Kinh nghiệm: Kinh nghiệm làm hộ chiếu tại hà nội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi mewibi, 26/5/2011.

1. methungoc

methungoc DẠY LÁI XE Ô TÔ C500 HV An ninh

Ðề: Kinh nghiệm làm hộ chiếu tại hà nội

Bạn ơi "tường thuật" lại đi xem thế nào, mình cũng đang định đi làm HC đây

Đang tải...

2. Hi_X8X

Hi_X8X Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với mọi người chút kinh nghiệm làm hộ chiếu ở Thanh Xuân nhé, mình làm hôm 23/03/2012

Địa chỉ là số 2 Phùng Hưng. Nếu đi từ Nguyễn Trãi thì đi chưa đến cầu thì có cái ngã tư, mình rẽ trái, nằm đối diện công viên

Mình cũng đến từ rất sớm nhưng chú bảo vệ không cho vào, đúng 8h làm việc mới cho vào. Thế là mình lòng vòng một lúc tầm 7h 30 thì quay lại đó.
    Tầm giờ này bắt đầu có mấy anh chị làm dịch vụ ngồi ở đó,hôm mình đến chỉ có khoảng 3 người chờ thôi.
    Khoảng 7h45 thì họ bắt đầu cho vào làm thủ tục. Lên đó có bàn ghế để viết, nhưng không có hướng dẫn cụ thể nào cả.

7h50 thì bắt đầu cán bộ phòng xuất nhập cảnh bắt đầu nhận chứng minh thư, ai đến thì đưa chứng minh thư để họ ghi tên, đến mới hay sau cứ đến thì ghi tên. Chỉ có 1 bác ở giữa làm giấy tờ, vừa kiểm tra, vừa nhận CMT nên cũng hơi lâu chút.

sau khi đưa CMT và họ ghi tên mình phải đứng đó và chờ cất CMT luôn. Tầm 9h thì đông người đến làm, kín cả phòng luôn.
    Giấy tờ thì điền cố gắng đầy đủ: phần nghề nghiệp.... Nói chung là điền tối đa. ảnh thì dán 1 cái phía trước, 3 cái dán hàng ngang phía sau (phía sau dán chỗ nào cũng được)

Khi họ gọi tên thì có và lên ngay, nếu bị nhỡ số, hay bị khai lại giấy tờ thì khi khai xong lựa lúc người khác vừa làm xong, chưa gọi người mới thì lên nói là đã hoàn thành hồ sơ hoặc bị nhỡ lượt. Có thể sẽ bị nói là nhưng sẽ được gọi ngay, vì nếu không nói thì ko thấy được gọi lại.
    Hôm trước mình điền nơi sinh là Hà Tây, phải sửa là Hà Nội. Thấy mấy ng sửa trước mình lên thì được làm luôn, mình chờ mãi ko thấy gọi tên nên cũng lên nói và được làm luôn

Nếu hộ khẩu Hà Nội, không cần xin dấu, nếu tạm trú ở Hà Nội thì phải xin dấu nhé.

Nơi sinh viết tỉnh hoặc thành phố thôi, không viết tắt. Địa chỉ thì phải viết rõ thôn xã

Hôm mình làm có mấy chị CMT ko có ngày sinh, trường hợp này phải mang theo giấy khai sinh để đối chiếu, mình không rõ có phải nộp bản công chứng không

Nếu tờ khai rõ ràng họ sẽ cho một tờ giấy hẹn, và lại xuống dưới ngồi chờ. Bàn thu tiền bên cạnh tự động cập nhật thông tin qua máy tính, khi nào xong sẽ in biên lai, người thu tiền sẽ gọi tên bạn lên nộp lệ phí là ok. Họ đưa biên lai.

Đi lấy nếu cùng hộ khẩu thì có thể lấy hộ, mang hộ khẩu và CMT của cả hai kèm biên lai giấy hẹn
    Nếu không cùng hộ khẩu mà là người nhà thì phải có xác nhận của phường xã.

Sửa lần cuối: 29/3/2012
  3. coivamap

coivamap Thành viên mới

Cám ơn bài viết hữu ích nhé, mình cũng đang định làm HC vào thời điểm này (chắc là đông rùi :(). Cho mình hỏi thêm chút là tờ khai down tren mạng về là ok đúng k. Mình định kê khai và dán ảnh sẵn sàng;)

4. babyhoney

babyhoney Đủ quyền lập Họ

Mình muốn làm dịch vụ khoảng 10 ngày lấy không biết bao xiền nhỉ, có mẹ nào biết vụ này không?

zarahome thích bài này.
  5. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

ko biet bay jo co thay đổi so với trc ko, tớ moi di làm hộ chiếu, CMT và hộ khẩu ko khớp nhau ---> phải làm lại Cmt đây, nhục quá, lại mất thời gian

6. SjmSjm

SjmSjm Thành viên tích cực

chị ơi cần j phải làm dịch vụ, e làm hôm 5/3/2010 đến 16/3/2012 là nhận đc HC mà chị
    thủ tục đơn giản lắm mà c
    nếu chị ở Hn thì theo kinh nghiệm của e :chị nên đi đầu giờ chiều,chỉ mất khoảng 1 tiếng hơn để làm thôi
    đơn giản lắm,cần gì mất tiền phí dịch vụ làm j ^^

7. charmingvn

charmingvn Thành viên tích cực

ui làm dịch vụ giá đắt lám ạ, cứ làm bình thường thôi ạ, bây giờ thông thoáng hơn trước rồi mà .

8. nls_latoi

nls_latoi Thành viên chính thức

đưa cho họ ít tiền giải quyết cho nhanh mẹ nó à, khoảng 200 là oki rùi

9. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Theo nhiều tổ chức uy tín, hiện Việt Nam có đến 96% người tiêu dùng tìm kiếm hàng khuyến mãi, giảm giá khi đi mua sắm. Trong khi đó, tại 2 thành phố lớn là Hà nội và TPHCM nghiên cứu của Nielsen cho thấy có đến 81% người tiêu dùng cắt giảm chi tiêu để đối phó với lạm phát

Slogan của em đây các mẹ - bon chen cùng em khắp internet: KÍCH CẦU CHI TIÊU - KHÔI PHỤC NỀN KINH TẾ :partyman::partyman::partyman:

Kinh tế suy thoái - lạm phát gia tăng - vẫn phải ăn tiêu các mẹ ạ . Nếu ko nền kinh tế ko phục hồi được. Đó là chiêu mà nước lớn áp dụng đó !.... Hiện giờ thị trường khan hiếm tiền mặt - Việt Nam mình đang đứng trước tình trạng suy thoái sâu. Mỹ - và một số nước lớn Châu Âu đang xuất khẩu SUY THOÁI sang nước ta. Nhiều hợp đồng được ký kết nhưng lại nợ thanh toán - hix..... Em ko học kinh tế nhưng ông xã em ngâm cứu kỹ lưỡng lắm ... Bất động sản đóng băng - nhiều ngành nghề bị nợ theo ... theo dự đoán trên dưới 50.000 doanh nghiệp phá sản - và trên con số đó là chuẩn bị phá sản hoặc phá sản ngầm.... :rolleyes:

Kích Cầu Chi Tiêu - Khôi Phục Nền Kinh Tế

10. thebigone

thebigone Thành viên tập sự

Mình vừa nghe thông tin giang hồ đôn đại là nếu ở 4 quận nội thành cũ (Ba Đinh, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm) thì vẫn làm hộ chiếu được ở số 2 Phùng Hưng, Hà Đông vì giờ Hà Đông thuộc Hà Nội rồi. Không biết thông tin này có đúng không mọi người nhỉ? Xếp hàng ở 89 Trần Hưng Đạo thì đông quá, nếu làm hộ chiếu được ở Hà Đông thì đi xa tí nhưng đỡ phải chen chúc.

11. zarahome

zarahome Chăn,gối thêu tay cao cấp

Ko thấy mẹ này chỉ kinh nghiệm thế nào!
    Chỉ thấy mẹ ấy tường thuật lại...!

Mùa này mà lên Làm hộ chiếu thì đúng là tra tấn!
    Các mẹ nên chọn mùa thấp điểm, sau khoảng mùa du lịch hoặc sau khoảng lễ tết.
    Hộ chiếu có giá trị trong vòng 10 năm ( luật mới)
    Nên mọi người có time trảnh thủ mà làm, ko đến lúc cần mới cuống cà kê lên thì khổ người ra!
    Còn mẹ nào mà cần làm gấp ý, cần lấy ngay khoảng 2, 3 ngày ấy, thì PM em, em chỉ cho 1 chỗ . Em vẫn hay nhờ làm giúp bạn bè, hay người thân. Hạt dẻ hơn bọn Cò mồi ở Cổng nhiều : Bọn đao phủ đấy mà chém thì k đứt cổ mới lạ là lá la!

12. zarahome

Thông tin này sai bét nhè chè đỗ đen!
    Vì hà đông thuộc hà nội rồi nên mới có quy định mấy huyện, quận lân cận đó ra Hà đông làm, chứ bình thường Hà Nội mà chạy xuống Hà Đông - Hà tây làm có mà ... Máu chảy ngược từ não xuống ạ!
    Họ quy định Chỗ vùng lân cận xuống HÀ đông làm để giảm tải cho Trung tâm 89THD và để phan bổ cho đều !

thebigone thích bài này.
  13. zarahome

Dịch vụ 10 ngày thì làm làm gì hả bạn!
    10 ngày là làm luôn và ngay Chính quy rồi!
    Làm dịch vụ gấp thì từ 1 tuần đổ lại đến sáng làm, chiều lấy cũng đc, càng cận thì giá càng cao!
    Có gì alo mình chỉ cho chỗ!

14. thebigone

Cảm ơn zarahome nhé.
    Ôi trời, hôm trước đi xếp hàng làm HC ở THĐ mà vãi hết mồ hôi, đông khủng khiếp, nản quay về luôn. Quả này lại phải bon chen một phen đi xếp hàng từ 6g như chủ top vậy, nản kinh luôn!!!

zarahome thích bài này.
  15. zarahome

Bon chen đi xếp hàng mùa này thì đúng là oánh vật bác ạ!
    Vì trời nóng, ở đó chả có quạt quạy gì, mà từng đó ng ngồi, hết ô xi luôn!
    Nếu bác ko gấp, thì để hôm nào thật mát mẻ đi, chờ lâu cũng đỡ khổ!
    Ai cũng nhằm lúc 6h đi! mà 6h có ai làm việc đâu, đến 6h làm ji!
    Quan trọng là chú ý lúc ng ta mở cửa, nhanh chân nhẹ bước chạy vô!
    Tuy nhiên, số có thứ tự, có phải cùng 100 số 6 đâu ạ!
    Tuy vậy, khi đi đó, thì rủ đông đông người đi làm cùng, cử 1 người đến thật sớm!
    Giật chục tờ vào, tha hồ làm cùng nhau cho nhanh, mà cả chục người k phải bon chen đợi!
    Giờ quá đông, họ chơi trò ghi sổ, ak ak! cũng nản!
    Vì đông người thế, chen vô chỗ lấy phiếu, chắc sập nhà quá!

thebigone thích bài này.
  16. thebigone

Vì đến 18/5 này là tớ và vợ định đi Sing một chuyến, tớ có ngươi quen lấy nhanh hộ chiếu được, chỉ cần lấy được giấy hẹn trả HC là hôm sau có thể lấy được HC luôn, nhưng vẫn phải tự thân đi nộp tờ khai nên nản quá.
    Thế ra là cứ chờ đợi ng ta mở cổng là tót vào thật nhanh rôi cố mà ghi sổ thứ tự cho nhanh hả zarahome? Nghĩ đến cái cảnh sáng sớm ra mà đã chen lấn nhau, ôi trời, chả muốn nghĩ nữa, hic

zarahome thích bài này.
  17. zarahome

Đúng rồi!@
    Nhưng tin zara đi!
    Dòng người như thác đổ!
    Yếu mềm vào đó là ăn dẫm chân nát nhoét!
    Hic, mình hù tý đó!
    Nhưng trào phúng tý cho gọi là quan trọng hoá
    vì đông thật mà!
    Nếu có người quen lấy nhanh đc thì nên thế này này!
    @ mình đã từng giúp vài người, nhưng mà là chỗ " ngoại giao" cần giúp thôi

Người mà bác nhờ hẳn làm bên phòng PA72 hoặc A72 ( phòng của Hà nội hoặc cục LXNC)
    Thì mới có cơ sáng làm chiều lấy chứ.

Thế thì nên thế này. Trong lúc đông đúc họ đang chờ mà bạn chen ngang vào ( kể cả người thân quen tr ngành dẫn vào nhé ) bị dân chờ ném dép ngay, hoặc Nhân viên ở đó ko dám, vì cũng hãi dân chửi vì cốc láo, láu cá!

NÊn thuận nhất là lúc tầm hơn 11h, lúc họ gần nghỉ, bảo Người nhà làm bên Phòng, cục đó ấy, đợi sẵn ở đó, ( chuẩn bị sẵn các giấy tờ, ảnh vân vân và vân nhé)
    Xong lúc họ chốt hạ người cuối, ko còn ai đợi phiếu, hoặc có cửa nào đã hết số ( 5 cửa đó)
    Nhào zô, nhờ ng ta, dù ko quen nhưng thấy Dân cùng cục, hoặc Phòng , họ nể nan mà làm cho!
    Nhanh lắm!
    Kế này mình áp dụng nhiều lần, thành công mỹ mãn! :)

thebigone thích bài này.
  18. thebigone

Hic, cả ngày bận rộn nên giờ mới rảnh để vào xem kinh nghệm của zara. Rất cảm ơn zara nhé, thông tin của zara thật sự hữu ích với mình. Hihi, sáng mai mình lên THĐ sớm một chuyến xem sao. Hi vọng là mọi việc sẽ xuôi chèo mát mái, không phải thất vọng nữa, nước đến chân rồi bằng giá nào cũng phải nhảy thôi

19. nganngo

nganngo Thành viên chính thức

Các chị cho em hỏi dưới Hà Đông bây giờ nhận hồ sơ cả tuần hay chỉ một ngày nào đó trong tuần thôi nhỉ?

20. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Ôi zồi ôi, giờ đi làm j cũng phải đợi chờ trong nậm ngùi thế này, chán thật.