Kinh Nghiệm Đẻ Mổ Ở Bv Pshn 25/9/2016.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi rua va tho, 10/8/2016.

1. rua va tho

rua va tho Thành viên rất tích cực

Em định sinh ở PSHN mà thấy mn khen Bưu Điện quá nên đang tính sang tuần làm HSS ở Bưu Điện. Mẹ nào mới sinh mổ ở đây trong thời gian gần nhất ( sau 1/7 ) cho em xin thông tin như viện phí, bồi dưỡng kíp mổ, phòng ốc, chăm sóc mẹ và bé sau sinh ... với ạ. Em sinh mổ lần 2, đầu tháng 9 là lên thớt rồi. Tính làm thêm cái khoản triệt sản thắt ống dẫn trứng nữa mà không biết ở đây có làm không :rolleyes:. Đọc mấy post của các mẹ trước mà hoang mang quá. Các mẹ có kinh nghiệm vào giúp em nhé. Thanks các mẹ nhiều.
    Tớ đã xong rồi các mẹ nhé. Tớ sinh ở PSHN hnay là được 14 ngày rồi, chia sẻ cho các mẹ chuẩn bị lên thớt này.
    Hôm đấy tớ đi vs nhẹ xong thì thấy chảy ít nước ( giống hệt thằng đầu )nhưng chưa có cơn đau. Khổ sáng đấy cu lớn đi học thêm nên hai mẹ con ( tớ cùng gái thứ 2 ) chở nhau ra nhà ông ngoại chơi, đang chờ đun nồi thịt chó để bố con cu lớn ra ăn thì thấy thế, vội vàng phóng xe chở con về nhà tắm táp lên viện. 11h 30 thì 2 vc lên tới viện. tớ gọi điện trước cho chị bs quen, tới nơi chị ấy đã ngồi chờ sẵn trong phòng phám chuyển dạ ( hôm đấy là cn nên chị ấy nghỉ ở nhà, tớ gọi điện thì chị ấy vào viện luôn ). thế nhưng khám chuyển dạ thì tớ vẫn chưa mở. Chị bs hỏi tớ muốn mổ luôn hay chờ thì tớ vẫn muốn chuyển dạ mới mổ, chị bảo của tớ cũng quá ngày rồi, mà chờ chuyển dạ thì sáng mai ( tức thứ 2 ) thì vào viện, rồi còn phải chờ ban giám đốc viện hội chẩn nói chung khá lằng nhằng. Thế là 2 vc quyết định mổ luôn hôm đấy cho nhanh vì nếu chờ thì đi đi về về cũng mệt, ( cả mấy tuần trước ngày nào cũng cách ngày khám 1 lần vạ vật mệt rồi ) Thế là chị ấy giúp cho mổ luôn theo bảo hiểm mổ cấp cứu. Chị ấy dẫn mình vào lại phòng chuyển dạ cảm ơn bs phòng đấy 1tr các chị ấy bấm ối để coi như mình vỡ ối đc hưởng mổ cấp cứu đấy. sau đấy chị ấy trực tiếp cầm hồ sơ bệnh án dẫn 2 vc lên tầng 2, khu vực cách ly cấm người nhà nhưng có chị ấy nên chồng mình ngồi chờ ngày ngoài phòng mổ 1 chút. Sau khi dẫn mình làm các thủ tục thì vào phòng mổ. BS mổ cho mình là Đỗ Xuân Vinh, kíp mổ rất nhiệt tình vì mình là "người nhà" mà, chị giúp mình cũng thay quần áo ở nhà bằng đồ phòng mổ và ở đấy cạnh mình.
    Cởi váy, lên bàn mổ, nằm nghiêng, cong người để bs gây tê và đặt giảm đau ( chồng mình đăng ký gói giảm đau sau mổ 2.9tr ). Các bs đồng viên rồi người giữ đầu, người giữ chân giúp mình đúng tư thế. Cái này khác hẳn hồi đẻ mổ lần trước, bs bắt mình ngồi cúi cong lưng rồi tiên gây tê, cúi không đúng bị mắng xơi xơi ấy. Có người quen khác hẳn.
    Nhưng eo ôi gây tê buốt khủng khiếp, thuốc vào đến đâu mình thấy đến đấy. Thuốc ngấm thì họ cho mình nằm ngửa ra, dán các thiết bị theo dõi ở ngực, che vải trắng trước mặt mình và bs sĩ bắt đầu mổ, tuy gây tê nhưng dao đi đến đâu mình cảm nhận đc đến đấy, lúc đẩy bé ra bs Vinh bảo ôi đầu to nhỉ ( mình SA bs nào cũng bảo bé nhà mình đầu to ) chỉ khoảng 1' sau mình nghe tiếng con oe oe khóc, nước mắt mình cũng cứ tuôn ra, khóc nấc cả lên ấy. Rồi bs phụ mổ lại bảo ôi chim to nhỉ, cu này chim to nhỉ :) Chị bs giúp mình gọi bảo Hiền ơi con ra rồi em nhé, 12h 15' em nhé. Eo ôi mình xúc động mãi mới vâng đc. À mình làm triệt sản luôn rồi nhé ( chứ nghĩ cảnh mà đẻ mổ lần nữa chắc chết ).
    Các chị xúm vào vs và cắt dây rốn cho bé, vừa làm vừa nói thằng này phải 3.8kg, chị thì làm gì 3.5kg thôi làm con mẹ nằm trên bàn mổ sửng sốt, vì cách đầy 1 tuần SA trong viện có 3.1kg. còn trước mổ 4 ngày mình SA ngoài 3.4kg. Cuối cùng cân bé đc 3.6kg các mẹ ạ, phấn khởi quá. Chị bs bế con ra cho mình nhìn rồi cho mình thơm bé, gớm cu cậu cứ thao láo mắt nhìn quanh. Chị ấy cho mình so số mẹ con , thơm nhau 1 lúc thì bác ấy bế bé ra ngoài cho bố nhìn. chỉ còn khâu nốt là xong nên chị ấy dặn dò mọi người quan tâm mình và thuốc thang ra sao rồi chúc mừng mình và ra về. Đấy là ở trong phòng mổ với mình nhé.
    Còn bên ngoài thì chị ấy hướng dẫn chồng mình các hủ tục khác, BD kíp mổ 4tr, chồng mình bỏ phong bì cho chị ấy 2tr, và chị ấy dẫn chồng mình đi tìm giường dv. BD y tá xếp phòng 300k mình đc chị ấy chọn cho giường dv ở A3, phòng có 2 điều hòa, 7 giường, vs ngay gần giường mình, đi vài bước là vào nhà vs rồi. Hàng ngay các bạn ấy đến tận giường vệ sinh và vs vết mổ cho mình, người nhà thì đc ở lại 1 người cùng mình kể cả trong giờ khám của bs nhé.
    Mình ở viện từ 25/9 thì 27 đc về. Thanh toán viện phí bh 80% mình hết 6.2tr ( gồm cả gói giảm đau 2.5tr, sàng lọc sau sinh cho bé 1.7tr và giường dv 900k, còn lại là BH) tính ra loằng ngoằng cũng hết khoảng 15tr cho tất cả các khoản vụ đẻ này các mẹ ạ. Mẹ trong con vuông, mà như này cũng chả khác gì mổ dv, mà mổ dv nếu dùng thêm các khoản như của mình chắc phải tầm 25-26tr ấy chứ nhỉ.
    À mình khuyên các mẹ mổ đẻ lần 2 tốt nhất là dùng gói giảm đau nhé, cố gắng dùng đỡ cho mình, chứ đau lắm, mình dùng mà vẫn đau, ngồi dậy toàn phải nhờ người nâng, không có người nâng toàn gượng mãi mới dậy đc. Hôm thứ 2đau quá dù đã để ở mức max mà vẫn không chịu đc phải gọi nhân viên tới, họ hút 1 xi lanh thuốc ra rồi bơm trực tiếp vào mình mới đỡ đau đấy.
    Hôm ra viện thì mình đc đi SA kiểm tra lại, em bé thì đc đi sàng lọc thính lực.
    Đến hnay mình vẫn thấy đau đấy :( .
    Tạm chia sẻ vói các mẹ thế nhé, tớ đi cho cún tu ti đã.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rua va tho
    Đang tải...

2. rua va tho

Các mẹ ơi cho em xin kinh nghiệm với ạ

3. Dovanlinh

Dovanlinh Thành viên tích cực

Thấy có mẹ kêu lắm đó. Sinh thường nằm viện 1 ngày mà hết 4tr lận. ở bưu điện bg đắt rùi. Mà thấy chất lượng có vẻ k đc chu đáo như trc ạ

4. rua va tho

Vâng trước thấy các mẹ khen chất lượng lắm mà giờ nhiều phản hồi không mấy khả quan hu hu làm em hoang mang quá

5. Dovanlinh

M cũng tính đẻ bưu điện này nhưng tháng trc mua bhyt lại dki 108 định chuyển về bưu điện nhưng ngta bảo k kịp nữa. Xong lại đọc đc mấy mẹ đi sinh về chia sẻ mình sợ luôn. Quyết định theo bhyt

6. rua va tho

Uh mình có đứa bạn ( con bé này tính cầu toàn lắm ) cũng đẻ 108 nhưng lâu rồi khoảng năm kia ấy, nó không phàn nàn gì thì chắc ở đấy cũng ổn mn ạ. Mn lại có bảo hiểm ở đấy thì cứ đẻ đấy cũng được

7. Song Linh VP

Song Linh VP Thành viên mới

Bưu điện được cái thưa người, nếu mẹ bé mổ đẻ thì nên đăng ký bác sỹ trước - mổ đẻ ở đây cũng tốt. Tuy nhiên, BV Bưu điện không có sàng lọc sau sinh. Nếu gia đình có điều kiện cho con khám sàng lọc sau sinh thì nên chọn BV Phụ sản TW, đông nhưng rất an tâm. Nhà mình có 2 đứa em sinh ở Phụ sản TW thấy tốt, 1 em sinh ở Phụ sản Hà Nội thấy bình thường, mình sinh thường ở Bưu điện thấy cũng được. Nhưng nếu cho mình lựa chọn thêm lần nữa có lẽ mình chọn Phụ sản TW
    Chúc mẹ bé mẹ tròn con vuông!

8. thuylinh0703

thuylinh0703 Thành viên chính thức

Em đang hóng kinh nghiệm từ các mẹ đây ạ.

9. rua va tho

Hôm qua em vừa đi làm HSS ở PSHN rồi các mẹ ạ. Tiền khám 52k, xét nghiệm máu + nước tiểu 666k, mua sổ khám 5k. Ngày hôm qua mình đi chắc mưa cộng thêm ngày rằm tháng 7 nên cũng không đông. 8h đến nơi khám + lấy máu và nước tiểu tầm 9h kém 15 là xong. 10h30 lấy kết quả xét nghiệm đưa bác sĩ khám ban đầu rồi đi khai hồ sơ chỉ mất tầm 15' là xong. Nhanh gọn các mẹ ạ. Chỉ còn chờ đến ngày đẻ thôi.

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  10. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

có khi tập 2 cũng theo mn ra PSHN sinh mổ thì trái tuyến vẫn giải quyết 80% bảo hiểm đúng ko mn

11. rua va tho

Em thấy các mẹ chia sẻ nếu bảo hiểm trái tuyến và không có giấy chuyển viện thì khi đi sinh mình nhờ y tá hay bác sĩ viết hồ sơ bệnh án tích vào cấp cứu sẽ được 80% ạ. Chắc phải đưa tiền họ 2-500k ấy

12. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

tập 1 minh sinh ở tỉnh thì họ mổ là tính cấp cứu trong 24h ở đây phải đút ah nói chung ko có ng quen thì phải lót tay mới nhanh dc , thanks mn nhé

rua va tho thích bài này.
  13. rua va tho

Tập 2 tớ sinh mổ PSHN đây, nhưng cách đây 8 năm rồi, cũng mổ cấp cứu, không nhờ người quen, mọi thứ đều ok, xong ông xã cũng bồi dưỡng có 500k thôi. Tập 1 đẻ thường ở đấy nhờ người quen thì hết nhiều hơn vì phải bd người quen và kíp đỡ đẻ 1000k. Nói chung nhờ người quen thì cũng có hơn chút chút thôi. Bản thân mình thấy cứ vào đẻ bình thường cũng ok mà. Lần này cũng không có ý định nhờ người quen nữa.

14. Dovanlinh

Làm hss ở đây có vẻ nhanh và rẻ quá nhỉ. Hôm t3 m vừa đi làm hss ở 108. Có bhyt đúng tuyến hét 304k. Còn mấy chị k dùng bh hết khoảng gần 1tr5. Của mình có khám, siêu âm thai, siêu âm ổ bụng, siêu âm tim, đo điện tim đồ, xét nghiệm máu + nc tiểu. Lúc lên khám bsi còn giãy nảy lên k nhận vì thai mình to 35w5d r ở 108 bdau làm hss từ khoảng tuần 26 - 30. Thai lớn quá ngta k nhận. Số của mình nhờ ng quen lấy cho từ htrc xong hsau mãi 8h hơn m mới vào khám thế là bị mắng xong cộng thêm thai lớn r nên bà ý trả giấy bảo về cơ. Nói mãi là có bhyt r trình bày các kiểu chốt lại bà ý bảo có ng nhà làm trong này chứ j, bảo vâng bà ý mới nhận cho

15. rua va tho

Thế hả bạn, nhưng có vẻ ở đấy làm kỹ hơn đấy, ở PSHN chỉ khám dopler gì đó ( nghe tim thai bằng máy ấy bạn ), xét nghiệm máu nước tiểu và siêu âm thôi.

16. Dovanlinh

Cũng chỉ nhiều thứ hơn thôi chứ k có cái nghe tim thai này nọ. Cả mình thấy làm hss thì fai khám trong viện thôi chứ cũng qua loa lắm. Xog hết mà cũng chả thấy bsi nói năng gì là mình đẻ thường hay mổ, tình trạng ntn các lâu xét nghiệm ntn cơ. Ở ngoài vẫn kĩ càng hơn

17. rua va tho

uh thì ở ngoài bg cũng kỹ hơn mn ạ

18. Dovanlinh

Nhưng mà đang ở những tuần cuối r, mình thấy các chỗ khác toàn 1w khám lại 1 lần, ở 108 bsi hẹn 2w sau mới khám lại

19. Dovanlinh

Mn đi làm hss bsi có nói về vde mình sẽ đẻ mổ hay đẻ thường đc k

20. rua va tho

Mình ở PSHN cũng hẹn 1 tuần khám lại nhưng mình không đi, định sang tuần thì đi SA ngoài thôi, mẹ và bé cảm thấy bt thì chắc không sao