Thông tin: Kinh nghiệm làm các thủ tục sinh ở viện 108

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thuyhtvr, 23/8/2011.

1. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm làm các thủ tục sinh ở viện 108

ôi kcc thì em nhớ rõ lắm chuẩn luôn chứ ko phải bịa:D
    nhưng mà mẹ zin -thoi đi làm hss cùng ngày với mẹ nó đấy cũng 22w mà mẹ ý cũng là diện ko đc nhận
    nguyên nhân là bs bảo giờ bv đông bn quá rồi ko nhận bn thuộc dạng nhân dân chjir nhận người trong nghành :rolleyes: chẳng hiểu thế nào nữa

Đang tải...

2. misaki0219

misaki0219 Thành viên chính thức

Ko nhận bệnh nhân nhân dân tức là ng ko có BHYT đấy. Mình đây cũng có phải ng trong ngành đâu nhưng có BHYT (trái tuyến) nên vẫn đc nhận

3. choconyeutatca

choconyeutatca Thành viên mới

Hôm nay mình vừa đi khám tuần 38 về. Khám buổi chiều. Chỉ mỗi siêu âm.Dự kiến sinh La 6.8. Cân nặng 2,8 kg.Bác sĩ bảo cứ về nhà chờ chuyên dạ thì nhập viện. Cũng không căn dặn chuyển dạ như thế nào, nhập viện như thế nào, nói chung khám qua loa lắm. Thôi đành chờ đợi dấu hiệu của bé yêu của mẹ thông báo vậy. Nhưng mà ngồi nghe lõm thấy bs khám cho mấy mẹ khác Quát lên, k nhận đẻ nữa, có lệnh của viện rồi.chẳng hiẻu thế nào nữa.

4. missmeo87

missmeo87 Thành viên chính thức

Hôm 19 em đi siêu âm thấy có người quen của bác sĩ gọi điện xin đăng ký sinh cũng thấy bác sĩ quát bảo ko nhận đẻ nữa, có lệnh của bệnh viện rồi. Hjx, hôm đó em gặp 1 chị, lần trước khám xong rùi ko xuống cửa 23, 24 để mua thuốc và lấy phiếu khám, 38 tuần rùi mà bác sĩ bảo ko có phiếu khám lần trước thì không nhận sinh ở đây nên lần nào đi khám cũng phải mua thuốc theo lời bác sĩ. Ghét nhất cái khâu mua thuốc, bác sĩ hẹn 1 tuần sau khám lại mà vẫn kê đơn thuốc cả tháng, tuần sau đj khám chắc lại mua đơn 1 tháng nữa :((

5. Share

Share Shop đồ cho mẹ và bé

Eo ôi, nghe bạn nói thì phát KINH! Thế thì còn kinh khủng hơn vả vào các bệnh viện khác!!
    Thế gọi là hành hạ người mang bầu!

May là bạn đã đi trước, có kinh nghiệm chia sẻ, để những người dự định đi đẻ ở 108 mà biết đường.

Hồi 2006, mình cũng dự định đẻ ở đó (vì có 1 người quen), nhưng hôm hẹn đến khám thì bác đó bận, mình phải xếp hàng (xếp hàng vòng 1) ---> mình đã thấy hãi rồi ---> chạy mất dép luôn --->lại ra bệnh viện khác để đẻ...nên ko b iết được các vụ xét nghiệm này...thế có lẽ là MAY;)

Thật lòng cám ơn những chia sẻ cực hữu ích của bạn!!!
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông!!

6. misaki0219

Mình vừa đi khám về nên cũng có chút kinh nghiệm, rút gọn thời gian chút so với mẹ thuyhtvr
    Chu trình cụ thể như sau:
    1: Chuẩn bị sẵn ở nhà:
    - CMTND và thẻ BHYT (nếu có)
    - Photo sẵn 2 thứ trên (mình photo trước 5-6 bản gì đó - cty có sẵn máy foto mà)
    - Sổ khám hoặc phiếu khám thai lần gần nhất
    2: Xuất phát (nên sớm 1 chút)
    - Đến khoa khám bệnh lấy số (chỉ cần nhấn nút). Chú ý là có 2 bục lấy 2 bên cửa khoa. 1 bục đề rõ dành cho bệnh nhân BHYT, bên kia là bệnh nhân nhân dân
    - Nếu bạn ở diện BHYT trái tuyến thì khoảng 7h15 xếp hàng trước cửa số 10 (or 9) để chờ đóng tiền cọc. Cái này ai xếp trước làm trước nhé. Thủ tục ở cửa này cũng nhanh thôi. Bạn đưa thẻ và CMTND + 500K. Ng ta sẽ thu tiền và trả lại bạn CMT+Thẻ+ Phiếu thu tiền (phải giữ nhé)
    - Thủ tục tiếp theo nằm ở cửa 5-6-7. Khi nào thấy số thứ tự của mình (cái số mà mình lấy tự động lúc sáng sớm ý) nó hiện lên trên bảng điện tử thì vào. Ở đây người ta sẽ hỏi bạn khám cái gì, thu thẻ BHYT và phát cho bạn 1 phiếu khám. Trên phiếu khám có tên phòng khám và số tt khám. Thai phụ như bọn mình thì chắc chắn sẽ lên P23
    3: Thủ tục ở P23
    - Ngồi cửa phòng chờ ng ta gọi đến số của mình.
    - Khi đc vào khám: BS sẽ hỏi KKC, lấy chồng năm nào, thai lần 1 hay như nào.
    - Trả lời các câu hỏi xong thì lên bàn, y tá sẽ khám: đo huyết áp, tim thai, đo độ cao tử cung
    - BS sẽ kê các thủ tục tiếp theo mình phải làm: xn máu, nước tiểu, siêu âm, điện tim (tháng cuối)
    - Nhận các tờ chỉ định đấy, mang xuống cửa số 9 hoặc 10 để người ta đóng dấu cho
    - Bắt đầu hành trình đi làm các xét nghiệm và siêu âm. Kinh nghiệm là lên phòng siêu âm lấy số rồi hãy đi làm xét nghiệm. Mình thì thấy làm xn máu và nước tiểu rất nhanh, chẳng phải chờ đợi gì cả. Ở khu xn ng ta bố trí sẵn 6-7 người ngồi lấy máu cho bệnh nhân mà. Mình vào cửa nào đang trống ý, đưa mấy tờ chỉ định ra. Họ sẽ lấy máu luôn và phát cho mình 1 ống để mình lấy nước tiểu vào đó. Lấy máu xong thì ra nhà vs lấy nước tiểu rồi để lên giá quy định. Xong xuôi thì lên khu vực siêu âm.
    - Ở khu vực siêu âm hôm đó mình cũng chỉ phải chờ độ vài phút thôi. Siêu âm thì chỉ độ 2-3 phút, lấy kết quả ngay tại chỗ phát số siêu âm. Điện tim cũng ở cũng dãy siêu âm luôn
    Kết thúc buổi sáng, dù có xong sớm thì cũng phải chiều mới có kết quả
    4: Buổi chiều
    - 3h mình lên thẳng phòng 23. Họ trả kết quả cũng nhanh. Tất cả các xét nghiệm máu và nc tiểu đều trả kết quả về P23 hết. Mình lấy kết quả xong thì xuống cửa số 9 hoặc 10
    - Tại cửa này nếu phải mua thuốc thì đi mua. Còn ko thì ng ta sẽ trả lại tiền thừa cho mình. Kết thúc quá trình khám

7. misaki0219

Lôi cái topic này lên mới được

8. ocsungmamot_5

ocsungmamot_5 Thành viên mới

Thấy mọi người nói h không nhận làm hss nữa mà lo quá!em được 26 tuần, thử t2 qua đấy xem tn!hix!

9. choconyeutatca

ah. các mẹ đã sinh ở 108 rồi ơi. Cho em hỏi, hôm đến sinh, bác sĩ có siêu âm lại lần nữa không ạ, hay cứ chuyển dạ là vào thẳng khoa sản và vào phòng đẻ luôn ạ. vì hôm em khám buổi chiều ở tuần 38, bác sĩ bảo đến ngày dự kiến sinh mà thấy dấu hiệu chuyển dạ thì nhập viện, nếu không thì vào khám lại,o em không biết thế nào nữa, mong các mẹ chỉ dẫn. Mà mấy hôm nay ( 39 tuần) em thấy khó thở quá, lại đau mạng sườn bên phải nữa. lại thấy ngứa âm đạo nữa, có nên đến khám lần nữa không các mẹ nhỉ.

10. mebill07

mebill07 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó nên đi khám nhé hoặc đi sâ, nhưng tuần cuối này phải khám và sâ thường xuyên, nhất là có những biểu hiện bất thường. Mình cũng 38 tuần rồi, cũng đang hồi hộp đây.

choconyeutatca thích bài này.
  11. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

khi nào mẹ nó có dấu hiệu chuyển dạ thì vào thẳng khoa sản luôn, ở đó họ ko siêu âm đâu chỉ nghe tim thai thui

choconyeutatca thích bài này.
  12. Luuthanhhuyen

Luuthanhhuyen Thành viên sắp chính thức

Ngày mai em cũng đi khám 38 tuần ở 108, bs dặn đến khám buổi chiều, em muốn hỏi là buổi chiều thì có kịp đi siêu âm ko vì buổi sáng số lượng ng siêu âm rất nhiều vào buổi chiều?

13. choconyeutatca

Bạn nên đi từ 1h 30. Ngồi chờ 1 Chut khoảng 2 h họ bắt đầu làm việc, sau khi đăng ký ở dưới như mọi lần xong, lên p 23 bac sĩ sẽ cho bạn giây đi siêu âm, xuống khu siêu âm luôn, đầu giờ chiều, p siêu âm văng lăm. Siêu âm có kết quả luôn, mang lên p 23 hỏi bs... Thấy cửa p 23 mở thì cứ vào thôi, vì Mình lấy kết quả mà, chờ bs gọi vào thì lâu lắm đó. Chúc bạn mọi việc tổ đẹp nhé.

14. eco

eco Thành viên rất tích cực

các mẹ đã sinh ở 108 cho tớ hỏi chút.ở đây có gây tê màng cứng cho đẻ thường không? (dịch vụ đẻ không đau í?)
    tập 1 tớ phải xài dịch vụ này vì lúc lên bàn đẻ tớ kiệt sức vì đau,may có dịch vụ này nên mới nằm cho xong vụ sinh nở.nghe điều kiện về bs và phòng ốc thì mê nhưng 108 mà không có dịch vụ đẻ ko đau chắc tớ chẳng dám vào.

15. vanzin

vanzin Nguyên Phong Boutique

Năm nay 26, 27 tuần vào viện 108 khám thì không được nhận khám để làm hồ sơ sinh nữa đâu các mẹ ạ, thường là dưới 20 tuần mới nhận, mà khám ở viện rẻ thật đấy, e cả khám - siêu âm - xét nghiệm nước tiểu - xét nghiệm máu mà hết có 66k(bảo hiểm trái tuyến được giảm 30%)

16. misaki0219

Có mẹ nào chuyển được BHYT từ viện khác sang 108 không ạ. Mình có BH ở Sanh Pon nhưng chắc ko chuyển đc sang 108, đành hưởng chế độ trái tuyến 30% thôi vậy

17. choconyeutatca

Các mẹ đã sinh ở 108 rồi ơi. Cho em hỏi. Nếu quá 40 tuần mà chưa đẻ thì có được mổ k. Hay bs sẽ làm thế nào. Thứ 2 tới này Là đến ngày dự sinh của em (40 tuần). Chỉ còn ngày Mai nữa thôi, nhưng em chưa thấy dấu hiệu gì cả, không biết quá ngày sinh thì có vấn đe gì không, chỉ sợ bs vẫn cho về, bắt chờ chuyên dạ thì vào thì khó xử lăm vì nhà em ở xa ( tận đặng xá, gia lâm) sợ quá ngày mà có vấn đề gì thì vào viện không kịp. Em đang lo quá, các mẹ chia sẻ cho em ít thông tin nhé....

18. misaki0219

Có mẹ nào mới có thêm thông tin không ạ?

19. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Mình đã may mắn đk đc, hú vía...

Mình hay sa ở chỗ bác Long chiều hôm trước, sau đó sáng mai đi vào viện khám để lấy giấy tờ kẹp vào hồ sơ sinh, nếu đăng ký sinh rồi à ko vào khám định kỳ cũng mời ra ngoài đẻ đấy...huhu

20. Luuthanhhuyen

Luuthanhhuyen Thành viên sắp chính thức

Mẹ choconyeutatca oi, mẹ đã sinh chưa? Ko bít mẹ nó sinh thường hay đc mổ thế? Em cũng đang chờ sinh đây, cũng sang tuần 40 rồi con so mà chưa thấy hiện tượng gì, cũng lo ko có dấu hiệu chuyển dạ mà quá ngày thì ko tốt, em cũng muốn xin mổ mà ko bít có đc ko? Các mẹ có thông tin chia sẻ cho em với nhé!