện trực tiếp lên từng hãng. Hãng sẽ giải đáp tất cả thắc mắc của mẹ. Nếu có gì cần hỏi thì mẹ cứ chia sẻ. Nếu giúp đc mình sẽ giúp. Chúc mẹ và bé luôn khỏe

4. hoangbin1105

Mẹ heoconyeu ơi, mẹ đã cho bé đi chỉnh máy lại chưa?? Có thê âm thanh đang ồn quá nên con thấy khó chịu. Tầm tuổi này con cũng bđầu táy máy chân tay, nên nghịch ngợm dứt máy là chuyện bthg. Bé nhà mình ngày trc cũng thế, mình cũng phải vật lột với nó lun. Nhg trong TH này bme phải bình tĩnh, con dứt ra thì bme đeo lại, ko cần cáu gắt cũng ko cần nịnh con, hãy biến nó thành 1 việc bthg với bé và cứ kiên trì, dần dần hình thành thói quen bé sẽ chịu đeo. Còn việc tiến triển của con, mình cũng hiểu mẹ suốt ruột. Mình cũng từng trảu qua tâm trọng nóng như lửa đốt ấy. Tốt nhất mẹ nên nchuyen với chuyên gia bên hãng tham khảo lời khuyên. Vì mình b' nh bé cũng phải tháng thứ 10 - 12 mới bđầu chịu nói. Có thể con cần nh tgian hơn để làm quen âm thanh. Mà cũng có thể con ko nghe đc rõ nên ko phản ứng. Nchung mẹ nên đưa bé đi chỉnh máy và nchuyen với bs chuyên gia để hiểu tình trạng của con mình. Mỗi đứa trẻ 1 tốc độ nên ko giống nhau đâu, mẹ cũng đừng sốt ruột quá đâm lại buồn chán. Mình còn phải đồng hành với con dài dài. Mẹ giữ vững tinh thần nhé. Mong bé mau có kq tích cực nha

5. mecumit1103

mecumit1103 Thành viên đạt chuẩn

Thương các con quá. Bé nhà em cũng mắc khiếm thính bẩm sinh, gia đình cũng đã cố gắng cho con được can thiệp sớm. Con đeo máy trợ thính từ năm 1 tuổi rưỡi và giờ đã có thể nghe nói. Em mong các mẹ ở đây luôn mạnh mẽ để mang lại điều tốt đẹp nhất cho con của mình, và chúc các mẹ và các bé luôn bình an sức khỏe.

Sửa lần cuối: 11/8/2018
    maylockhongkhi_airocide thích bài này.
  6. tochat2409

Vâng cám ơn mẹ hoangbin1105 đã chia sẻ. E vẫn buồn nhiều lắm nhưng lên đây đc gặp mẹ và các mẹ khác chia sẻ e cũng thấy được an ủi phần nào. Nhà e thì cũng đang đắn đo giữa máy trợ thính vs ốc tai, vì e đọc thấy bảo là nên cấy ốc tai cho con càng sớm càng tốt để con phát triển nghe nói tốt, để càng trễ con lại càng khó nói nên cũng lo. E thấy kquả của các bé điếc sâu khi cấy ốc tai khả quan hơn so với đeo máy trợ thính. Ko biết quan điểm của các mẹ thế nào ạ?

7. emsauyeu

emsauyeu Thành viên mới

e cũng có c điếc bẩm sinh. nhà e phát hiện & đo cho c lúc c 15th. giờ e cũng đang phân vân nên đeo máy trợ thính hay cho c cấy ốc tai điện tử. các mẹ có lời khuyên gì k ah?

8. hoangbin1105

Thật ra theo mình b', đa số bs hay trung tâm bán máy trợ thính/ ốc tai điện tử sẽ yêu cầu bé đeo máy từ 3 - 6 tháng, máy ko đáp ứng đc thì cấy. Việc có nên cấy cho con hay ko thực tâm mình ko dám khuyên vì tùy sức nghe của mỗi bé và đk kinh tế của mỗi nhà. Mình chỉ kể với các mẹ chuyện bé nhà mình như này: con đeo mtt 2,5 năm. Tgian đầu con cũng có phản ứng với âm thanh, nghe đc những tiếng động như tiếng trống, tiếng vỗ tay, cũng ngoái đầu về hg' phát ra tiếng. Tuy nhiên mình cảm thấy bé nhà mình lại phản ứng khác chậm với lời nói dù mình nói khá to. Trong tgian đeo mtt, mình cũng gửi con đi học nói lại trường khiếm thính gần nhà, rồi ngày nào cũng trò chuyện dạy con nói, nhg con nói đc rất ít lại còn ngọng. Mình thấy mtt ko đáp ứng đc để con nghe rõ và giao tiếp bthg, nên gđình mình mới cân nhắc cấy ốc tai điện tử cho con. Dù cấy ốc tai là 1 khoản tiền ko hề nhỏ với gđình mình. Nhg mình cũng vận động chồng, ông bà để cấy cho con kịp trong gđoạn vàng. Ít nhất tgian đeo mtt thùy não thính giác của con đã đc kích thích nên mình cũng nhiều hi vọng là ko bị quá trễ cho con. Đến giờ con cấy đc 2 năm, nghe và nói tốt hơn hẳn, b' hát b' đọc thơ nên gđình mình rất phấn khởi. Với tốc độ phát triển của con thì mình nghĩ 2 năm nữa có thể cho con đi học ở trường giống nhu các bạn cùng lứa. Nchung bme muốn cấy ốc tai cho con thì nên tìm hiểu kĩ. Và nếu đã quyết cấy thì nên cấy cho con cg sớm cg tốt để bé phát triển ngôn ngữ đc tốt nhất. Để cg muộn sẽ cg khó khăn hơn cho con. Chúc các bme có đc qđịnh tốt nhất cho con cta nhé

9. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

Hãy dùng địa chỉ uy tín, tốt nhất đến những bệnh viện lớn để khám chữa trị cho bé kịp thời, đừng để lâu quá

aqua35 thích bài này.
  10. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Chào các mẹ, mình cũng có con đã cấy ốc tai điện tử 4 năm, lên đây thấy các mẹ chia sẻ thực sự buồn vì có nhiều bé khuyết tật giống con mình. Các mẹ hãy cố lên, nghị lực và niềm tin của bmẹ là vô cùng quan trọng. 4 năm trước mình rất muốn cấy ốc tai điện tử cho con nhưng thực sự số tiền quá lớn gđ mình ko thể xoay sở đc, rất may có ctrình của medel (thời ấy chỉ có Medel với Cochlear) hỗ trợ con mình ms đc cấy ốc tai. Các hãng thì hay có chtrình ưu đãi hỗ trợ để tạo đkiện cho gđình và các bé, các mẹ nên gọi điện trực tiếp lên hãng hỏi là nhanh nhất.
    Mẹ emsauyeu: bé nhà bạn đo thính lực chưa, kquả ntn?

emsauyeutochat2409 thích.
  11. tochat2409

Cám ơn mẹ hoangbin1105 và mẹ tronniemvu đã chia sẻ. E vs chồng cũng đang quyết tâm cấy ốc tai cho con rồi, bs nói phát hiện sớm nên giờ cấy thì con có thể nghe nói và phát triển ngôn ngữ theo kịp các bạn. Mà e phân vân ko biết cấy hãng nào (theo e tìm hiều có 3 hãng Medel, Cochlear và AB), theo các mẹ hãng nào tốt và tiêu chí đánh giá ntn ạ? E cảm ơn các mẹ.

hoangbin1105tronniemvu thích.
  12. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Theo mình thấy thì hãng nào cũng có bé này bé kia, con nghe nói nhanh hay chậm, theo kịp các bạn hay ko còn phụ thuộc vào con và mình nữa. Nhìn chung thì bmẹ phải đc tư vấn kĩ, biết càng nhiều thông tin càng tốt để còn chuẩn bị cho bé trc khi cây và phối hợp với các cô dạy bé sau khi cấy.

13. emsauyeu

emsauyeu Thành viên mới

vâng. nghe các mẹ chia sẻ c cấy ôt mà mừng cho bé & các mẹ quá. c e đo thính lực kết quả là 90db tai trái, 95db tai phải. bên trung tâm cũng nói là cứ cho c đeo mtt trc để xem p/ứng với âm thanh thế nào. e cũng phân vân k biết c mình nghe đc đến đâu. nhỡ đeo mtt k có tác dụng thì c lại k nghe k nói đc & mất thgian nên cũng muốn nghe ý kiến của các mẹ xem thế nào ah

Sửa lần cuối: 11/5/2018
    hoangbin1105 thích bài này.
  14. heoconyeu

heoconyeu Thành viên sắp chính thức

Vâng cảm ơn mẹ hoangbin1105 đã động viên chia sẻ. Em vẫn đưa con đi chỉnh máy 1tháng/lần. Các cô ở đấy cũng khuyên là nên kiên nhẫn với con mà em sốt ruột quá, chỉ sợ mình đang làm j k đúng thành ra lại phí thời gian của con, con lại học nói muộn rồi ko nói đc, em cứ ngồi nghĩ đến viễn cảnh tồi tệ rồi lại tự trách mình thôi :((

15. hoangbin1105

Mẹ tochat2409 ơi, mình thì nghĩ mỗi hãng 1 thế mạnh. Mỗi mẹ lại có 1 tiêu chí đgiá và lựa chọn khác nhau. Phải tiếp súc với hãng tìm hiểu về sp, công nghệ rồi độ ngũ chuyên gia y bs bên đấy tnao, có nhiệt tình giúp đỡ bé và gđình ko. Sau khi cấy thì còn quá trình trị liệu, chỉnh máy, dạy ngôn ngữ cho bé. Mẹ thử gọi điện tiếp súc để đgiá xem có đạt đc tiêu chí mẹ mong muốn không nhé. Ngoài ra còn 1 tiêu chí nữa mà mẹ cũng cần phải quan tâm là chế độ bảo hành. Vì dù gì đâu cũng là thiết bị đtử nên khả năng hỏng hóc vẫn có. Lúc đấy xem chính sách hãng hỗ trợ mình tnao nữa. Mẹ cứ cân nhắc kĩ nha vì chọn cái này là theo con cả đời. Cũng ko cần phải vội vàng quá. Chúc mẹ sớm có lựa chọn tốt nhất cho con

tochat2409 thích bài này.
  16. hoangbin1105

Mẹ mesauyeu ơi, nếu kq của con là 90 - 95db thì mẹ nên nchuyen với bs để cân nhắc cấy ốc tai hay đeo máy trợ thính cho con nhé. Nếu mẹ muốn để con tập làm quen với âm thanh thì tgian đầu cho con đeo mtt cũng đc. Tuy nhiên mẹ cần theo dõi tình trạng của bé sát sao nhé. Để nếu bé ko tiến triển tốt thì còn cấy ốc tai điện tử kịp thời cho con. Cái này cứ phải trao đổi thật kĩ với bs mẹ ạ

emsauyeu thích bài này.
  17. hoangbin1105

Mẹ heoconyeu phải bình tĩnh nhé. Đối với các bé như con của cta, tinh thần nghị lực và niềm tin của bme là vô cùng quan trọng. Cta ko thể so sánh tốc độ của con với 1 đứa trẻ bt khác đc. Theo mình, mẹ phải hiểu thât rõ con đang nghe thấy ntn, có đúng với tấn số của con ko. Nếu ko con sẽ thấy rất khó chịu và dần dần sẽ chán âm thanh, ko muốn nghe máy nữa. Nếu việc tự dạy con khó khăn, mẹ nên tìm đến sự giúp đỡ của các trung tâm trị liệu ngôn ngữ cho trẻ khiếm tính. Ở đó họ có phương pháp dạy dành riêng cho trẻ khiếm thính, b' đâu tình hình sẽ khả quan hơn. Có tiến triển gì mẹ cứ chia sẻ ở đây cho các cô cùng hóng với nhé. Chúc bé ngày cg tiến bộ

heoconyeu thích bài này.
  18. tochat2409

Vâng cảm ơn mẹ hoangbin1105 chia sẻ, e cũng đang llac vs hãng để tìm hiểu thêm thông tin rồi. Mẹ đang cấy hãng nào cho bé nhà mình vậy mẹ? Trải nghiệm cho bé có tốt ko để e tham khảo vs ạ?

19. hoangbin1105

Mình cấy Ab cho con. Lí do thì hồi con đeo mtt, mình tìm hiểu khá kĩ và cũng hiểu chất lg âm thanh con nghe đc sẽ ảnh hg rất nh đến khả năng phát âm của con, đb là đọc đúng những âm như s với x, m với b với h, hay dấu là một thử thách lớn. Con mình hồi đó đeo máy trợ thính Naida của bên Phonak. Khi qđịnh chuyển qua cấy ốc tai điện tử thì cũng b' AB chung công ty. Mình tìm hiểu thì b' Ab có rất nh công nghệ và bằng sáng chế độc quyền lquan tới xử lí âm thanh. Vd như Ab có 16 nguồn điện độc lập có thể kích thích được nhiều điện cực cùng 1 lúc nên cung cấp đc 120 kênh âm thanh là nhiều nhất của ốc tai bây giờ. Hồi đó Ab cũng mới vào thị trg Vn thôi, chưa phổ biến như Medel Cochlear. Nhg tiếp súc với hãng thì mình thấy đc sự tân tâm từ các nc tư vấn đến chuyên gia, đb là nchuyen với chuyên gia thính học cô Ng T Thiên Hương. Cô là chuyên gia duy nhất của Vn am hiểu về thính học. Cô gthich rất tường tận cho mình hiểu ốc tai hđộng ntn, làm tnao để con nghe đc, rồi phác đồ điều trị cho con ntn ... Thế rồi mình qđịnh cấy cho con. Đến giờ 2 năm rồi, con nghe nói rất tốt và tiến triển hơn hẳn so với hồi đeo mtt. Và quan trọng, cô Hương là ng trực tiếp chỉnh máy cho con nên mình cực kì yên tâm. Cô "mát" tay lắm các mẹ ạ

20. duongnhaphuong

duongnhaphuong Thành viên sắp chính thức

chào b! con gái m cũng bị điếc bsinh và đc bsi~ chỉ định cấy ốc tai điện tử cho bé, gia đình m đg tìm hiểu cả 3 hãng cochlear, med el và ab, b đã cấy rồi tư vấn giúp m về giá cả, bs~ phẫu thuật, tình hình của bé sau khi cấy thế nào nhé, m rất lo lắng mong b giúp đỡ

hoangbin1105tronniemvu thích.