Thông tin: Kinh Nghiệm Chọn Đồ Sơ Sinh "không Lãng Phí Một Xu"

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi metruyenky, 13/3/2016.

1. metruyenky

metruyenky Quạt điều hòa DAINIL

Ngay từ khi biết tin mang bầu, mình đã rục rịch chuẩn bị mọi thứ cho kỳ sinh nở. Mặc dù đã tham khảo ý kiến của các chị đi trước và thông tin trên mạng nhưng mình vẫn gặp rắc rối khi em bé ra đời như đồ sơ sinh không phù hợp và dĩ nhiên, mình lại phải chi một khoản tiền ra để mua lại. Dưới đây là kinh nghiệm của mình.

Khăn sữa

Do không biết nên mình mua rất nhiều khăn sữa. Hẳn 5 chục cái, trong đó có 30 khăn sữa 3 lớp, 20 khăn sữa Nhật. Mình đẻ em bé mùa hè, khăn sữa 3 lớp quá dày và to khiến em bé cảm thấy khó chịu. Vậy là mình chỉ dùng khăn sữa Nhật.

Các mẹ nên mua khoảng 10-20 khăn sữa thôi. Mẹ nên chọn khăn sữa mềm như khăn sữa Nhật và thêm khăn sữa bản to. Đừng nên chọn loại dày quá, nên chọn loại 1-2 lớp. Như vậy, em bé sơ sinh sẽ cảm thấy dễ chịu hơn với chiếc khăn quấn cổ.

Bình sữa

Khi đi sắm đồ cho con, mình cứ nghĩ đồ đắt là đồ xịn, là tốt, là không có chất độc hại trong bình. Vậy là mình chọn mua bình Nuk với giá khoảng hơn 300.000 đồng. Thế nhưng khi em bé nhà mình ra đời với cân nặng 2,5kg thì bình sữa này hoàn toàn không phù hợp. Núm quá cứng, bình to hơn 200ml, cồng kềnh và khó cho bé bú.

http://imgs.********/Share/Image/2016/03/11/binh-sua-silicone-160ml-9947-2-104818528.jpg
    Sau khi sinh xong, chồng mình phải đi mua lại bình sữa.

Theo mình, những em bé sơ sinh da rất non nớt nên cần một bình sữa có núm mềm, vừa nhỏ và đặc biệt cần có hỗ trợ phần nhỏ giọt để sữa không ồ ạt ra một lúc khiến bé bị sặc. Nhiều hãng bình sữa có núm mềm như Pegeon, Bibi…

Bỉm

Nhiều mẹ cứ chủ quan rằng "bây giờ hiện đại, dùng bỉm không làm sao, bị hăm thì cứ yên tâm vì đã có thuốc". Vậy nên trước khi sinh mẹ nào cũng mua thật nhiều bỉm để tích trữ. Thế nhưng, tùy cơ địa của các bé, có bé thì "chẳng làm sao" thật, nhưng có những em bé lại cực nhạy cảm với bỉm, dễ mẩn đỏ. Với các bé này, mẹ nên dùng khăn để thấm và cho bé thoải mái "thả rông".

Mình đã nghe nhiều mẹ kể, do đóng bỉm nhiều bé còn bị lở hết ở hai bên bẹn và phải đi chữa rất khổ sở. Nếu mẹ cảm thấy con dùng bỉm không hợp thì nên chịu khó giặt giũ, dùng khăn lót (có thể mua khăn sữa khác màu để lau cho bé). Mẹ cũng nên mua khoảng 2-3 bịch bỉm newborn trước thôi, đừng có ham hố quá nhiều nhé! Khi ở bệnh viện, dĩ nhiên mẹ nên dùng bỉm cho con rồi.

Giấy ướt

Thấy nhiều mẹ nói dùng giấy ướt tiện lợi và sạch sẽ. Trước khi sinh, mình đã mua rất nhiều giấy ướt chỉ để dùng vệ sinh cho con. Sau một thời gian dùng, bé nhà mình bị hăm hết. Hỏi bác sĩ mới biết, giấy ướt không đảm bảo an toàn vệ sinh và dễ gây hăm ở trẻ. Sau đó, mình phải chuyển sang dùng khăn để lau rửa cho con hàng ngày.

Nếu mẹ nào đi đẻ ở bệnh viện cũng nên chuẩn bị 2-3 bịch giấy ướt để vệ sinh cho em bé những ngày đầu. Và đặc biệt, mẹ đừng mua giấy ướt ở các quán tạp hóa gần bệnh viện, dễ gặp phải hàng nhái, kém chất lượng.

Khăn ủ cho bé

Mình nghĩ các mẹ nên mua cho bé 2-3 khăn choàng ủ dầy hoặc dạng chăn mùa thu đông. Bởi em bé mới sinh không thể quấn mỏng manh được. Do không biết mình cứ nghĩ quấn khăn xô là được nên mua 5-6 cái. Lúc sau bác sĩ nhắc nhở là cần mua dạng chăn ủ cho em bé lúc mới sinh, dù trời nóng.

Lúc xuất viện, việc ủ em bé khi ra ngoài trời là điều rất cần thiết.

Quần áo

Nhiều mẹ cho rằng quần áo càng xịn càng tốt. Mình cũng mua những hàng của carter, mio,… Nhưng sau khi sử dụng mình nhận ra rằng: trẻ sơ sinh thì nên chọn cho bé quần áo dạng cotton, chun quần mềm không chặt quá vì dễ gây hằn bụng bé. Quần áo không cần đắt chỉ cần dễ mặc (nên chọn áo cúc đơm lệch vai để mặc nhanh cho bé, không bị hở rốn), và thấm mồ hôi tốt.

http://imgs.********/Share/Image/2016/03/11/chon-do-so-sinh-104342358.jpg
    Nếu mẹ đóng bỉm thì mua số lượng ít thôi. Còn nếu không đóng bỉm cho bé nên chuẩn bị từ 20-30 cái quần và khoảng 10 cái áo sơ sinh.

Những vật dụng tưởng không cần mà vẫn... không thể thiếu

Khi đi mua đồ, mình thường bớt lại số đồ và cho rằng nó không cần thiết. Nhưng khi sinh em bé rồi mình mới thấy nên sắm những vật này.

- Nước rửa bình sữa: Bình sữa cho em thường có nhiều chất béo. Nên dùng nước rửa để làm sạch, không nhờn. Các mẹ nên chọn loại tốt một chút để đảm bảo an toàn cho em bé.

- Nước giặt quần áo: Quần áo trẻ sơ sinh cần được dùng nước giặt riêng, phù hợp với da nhạy cảm.

- Chậu: Bé cần có chậu tắm, chậu rửa mặt, chậu giặt quần áo, chậu đựng đồ bẩn riêng.

Theo mình, quan niệm: “Đồ trẻ em càng đắt càng tốt” là hoàn toàn sai lầm. Điều quan trọng là các mẹ nện chọn thế nào phù hợp với em bé nhà mình. Tùy theo cách mẹ chọn chăm sóc bé mà mua với số lượng đồ phù hợp như việc dùng bỉm thì ít quần áo, không dùng thì tăng số lượng quần áo,….

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metruyenky
    Đang tải...

2. metruyenky

Chúc các mẹ có một kỳ sinh nở tốt đẹp!

3. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Chúc các mẹ " mẹ tròn con vuông " :)

metruyenky thích bài này.
  4. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

cảm ơn chủ top vì là sinh bé thứ 2 nên mình cũng tiết kiệm được một chút vì cu anh để lại

5. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Tập đầu mình cũng chưa có kinh nghiệm sắm nhiều, có nhiều cái không dùng tới rất lãng phí.
    Thank bạn đã chia sẻ!

6. aichun

aichun Thành viên rất tích cực

e đang mang thai lần đầu tuần t25 nè, thanks chia sẻ của mn để có kinh nghiệm sắm sửa cho con, e thì vừa đặt mua bình dr Brown loại 150ml và loại 250ml thì phải, còn những thứ khác e chưa sắm sửa gì cả, định bụng đi mượn và xin lại của các chị em đã có bé, người thân e nhiều lém.

7. metruyenky

xin dc hay mượn cũng tốt ạ, tiết kiệm. nhà mình sắm liền 2 bình cơ ạ. :D

8. Mẹ Gấu ^^

Mẹ Gấu ^^ Thành viên rất tích cực

Mn thật cẩn thận quá,chi tiết truyền đạt cụ thể cho các mom lần đầu làm mẹ.
    Chúc mẹ con chủ top khỏe và xinh nha !!!3D2%006

9. Túi trữ sữa Mother-K

Túi trữ sữa Mother-K Thành viên mới

Giống mình, sinh con bé, nên ti bình cũng rất vất vả, ko biết hiện tại bé nhà chủ top đã bụ sữa chưa ạ. bé nhà mình thì ko bụ sữa, con vẫn nhỏ nhỏ, ko bụ bẫm như các bạn, nhưng trộm vía em ấy khỏe mạnh, nhanh nhẹn, ngoan ngoãn, như vậy là mẹ mừng rồi. Chỉ là con ko to như " con người ta" nên hay bị trêu và chê sữa mẹ đểu, hihi.

10. Túi trữ sữa Mother-K

Túi trữ sữa Mother-K Thành viên mới

Mình sinh con đầu nhưng cũng ko tốn kém lắm cho vụ đồ dùng, quần áo cho con. Mình chỉ sắm những thứ cần thiết như khăn sữa, các mẹ nên mua loại khăn sữa của Nhật, vì mềm và cảm giác ko bị nóng hay bí như khăn sữa 3,4 lớp các hàng thường. Mình cũng mua 40 chiếc khăn sữa cho con, thấy đủ dùng, vì tầm 3,4 tháng con hay bị chảy dãi lắm.
    Ngoài những đồ mn nêu trên thì mình thấy máy hút sữa cũng rất cần thiết. Sau sinh sữa về nhiều, các mẹ có thể con ti 1 bên đã no rồi thì dùng máy hút bên còn lại và mang đi trữ sữa. Chứ mình trước ko mua, sau ngồi gù lưng mà vắt, vừa đau lưng, vừa mỏi cổ, đau cả ti nữa, mà vắt hết tốc lực đc tới 90ml là thôi. (vì đau các thể loại, hihi).

11. Nguyễn Yến Yến

Nguyễn Yến Yến Thành viên tập sự

Bài viết thật ý nghĩa cho những bạn chuẩn bị làm mẹ. Chúc các mẹ và các bé luôn mạnh khỏe:)

12. pyhnly

pyhnly Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm hữu ích cho các mẹ bỉm sữa đấy ạ. Mình cũng phải học tập nhiều

13. dattienbn

dattienbn Thành viên chính thức

Thế này thì mình sẽ tiết kiệm được ít tiền nữa rồi :D

14. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Mình thì phải dùng đến 40 cái khăn sữa mới đủ vì mỗi lần cho con bú là ướt 2 cái khăn (con bú sữa chảy ra cả 2 bên nên phải dùng khăn để thấm). Ngày ướt mất 2 chục cái rồi nên ngày nào cũng phải giặt khăn sữa liên tục ý

15. basan.hn

basan.hn Thành viên chính thức

đúng là mẹ thớt kinh nghiệm hay quá đi mất ạ

16. mamamom

mamamom Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm hữu ích, em oánh dấu học tập

17. yeuconthienthan

yeuconthienthan Thành viên chính thức

mẹ nào cũng được như thớt thì tốt quá rùi ạ

18. vuduong22

vuduong22 Thành viên chính thức

Hi bài viết của mn hay quá. Đầy đủ nữa. nhân đây em cũng khuyên các mẹ sắm đồ sơ sinh cho con nên chọn 100% cotton đấy đừng mua mấy hàng pha linh tinh con mặc vào lại dị ứng thì khổ. Em thấy mấy đồ của thời trang Chaang mặc đẹp lắm, các mẹ nên tham khảo xem