Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Kinh Doanh Quần Áo Rút Ra Từ Bản Thân

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi lunghong, 17/3/2016.

1. lunghong

lunghong Thành viên tích cực

VIẾT CHO NHỮNG THẤT BẠI TRONG KD QUẦN ÁO VÀ KINH NGHIỆM CỦA BẢN THÂN

Chào tất cả các anh-chị-em-bạn bè...Em lặn lội trong con đường thời trang này cũng mấy năm,đã có lúc em muốn từ bỏ để làm 1 NVVP ngày 8h,sáng đi tối về.Nhưng từ ngày bén duyên với nghề này,em ko thể từ bỏ bởi vì đam mê,yêu thích ko dừng đc.Em từng là 1 người mua hàng,luôn mong muốn mua đc 1 món đồ giá vừa phải mà chất lượng cũng OK. Cũng nhiều lần mua online bị phải hàng xấu ,ko đúng chất lượng nên e rất thất vọng.Vậy khi là người bán hàng e cũng lấy đúng tâm lý này để phục vụ khách sao cho tốt.Bán hàng chính từ đam mê,từ cái tâm chứ ko hoàn toàn là vì lợi nhuận (vì thực chất ai cũng pải kiếm tiền mưu sinh nên e ko dám nói cao thượng). Em đã từng mở shop thời trang,sau hơn 1 năm hoạt động shop pải đóng cửa.Có nhiều nguyên nhân mà chỉ sau khi thất bại e mới rút kinh nghiệm đc (đây là nhận định của bản thân e thôi) .Do lúc đó e chưa có kinh nghiệm đã bon chen vào nghề mà ngay cả mặc đồ cho canh e cũng ko biết,mối hàng ko có ,cách duy nhất là sang chợ Ninh Hiệp lấy hàng.Gía bên chợ cũng ko hề rẻ,chỉ đc cái là cho lấy ít sp 1 mẫu nên đỡ tồn hàng.Ban đầu shop ko có khách nhưng chỉ cần có khách vào là e sẽ bán đc hàng nhiều khi khách ko hề chủ bụng mua sp của e.Vì sao? Vì thái độ phục vụ của e tốt (e ko dám tự cao đâu ạ).Em ko phân biệt khách có tiền hay ko có tiền.Niềm nở,e ko chỉ lo tiếp thị sp của mình mà còn chú ý hỏi han cuộc sống của khách: công việc,gia đình,quê quán,...nhưng ko quá soi mói ạ.Dần dần shop có khách quen nhiều hơn ,nhưng cũng chính vì e ko có mối hàng chỉ nhập bên Ninh Hiệp nên ko cạnh tranh về giá cả và mẫu mã với các shop khác cũng như shop online.Hơn 1 năm sau shop e vẫn pải đóng cửa.Và 1 kinh nghiệm nữa là e nhập hàng ko đúng mùa vụ.Ví dụ mùa hè e nhập nhiều mã áo,váy chất liệu nóng,ko thoáng mát.Cứ hình dung dưới cái thời tiết 37-38 độ mà mặc chất liệu ấy vào người thật ko thể chịu nổi,đây cũng là lí do thất bại.Ngày đóng cửa em buồn lắm,những lúc đi đón con tan học nhìn các shop khác bán hàng lòng e có 1 nỗi buồn ko hề nhẹ,e chực khóc,vì nhiều lí do nhưng lí do lớn nhất là:"e nhớ nghề"
    Thời gian đó ông xã cho e nghỉ dưỡng ở nhà vì sau thời gian mở shop e từ 53kg xuống còn 40-41kg.Mấy tháng ăn chơi cho lại sức,cân nặng tăng dần,tinh thần thoải mái ,em mới nhận ra khi cửa hàng gặp khó khăn em ko đủ tỉnh táo để tìm phương pháp giải quyết.Đây cũng quan trọng lắm,phải thật tỉnh táo,khi bế tắc hãy vứt mọi thứ lại xả hơi rồi tiếp tục làm.Em lại hì hục tìm tòi,kinh nghiệm của mình (tuy ít ỏi) và kinh nghiệm của những anh chị đi trc,em vẫn mong có ngày bán hàng trở lại.Rất nhiều lần em và ông xã gây nhau cũng chỉ vì xã ko muốn cho e tiếp tục theo con đường này,thuyết phục mãi xã mới đồng ý.
    Tóm lại các bạn trẻ muốn thử sức kinh doanh phải thật đam mê với công việc.NHắm vào khách hàng cần thiết để có chiến lược phù hợp.Mối hàng cực kì quan trọng,tìm mối có giá + chất lượng ok nói chung mềm thì mới cạnh tranh đc.Thật tỉnh táo nhất là lúc khó khăn,đừng nản chí.Phục vụ khách tốt thì họ cũng sẽ hết lòng với mình.....
    Còn nhiều kinh nghiệm mà e ko dám múa rìu qua mắt thợ,bài viết này em chia sẻ cùng các bạn mới vào nghề thôi nhé,các bác lâu năm xin đừng gạch đá em tội nghiệp
    Mọi người có kinh nghiệm gì chia sẻ cùng nhau nha
    Ai mới vào nghề cần e chia sẻ hay tư vấn e rất sẵn lòng ạ
    THân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lunghong
    Đang tải...

2. Thomphu

Thomphu Thành viên chính thức

híc, chào mẹ nó nhé. Mình cũng đang tập tành trên con đường bán hàng thời trang mẹ nó ạ. Minhg đang bế tắc trong việc tìm kiếm nguồn hàng nhập, mình muốn nhập hàng chất tốt chút mn ạ. mn có kinh nghiệm gì thì chia sẻ giúp m nhé. Tks mẹ nó lắm lắm^^

3. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

bạn em cũng mới bán hàng quần áo bên chợ Mun. a sẽ bảo bạn những kinh nghiệm từ bài viết này'

4. lunghong

giúp đc gì mình rất sẵn lòng

5. lunghong

Mn muốn nhập đồ trẻ e hay ng lớn,nam hay nữ,nói rõ về gu và chất lượng mn mong muốn,lứa tuổi hướng đến nữa,mình sẽ chia sẻ cùng mn

Thomphu thích bài này.
  6. Thomphu

Mình muốn nhập hàng nữ tầm 20-35 tuổi, chất đẹp ,mẫu đa dạng chút mn ạ. À mình còn muốn tìm nguồn nhập bộ đồ mặc nhà chất đẹp như pink hoặc hàng uni. Mn biết thì giúp m với nhé.
    Tks mn nhì nhìu ạ

7. Sàn Tre Việt

Sàn Tre Việt Thành viên rất tích cực

cám ơn mn đã chia sẻ kinh nghiệm nhé

8. lunghong

Ko có gì mn ạ

9. lunghong

Chất và mẫu như vnxk đc ko mn?nhưng lấy hàng vnxk mn phải lấy theo ri,nhiều khi tồn hàng,hay mn lấy hàng xưởng?hoặc muốn độc quyền mẫu mã mn có thể đặt máy theo ý mn,.Còn nguồn hàng đồ bộ pink,uni e có,mn kb Facebook e hướng dẫn cu thể hơn,tại e ít online trên diễn đàn

10. Thomphu

Tks mn nhé
    m vừa kết bạn face rùi ạ^^

11. philong85

philong85 Thành viên rất tích cực

cảm ơn chia sẻ kinh nghiệm của chị nhiều, bà chị em đang tính KD quần áo vnxk mà còn bỡ ngỡ quá.

12. quynhanh231

quynhanh231 Thành viên đạt chuẩn

cám ơn mn đã chia sẻ kinh nghiệm, rất hữu ích

13. lunghong

Cả nhà ai có khúc mắc gì cứ cmt,biết e sẽ giúp tận tình

14. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

m thấy quan trọng nhất là nguồn hàng, hàng tốt (chất lượng và mẫu mã) và giá thành phải chăng sẽ dễ bán hơn. Một ví dụ đơn giản: Hàng của bạn không thể cạnh tranh được nếu bạn nhập nguồn hàng từ một "đại lý" cấp mấy... cấp mấy lận (mặc dù chỗ nào cũng kêu "nhập tận xưởng". Thực ra mình cũng đang định hướng mặt hàng mình yêu thích và có đam mê, nhưng chỉ vì vấn đề "nguồn hàng" và giá cạnh tranh mà vẫn còn mãi chần chừ ko làm :(

15. cucntkt

cucntkt Thành viên tích cực

mn biết nguồn nhập quần áo trẻ em ko ag

16. vngroups

vngroups Thành viên chính thức

Cám ơn mẹ nhé , lưu lại đọc dần

17. minhminh44

minhminh44 Thành viên tích cực

Em cũng đang bế tắc như mẹ nó
    Đêm nằm ngủ mà tiền lỗ nó cứ luẩn quẩn quanh đầu
    Em mở gần 1 năm rồi, không biết có còn đủ lực để tiếp tục không nữa. huhu

18. huythang164

huythang164 Thành viên tập sự

ai cần nguồn hàng adidas tại web Nhật giá rẻ thì pm em nhá .nhà em có thêm code sale 30% nên hàng luôn đảm bảo rẻ hơn store ạ

19. huyenthuongcnn

huyenthuongcnn Thành viên tập sự

Em thì đang cũng máu kinh doanh quần áo lắm + với truyền thông online biết chút đỉnh (công việc của em về truyền thông) cơ mà cũng lo nhất cái khoản k có mối hàng tốt mà chất lượng :(.
    Mẹ nào có mối bà con làng xóm thì giới thiệu em với vì em mê thời trang lắm :D

20. cucntkt

cucntkt Thành viên tích cực

có mn có mối buôn quần áo trẻ e ko ag, giới thiệu mih với