Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa hăm cho bé bằng lá trầu không

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Kun mẹ, 8/6/2012.

1. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Chào các mẹ!
    Hôm trước bé nhà mình bị hăm, mà nguyên nhân rất đau lòng là do bé ị đùn, bà giúp việc ở nhà lại ko để ý, thế là chắc phải ị kẹp vào bỉm mất 1h ấy. Tối mình về thfi bẹn con hăm đỏ, thậm chí nổi mụn lâm tâm, ko biết làm thế nào. Làm đủ kiểu, bôi thuốc hăm, rồi mua cả Benpanthen về bôi, bé chỉ đỡ rất chậm. Hãm cả nước trà đặc rửa cũng đỡ chậm. Gần khỏi thì hôm sau lại bồi thêm 1 vụ hị đùn nữa, rửa ngay nhưng vẫn đỏ rộp lên, nhìn thương con vô cùng. Mình mới liều nghe bác hàng xóm, vò lá trầu không ra đun nước lên, rửa cho bé. Thế mà mình làm đến ngày thứ 3 thì các vết khô, thâm hết lại. Nhẹ hết cả người. Hôm sau có vết hơi đỏ, mình rửa 1 lần cũng khỏi hẳn luôn.
    Mình cũng tìm hiểu, lá trầu không cũng lành, nhưng hơi bị cay. Con mình 9 tháng, và mình cũng đun 1 lần tầm 3-4 lá nhỏ ra 1 cốc nước, rửa sạch cho con bằng nước bình thường, rồi mới dội lại bằng nước trầu. Không dám chắc là bé sơ sinh hoặc nhỏ hơn có thể dùng, nhưng mình thấy con mình thì thực sự hiệu quả. Mà nếu mẹ bị ngưá AD, viêm nhẹ dùng nước này rửa cũng khỏi. Mình chia sẻ với các mẹ cách chữa, còn cơ bản vẫn là giữ gìn hàng ngày cho con sạch sẽ nhé.

Mình và bà nội chăm bé đến tháng này là tháng thứ 8 bé không bị sao, mà bà gv mới chăm nó 1 tháng đã lắm vấn đề. Haizzzz, đúng là ko tin tưởng được hoàn toàn ai cả, mặc dù bà cũng là họ khá gần, nhưng bà ở quê, vụ sạch sẽ cẩn thận mặc dù được nhắc nhiều vẫn quên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kun mẹ
    Đang tải...

2. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Kinh nghiệm chữa hăm cho bé bằng lá trầu không

Cám ơn mẹ Kun đã chia sẻ kinh nghiệm.
    Em sắp sinh bé nên cũng học hỏi để về sao nhỡ bé có bị hăm thì áp dụng.

Kun mẹ thích bài này.
  3. kukitmeyeucon

kukitmeyeucon Call me : 097.9000.997

Không chỉ có trầu không mà nước hãm trà mạn dùng rửa vừe sinh cũng cực tốt đó các mẹ

little_bobo thích bài này.
  4. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

bé vệ sinh không sạch sẽ hoặc không đúng cách là dễ hăm lắm, các mẹ có bé nhỏ thì lưu ý nha,mình cũng có nghe đến kinh nghiêm này rồi, nhưng con chưa bao giờ hăm quá nên chưa phải áp dụng cách trên

5. little_bobo

little_bobo Thành viên sắp chính thức

e toàn mua trà về đun lau rửa cho con hàng ngày, giờ mới biết lá trầu cũng được hen, tích kinh nghiệm cho đứa sau hehehe