Kinh nghiệm: Kinh nghiệm làm luận án, luận văn cao học

Thảo luận trong 'Học tập' bởi chuotcontime, 13/8/2015.

1. chuotcontime

chuotcontime

Bất kể ai học Cao học cũng phải trải qua giai đoạn viết luận án, luận văn. Kinh nghiệm để hoàn thiện nó như thế nào có lẽ nhiều bạn chưa thể biết được. Mình tìm khắp nơi trên này nhưng chia thấy bạn nào chia sẻ lĩnh vực này. Mình đã trải qua thử thách này nên có thể có ít nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với các bạn. Để lại những khó khăn của các bạn tại topic này rồi chúng mình cùng giúp nhau tháo gỡ và chia sẻ kinh nghiệm với nhau nhé!
    Mình rất sẵn sàng chia sẻ với các bạn!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuotcontime
    Đang tải...

2. chuotcontime

chuotcontime

Xét về góc độ bằng cấp, tấm bằng tiến sỹ (Phd) là cấp độ cao nhất trên con đường học thuật. Tuy nhiên, Phd không phải là sự kết thúc mà chính là khởi đầu của nghề nghiên cứu chuyên nghiệp. Trong bài viết này Hotcourses tham khảo và tổng hợp những ý kiến, phân tích về những nguyên nhân thất bại phổ biến trong việc học tiến sĩ từ trang Guardian và bài viết củachị Bùi Thị Bích Liên, nghiên cứu sinh tiến sĩ tại đại học Monash, đăng trên trang An ninh Thủ đô, để từ đó bạn có thể rút ra kinh nghiệm hữu ích cho bản thân mình.

Không thực sự muốn làm nghiên cứu
    Thực tế, có nhiều người lựa chọn học tiến sĩ như một phương tiện đưa họ đi xa hơn trên con đường sự nghiệp. Đây là lựa chọn hoàn toàn sai lầm, bởi trong khoảng thời gian học tiến sĩ hàng năm trời, khó tránh khỏi việc thay đổi hành trình nghiên cứu, hoặc kết quả nghiên cứu không như dự tính… Nếu không thực sự đam mê và có tố chất thích hợp với nghề nghiên cứu, bạn khó có thể vượt qua quãng thời gian này.

Hiểu chưa đúng bản chất của việc nghiên cứu tiến sĩ
    Đánh giá chưa chính xác về yêu cầu, mục đích của việc nghiên cứu tiến sĩ bao gồm việc 'quan trọng hóa' hay 'đơn giản hóa' những yêu cầu của việc nghiên cứu cũng có thể là lý do dẫn đến việc bạn đi 'chệch hướng'. Tạo được những bước đột phá lớn từ kết quả nghiên cứu là kỳ vọng của nhiều người, nhưng phần lớn đề tài nghiên cứu tiến sĩ chỉ có thể góp một phần hạn chế, chẳng hạn như việc kiểm chứng một lý thuyết đã được chứng mình trong bối cảnh khác. Cố gắng tìm ra một phát hiện to lớn rất đáng hoan nghênh, nhưng bạn cần nhớ: học tiến sĩ cơ bản chính là một quá trình huấn luyện về nghiên cứu, là bước đầu của nghề nghiên cứu chuyên nghiệp, vì thế đừng nên đặt kỳ vọng quá cao về kết quả của công trình nghiên cứu tiến sĩ.

Vấn đề với supervisor (người hướng dẫn)
    Hướng dẫn thường xuyên từ supervisor (người trực tiếp định hướng, giám sát và hướng dẫn bạn trong quá trình làm luận án) ngay từ những bước đầu trong hành trình nghiên cứu rất quan trọng, bởi họ sẽ là người đảm bảo bạn không đi lệch hướng. Dù bản thân nghiên cứu sinh mới là người tự tìm tòi, khám phá nhưng nếu đề tài nghiên cứu thiếu sự dẫn dắt của supervisor có thể xảy ra nhiều vấn đề. Chẳng hạn như thay đổi hướng nghiên cứu ở giai đoạn nước rút làm nghiên cứu sinh không viết kịp luận án, hoặc luận án bị kết luận thiếu sự hướng dẫn của supervisor, dẫn tới việc bạn không lấy được bằng tiến sĩ.

Một lý do khác có thể là bản thân người hướng dẫn cũng chưa hiểu đúng bản chất của việc nghiên cứu. Do vậy, việc lựa chọn người hướng dẫn (supervisor) đúng lĩnh vực nghiên cứu của bạn và đặc biệt có phương pháp hướng dẫn phù hợp để hỗ trợ cả về mặt chuyên môn và tinh thần là hết sức quan trọng.

Lời khuyên của Hotcourses: bạn nên tích cực chủ động trong việc giữ liên lạc với supervisor, hơn là để supervisor tự liên lạc với mình.

Trục trặc với luận án tiến sĩ
    Không hoàn thành luận án, hoặc luận án không được duyệt là một trong những nguyên nhân dẫn đến thất bại trong việc học tiến sĩ. Rất ít người đã từng viết một đề tài nào dài như luận án tiến sĩ trước kia. Việc đút kết toàn bộ công trình nghiên cứu 3-4 năm và trình bày ý tưởng vào một tác phẩm lớn như vậy là thách thức với nhiều người. Đây thực sự là một bài kiểm tra đòi hỏi năng lực của một tiến sĩ, mà mọi nhà nghiên cứu chuyên nghiệp phải vượt qua. Những vấn đề nghiên cứu sinh hay gặp phải nhất khi viết luận án là: Mới dừng ở mức trình bày số liệu, chưa phân tích và đưa ra nhận xét. Các chương thiếu liên kết, không thuyết phục.

Tìm việc mới khi đang hoàn tất luận án
    Một sai lầm khác mà các nghiên cứu sinh tiến sĩ hay mắc phải chính là tìm việc mới khi bước vào giai đoạn viết luận văn. Bởi khi đã đi được gần hết quãng đường, có trong tay số liệu khảo sát, thiết kế quy trình nghiên cứu, thu thập và phân tích số liệu, thật khó để tránh không suy nghĩ rằng công việc còn lại chỉ là việc nhỏ. Tuy nhiên, như đã nói, giai đoạn viết luận là một giai đoạn đòi hỏi nhiều công sức và sự tập trung cao độ. Vì vậy, đây không phải là thời điểm thích hợp để bắt đầu tìm một công việc mới.

3. ngocbichruby22

ngocbichruby22 Thành viên tập sự

like topic, em đang vừa hoàn thành luận văn tốt nghiệp cao học, thời gian vừa rồi gần như phát điên với nó :D

chuotcontime thích bài này.
  4. chuotcontime

chuotcontime

Chúc mừng bạn. Có kinh nghiệm hay chia sẻ với mn nhé bạn.

5. kjnhthanh

kjnhthanh Thành viên tập sự

có bố / mẹ nào học cao học ktqd không ạ !
    Học qtkd thì muốn viết luận văn bằng tiếng anh được không?
    các thầy cô trong khoa có tạo điều kiện để học viên viết luận văn bằng tiếng anh không ạ?

6. chuotcontime

chuotcontime

Bạn tham khảo trang caohockinhte.info xem nhé, có nhiều thông tin hữu ích cho bạn đấy.

7. hieupede

hieupede

mình cũng đang bơi trong luận văn đây hjx , còn hơn 1 tháng nữa là bảo vệ rồi mà giờ vẫn chưa chốt đc nội dung đề tài

8. chuotcontime

chuotcontime

Oài, b đang học đại học hay sau ĐH mà lạ thế, còn tháng nữa bv mà đến giờ chưa chốt đề tài là sao?

9. chuotcontime

chuotcontime

Có vẻ ít các mẹ quan tâm đến vấn đề này nhỉ? Có mẹ nào đã làm xong hoặc đang làm mà đang vướng mắc trong khi nghiên cứu thì chia sẻ với mn nhé. Nếu có thể mình sẽ giúp để cùng nhau tháo gỡ và chia sẻ khó khăn.

10. BellaShopHn

BellaShopHn Túi xuất khẩu - Giày trẻ em

mình đang quan tâm học liên thông đại học, mn có biết vụ ý ko

11. chuotcontime

chuotcontime

Học liên thông thì b cứ tìm trường nào phù hợp thì b hỏi thông tin, mua hồ sơ, chờ thi tuyển rùi vào học thui bạn ơi.

12. ngocbichruby22

Mình vừa bảo vệ hôm qua rồi các bố mẹ ạ, đc 9,8 hehe, mình học Văn hóa, hơi lạ các bm nhỉ. giờ xong rồi nên có tí chút kinh nghiệm, mẹ nào cần giúp đỡ pm mình nha :d

13. ngocbichruby22

Ôi thế thì gay quá mẹ nó ạ, mẹ nó học ngành gì? Làm gấp cũng phải 2 tháng ý

14. chuotcontime

chuotcontime

Có kinh nghiệm gì quý báu mn chia sẻ ở đây cho mn cùng quan tâm biết nhé. Chúc mừng mn đã hoàn thành nhiệm vụ.

15. Nguyen Bao Chi

Nguyen Bao Chi Các đặc sản núi rừng, thực phẩm sạch ở quê

MN ơi, hết tháng 10 e phải nộp luận văn rồi, giờ vẫn đang phải viết mà e ko bit bắt đầu từ đâu. E học chuyên ngành quan hệ quốc tế. Mn có kinh nghiệm chia sẻ cho e với nhé. E cảm ơn.

16. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

mình đã hoàn thành luận văn của mình được hơn 2 năm rồi, và làm giúp cho 1 anh cùng lớp 1 cái vào năm ngoái, cũng thấy nhiều cái khó khăn nhưng nói chung tùy trường và tùy ngành nữa cơ. có mn làm về mã hóa trong hệ thống mimo hoặc đa anten hoặc nói chung là về lĩnh vực viễn thông thì có thể hỏi mình, nhất là kinh nghiệm từ khi làm luận văn đến khi bảo vệ của trường giao thông ngành điện tử, viễn thông thì có thể inbox, nếu mình biết mình sẽ trả lời :D

17. giapquangquy014

giapquangquy014 Thành viên sắp chính thức

bạn nghiên cứu về lĩnh vực j

18. BoKent

BoKent Thành viên đạt chuẩn

Mã KMG02 - Áo sơ mi nam NEW
    Giá tag: 69 EUR
    Giá bán: 349.000 VNĐ

19. Nguyen Bao Chi

Nguyen Bao Chi Các đặc sản núi rừng, thực phẩm sạch ở quê

E nghiên cứu về lĩnh vực quan hệ Quốc tế ah. Ai jup dc e thì chia sẻ cho e với nhé

20. chuotcontime

chuotcontime

Trước hết bạn cần bám sát đề cương đã được duyệt. Tìm tài liệu liên quan và các số liệu để viết nhé.