Kinh nghiệm của mẹ khi con kém hấp thu.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bupfshion2, 25/10/2012.

1. bupfshion2

bupfshion2 Bắt đầu tích cực

Mình rất băn khoăn khi con của mình không tăng cân liền trong 3 tháng, biếng ăn, hấp thu kém...làm cả gia đình mình rất lo lắng.
    Con 2 tuổi mà có 9 kg, còi roi so với các bé cùng độ tuổi. Con mình không hề chịu ăn. Chỉ ăn một chén cháo nhỏ mà 2 mẹ con phải đi rong khắp xóm, hết chỉ con chó rồi lại chỉ cây cối, hết chỉ con mèo rồi tới cửa sổ.....nản lắm các chị à . Con luôn quấy khóc, mình chẳng thể làm bất cứ việc gì được, suốt ngày ở nhà trông con. Nhìn con của mấy chị hàng xóm cùng tuổi con nhà mình, đứa nào cũng mũm mĩm, ăn uống ngon lành, mình thấy mà thèm.
    Mình càng mua thuốc bổ và nhiều thức ăn ngon cho con thì tình trạng càng tồi tệ thêm. Nhiều loại thức ăn rất bổ dưỡng nhưng bé nhà mình không những không hấp thu được mà còn đầy hơi, đau bụng, ói mửa, tiêu chảy...
    Rồi mình mang con đến bác sĩ khám mới biết bé nhà mình kém hấp thu, càng bổ sung nhiều dưỡng chất càng vô hiệu vì bé không thể hấp thu nổi, chất bổ thải hết ra ngoài gây nên tiêu chảy.
    Các bác sĩ khuyên mình nên cung cấp năng lượng gấp đôi so với các loại chất khác như đạm và tinh bột cho con. Vì vậy, mình quyết định thay đổi khẩu phần ăn của con, mình cho thêm vào đó một thìa dầu ăn hoặc mỡ và không xay quá nhuyễn thức ăn của con vì sợ các chất dinh dưỡng trong thức ăn sẽ biến mất. Để đảm bảo thức ăn vẫn còn đủ chất dinh dưỡng, khi chế biến, mình chỉ băm nhỏ, nấu mềm sao cho con vẫn có cảm giác được nhai chứ không phải chỉ thụ động nuốt mỗi khi được cho ăn.
    Mình thay đổi khẩu phần ăn nhằm kích thích vị giác đồng thời chia nhỏ bữa ăn để giúp con hấp thu được các chất dinh dưỡng tốt hơn. Mình kiên trì cho con ăn như vậy khoảng 2 tuần thì thấy con có vẻ có da có thịt hơn và lên được gần nửa ký. Mình mừng hết lớn, đúng là nuôi con mới hiểu được lòng cha mẹ, hix.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bupfshion2
    Đang tải...

2. thuypn

thuypn Thành viên chính thức

Ðề: Kinh nghiệm của mẹ khi con kém hấp thu.

Cám ơn mẹ nó, về mình sẽ bảo bà xã thử cách này xem sao.

kimhien thích bài này.
  3. LinhAnh0802

LinhAnh0802 Thành viên tích cực

Mình đồng cảnh ngộ với Mẹ nó,bé lớn nhà mình 3 tuổi mà chỉ có 13.5 kg thui, lại cao lòng ngòng như Ba bé nữa,nên đã ốm nhìn thấy còn ốm thêm,mặc dù mình đã tìm đủ mọi cách cung cấp thức ăn đầy đủ dưỡng chất cho bé,nhưng chắc do bé không hấp thu được,mình cho đi trung tâm dinh duõng,uống thuốc bổ,trái cây,sinh tố,yaour deu dan mỗi ngày...mà vẫn không si nhế gì..thấy buồn v2 nản ....

kimhien thích bài này.
  4. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

vậy là chỉ cần cho thêm 1 thìa dầu ăn vào bát cháo và chia nhỏ thức ăn phải k chủ top?

kimhienocbuu thích.
  5. nhocconcon

nhocconcon Thành viên mới

Mình cũng đang làm nhưu bạn đó!!!

kimhien thích bài này.
  6. kimhien

kimhien Thành viên tập sự

bài viết rất hữu ích,oánh dấu về học tập nào ^^

7. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn mẹ nó chia sẻ nhé, mình cũng nghiên cứu xem sao

8. nucuoi

nucuoi Banned

Đánh dấu! Con em 17 tháng rồi nhưng em cũng chả có kinh nghiệm gì mấy

9. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

con nhà e chỉ nhai mà k nuốt thì sao hả các mẹ, sao cho nó chịu nuốt đây, 5 t rùi, huhu, ăn gì cũng nhả bã cả thôi,ức chế vô cùng khi cho con ăn

10. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Nhà Me_toet giống tớ thế. ức chế ghê. ĐI làm về hùng hục làm đồ ăn cho con, mà con ăn cứ nhả bã chẳng buồn nhai. hic ....
    Thấy cháo của em thì đòi ăn cháo. Chán ghê.

11. dacochong

dacochong Thành viên chính thức

Con em 3 tháng liền cũng không tăng cân, em có đổi khẩu vị cho cháu rồi nhưng không được, bé chỉ thích ăn mỗi cá thôi thịt là cháu không chịu ăn, em phải cho cháu uống sữa ngoài và có cải thiện được 1 chút. em nghe bảo không nên chia nhiều bữa ăn của trẻ nên cho trẻ ăn 1 lần để cháu có thói quen và ăn được nhiều hơn

12. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

trong 3 tháng liền nếu bé mà không tăng cân tốt nhất bạn nên cho con đi khám bác sĩ, với lại nếu chọn sữa cho con bạn nên chọn loại sữa bổ sung đạm dễ hấp thu, bổ sung bifidus để bé hấp thu các chất dinh dưỡng một cách tốt nhất. CHúc bé nhà bạn nhanh ăn chóng lớn