Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Làm Hồ Sơ Sinh Pshn Và Sinh Thường D3 Tháng 3.2014 Đây Nha Các Mẹ !

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Phuong_hang, 21/8/2014.

1. Phuong_hang

Phuong_hang Thành viên rất tích cực

Mình tập 1 năm 2012 và tập 2 đã tròn 5 tháng (T3.2014) nên có thể có chút kinh nghiệm chia sẻ cho các mẹ sắp được chào đón các tình yêu nhỏ như này nhé ! Luôn chúc các mẹ vượt cạn thành công như mình và chăm con thật khéo nhé !

Tập 1: Hậu cần cho việc đi đẻ sắp tới nha: Làm hồ sơ sinh !
    Khi nào các bạn bầu bắt đầu tuần thứ 36 trở đi là có thể đi làm hồ sơ được rồi.
    Nói luôn là nếu có thẻ BHYT và giấy chuyển viện đúng tuyến thì các bạn được hưởng 80% các chi phí khám, xét nghiệm máu, nước tiểu,..túm lại tầm 80% của khoảng 500k; còn nếu không có giấy chuyển viện thì cứ chuẩn bị các bản sao CMT và thẻ BhYT sẽ được hưởng 30% (tớ ko đi xin giấy CV nên chỉ tk được hơn trăm k).

Trước khi đi ở nhà chuẩn bị sẵn các bản sao CMT, Thẻ BHYT (nếu có), Giấy chuyển viện (nếu có), lọ đựng nước tiểu của mình (cái này làm xét nghiệm sẽ phải đi lấy, mà nhà vs trong ý thì bẩn lắm, nên tớ sáng ra đi vs là lấy cho luôn vào cái lọ đã rửa sạch từ mấy hôm trước rồi khi đi mang theo luôn).
    - Vào viện các mẹ đi thẳng vào tầng 1 nhà B ấy, tới chỗ lấy số thứ tự ở phòng phía giáp đầu hồi nha, sau đó quay lại phòng số 2,3 chờ tới lượt gọi vào kiểm tra huyết áp, tuần thai tổng thể sk hiện tại. (nhớ cầm các giấy tờ đã photo sẵn vào)
    Sau đó sẽ được đưa cho cái phiếu để đi làm các xét nghiệm máu, nước tiểu và siêu âm 2D. (Nhìn ngay số phòng làm các việc này trên tờ giấy ý, chả phải hỏi ai cả đâu ợ). --> Sang chỗ phòng XN máu thì lúc vào lấy máu mà muốn lấy sớm hơn nhớ kẹp 50k vào và bảo Bạn hộ mình lấy sớm chút nhé là ok (sớm hơn bt trả KQ tầm 1.5h). Rồi họ sẽ đưa cho ổng nghiệm đi lấy nước tiểu, tớ đã chuẩn bị sẵn rồi nên ra nhà vs đổ sang cái là xong thôi, quay lại đó để vào giá của họ --> xong xét nghiệm nhé.
    Quay ra cái phòng số 5 (cạnh chỗ chờ khám đầu tiên ý) thấy ghi phòng siêu âm thì vào đó giơ tờ giấy chỉ định chờ siêu âm (nhanh lắm, 5p) thế là xong nhé.
    Lúc này ai chưa ăn sáng thì tranh thủ đi ăn hoặc lượn lờ kiểm tra thực địa nơi sẽ vào đẻ thì đi đi ạ, nhằng cái quay lại nhận các kết quả kia thôi.
    Có các kết quả rồi về phòng khám đầu tiên chờ đọc KQ --> mọi thứ Ok --> ra chỗ quầy ghi hồ sơ vào viện đưa họ để họ lập hồ sơ và báo số HS cho mình đến lúc đi đẻ chỉ việc cầm quyển sổ khám có số HS đó đi thôi.
    (Phần này hôm đó m chi hết tổng gần 600k tất tần tật kể cả tiền gửi xe - tớ đi 1 mình các ấy ạ)

Tập 2: Đi đẻ
    - Dấu hiệu đẻ: chả biết các ấy thế nào chứ mình thì không phù chân, không ra máu cá. Mình mấy hôm gần sinh có thấy đau hơi buốt thắt lưng, sáng hôm đi đẻ ngủ dậy BT, 9h bắt đầu lâm râm đau bụng dưới, từ 9h 30 bắt đầu có cơn co cứ 5p một lần và rất buồn đi ị (hì, thô nhưng thật), mỗi lần đau 30-45 giây xong lại tỉnh như sáo. 12 rưỡi hai vc cưỡi xe máy vào viện và 1h m bắt đầu đẻ, 1h15p đã xong (trộm vía dễ đẻ).
    - Lúc đau đẻ vào viện như này nhé: Trong mọi trường hợp thấy đau khó chịu --> vào viện ngay nhé đừng gan như tớ.
    Lúc vào tới viện --> đi thẳng vào phòng cấp cứu tầng 1 nhà B (vào luôn chứ đừng có đứng ngó nghiêng ngơ ngơ ra đó) chìa cái sổ khám có số sổ ra là các bạn y tá trực ở đó sẽ hướng dẫn đủ đầy. Tớ thì cầm sẵn tờ 100 lúc lên bàn khám sơ đưa cho bạn khám cho mình và bảo 'Bạn nhẹ nhàng giúp mình chút và làm hồ sơ đúng tuyến hộ mình'.
    Xong xuôi mà có thấy mở thì là chuẩn bị di chuyển lên khu đẻ nhá.
    Lúc này trong khi mình thay đồ váy áo của viện thì người nhà ký vào giấy cam kết và lựa chọn dịch vụ sinh (tớ đẻ D3 và không yêu cầu Bác sỹ cụ thể nào hết - Nhờ Khoa, tớ đăng ký giường DV luôn ở đây) --> rồi đi đóng tiền (tháng 3 đẻ thường D3 vẫn 6tr và đặt cọc 5tr, giờ tháng 8 rồi không biết có tăng không).
    Quay ra lên khu sinh đẻ, tớ đã mở 5cm nên y tá để ngồi xe đẩy lên, chồng lóc cóc đi theo.
    Vào D3 thì nhìn nhận của tớ là lần này sạch sẽ và ca kíp rất nhiệt tình.
    Từ lúc tớ vào thăm khám, nằm chờ, vận động đẻ các bạn ấy nhẹ nhàng lắm, người thì bóp tay cho khỏi tê, người thì cổ vũ (há há như kiểu đi thi hoa hậu ý nhể). Nói chung là cũng hài lòng.
    Và tớ đã hoàn thành nhiệm vụ đầu tiên trong vòng có 15P thôi đấy các mẹ.
    Nói thật 100% là tớ không đút tay hay phong bì gì thêm nữa trên khoa đâu nhé.

Hơi dài dòng lắt nhắt các mẹ chịu khó đọc, biết đâu có ích cho mình.
    Một lần nữa chúc các mẹ sắp sinh được may mắn mẹ tròn con vuông như tớ.
    Ai cần hỏi gì cứ hỏi nếu biết tớ chỉ cho nhá...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Phuong_hang
    Đang tải...

2. chiptomboy

chiptomboy Đồ gỗ online Chiptomboy !

Ðề: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh PSHN và sinh thường D3 tháng 3.2014 đây nha các mẹ !

cám ơn mẹ nó đã chia sẻ, tớ qua Tết DL này mới cập bến, cũng đang lăn tăn giữa PSHN & PS Hà Đông đây ạ

Phuong_hang thích bài này.
  3. ngocp4

ngocp4 Mẹ Móng Tay thúi

Ðề: Kinh nghiệm làm hồ sơ sinh PSHN và sinh thường D3 tháng 3.2014 đây nha các mẹ !

M vừa sinh tháng 4, cũng dv pshn, khuyên chân thành các mẹ k chọn pp đẻ k đau nhé, m nghe các e y tá tiêm xong chân tê liệt luôn k còn sức rặn nữa p đẻ mổ, khổ lắm

4. bocuabebong83

bocuabebong83 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn chia sẻ của chị.
    Bác sỹ em theo khám làm ở PSHN nên cái này có giấy giới thiệu kèm hướng dẫn cụ thể làm HSS ở phía sau. Tuần sau em mới đi làm HSS đây.
    Bây giờ chi phí đẻ thường là 8tr với 5 triệu đặt cọc thuốc men, chăn màn rồi chị ạ. Cũng mong trv dễ đẻ như chị lắm.
    Chị sinh bé trai hay gái, cân nặng bao nhiêu hả chị? Chị có bí quyết nào dễ đẻ bảo em với ạ.

5. Phuong_hang

Theo cá nhân tớ hai lần thì PSHN không đến nỗi nào, chúc mn thành công nhá

6. Phuong_hang

Chị sinh hai bạn đầu gái, sau zai mỗi bạn đều 3.7kg nhưng mẹ cháu sữa nóng và hơi vụng thì phải nên cô chị hơi còi chút, cậu em 5monhts thì tạm ổn với cân nặng ~8kg.
    Bí quyết đẻ thì chị ko có đâu, chỉ có là trước sinh chị rất hay vận động, làm việc nhà, chăm cô chị. Có một điều lúc chuẩn bị đi đẻ là chị rất bình tĩnh, tuơi tắn, vui vẻ. Trong khi đẻ chị lắng nghe chỉ dẫn của e kíp và nghĩ làm sao sinh con thật nhanh thôi, trộm vía thế là cũng nhanh thật, hi, đẻ xong chồng chị còn cúi cuống bảo thế này " Ôi nhanh thế !"

7. gau2810

gau2810 Thành viên mới

cho em hỏi chút là 5triệu còn lại thì sau khi ra đc trả lại bao nhiêu hả chị? có dùng hết 5tr đó k? chị đc bảo hiểm trả cho bao nhiêu trong 5tr đó ạ?

8. cmwlaw.vn

cmwlaw.vn Thành viên chính thức

Cảm ơn bác, bé thứ 2 e thử PSHN xem sao, chứ bé thứ nhất ở Viện C, đông quá, lại ko có phòng dịch vụ

9. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

ở pshn cũng đông lắm nhiều khi hai người 1 giường ý

10. Phuong_hang

Chị ở phòng 500. BH của c hưởng 70% nên lấy về hơn 3tr e ạ.

11. Phuong_hang

ở khoa DV thì do mình chọn mà bạn, có mấy loại giường và thường mình cũng chỉ ở 1-3 ngày là ra viện thôi mà, khoa thường thi BV nào cũng đông hơi vất vả chút

12. TungBim1208

TungBim1208 Thành viên chính thức

Cam on me Phuong_hong nhe, minh cung dang mang bau tap 2, giua thang 10 moi sinh, gio dang di tim hieu tham khao dan den tuan 36 di kham va lam ho so sinh dich vụ la vua. Be dau nha minh cung 5 tuoi roi, gio sap sinh tap 2 thay van run run. Hy vong cung suon se nhu me no ay. chuc hai me con khoe nhe

Phuong_hang thích bài này.
  13. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Em vừa sinh mổ ở D3 về đây các mẹ ạ. E ở phòng 2 giường, ko vệ sinh khép kín, ở lại 3 đêm. Tổng thiệt hại hết 10 triệu. Ko biếu ai bất cứ 1 đồng nào. À, biếu mỗi chị y tá đưa e từ phòng hậu phẫu xuống và bế con ra cho e 100k để làm phép cho cháu hay ăn chóng nhớn mà nói mãi chị đó mới dám nhận. Bsi cho chọn thoải mái giữa phòng khép kín và ko khép kín nhưng chồng em bảo phòng khép kín bí lắm vì diện tích như nhau mà khép kín thì có thêm nhà vs. Mà đẻ xong thì cũng cần vận động đi lại, nhà vs chung sạch sẽ lắm. Ng nhà tắm trong đó thoải mái mà.
    Dịch vụ nói chung là ok, em thấy hài lòng gần như tuyệt đối từ lúc vào đến lúc ra ạ. Về vẫn còn tiếc vì ở viện thoải mái quá. Hì.

forever247 thích bài này.
  14. Phuong_hang

Hôm nay bán hàng cho một bạn khách mới sinh baby, được bạn ý khen hai con mờ như chưa gì, phổng mũi, nhớ cái hôm đi sinh bạn Gấu quá lại mò vô đây coi lại...

15. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

t thấy d3 rất ok mà, hôm sinh ở đó xong t có biếu tiền kíp đỡ, xong họ mang xuống trả lại 1 ít vì nhiều quá mà chồng t k nhận ậi, tại thấy vợ sinh dễ quá nên mừng :))

16. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

E cũng mới sinh bé tháng 6 vừa rồi ở D3, thấy khá hài lòng. Tổng chi phí của em hết 12.5M nhưng về bảo hiểm thanh toán cho 10M nên cũng chả hết mấy. :D

17. muopxinh

muopxinh Bắt đầu tích cực

Chị sinh D3 thế là sinh dịch vị hay không dịch vụ mà được thanh toán lại nhiều vạy chị.

18. mainguyen.gt

mainguyen.gt Thành viên kỳ cựu

em sinh vào đúng tết nhưng cũng hóng hớt các mẹ để tham khảo dần, không biết sinh ở D3 bảo hiểm có chi trả được đồng nào không nhỉ, ai có kinh nghiệm vụ này tư vấn em chút

19. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Em ơi, gặp ở đây rùi, em dự sinh ngày nào thế? có vẻ cùng đợt với chị nè. Hôm rồi mấy ce ngồi nói chuyện vừa mới nhắc đến em đấy.Có gì liên lạc nhé

20. Phuong_hang

Dịch vụ trọn gói khi sinh D3 giờ là 8tr đứt hẳn ko hoàn lại mà mn, còn Bh chi trả % các khoản viện phí thuốc men...trong số đặt cọc ấy mẹ nó.

mainguyen.gt thích bài này.