Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Làm Việc Với Quản Lý Thị Trường

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi top_hot_shop, 10/6/2016.

1. top_hot_shop

top_hot_shop Hà 0936 28 22 98 - daugoichinhhang.com

Chào các mẹ,

Tình hình mình sắp thuê 1 địa điểm ở trên phố (tầng 2 thui) để bán hàng online. Mẹ nào có kinh nghiệm có mình hỏi, mở trên tầng 2 thế liệu có phải làm ĐK Kinh doanh không, với liệu có bị QLTT vào hỏi thăm không, (lãi đã ít, lại fai đóng tiền cho QLTT thì ko đủ vốn). Mẹ nào có kinh nghiệm tự vấn giúp mình nhé.

Thanks.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi top_hot_shop
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

kinh doanh online lại trên tầng 2 ko cần phải đăng ký và cũng ko sợ quản lý thị trường đâu mình ạ..

3. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

Nếu đã bán onlien thì ko cần thuê gì cả, bán tại nhà cho rồi. thuê tầng 2 cũng chẳng có ai đến mà mua.
    Về QLTT chẳng ai kiếm bạn đâu nếu thuê trên đó, còn thuế.... ko có luôn, trừ khi bạn ko tự nộp mạng.
    Chỉ khi đk giấy phép kinh doanh thì phải có thuế nhe bạn.

4. jumhousevn

jumhousevn Bắt đầu tích cực

Bạn bán online thì tập trung mà bán online đi, thuê thêm tầng 2 làm gì cho tăng chi phí

5. quynhhuong912

quynhhuong912 Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm của là không phải mặt tiền, tầng 1 là được hết, trước thậm chí là gác lửng của tầng 1 cũng chả ai thèm hỏi.
    QLTT sẽ hỏi thăm khi thấy nhiều người lạ ra ra vào vào và trên tay là hàng hóa mua của shop mình thôi.

6. ManhCuong30

ManhCuong30 Thành viên đạt chuẩn

Thời buổi khó khăn, kinh doanh đã khó mà suốt ngày cứ bị cháo hành.

top_hot_shop thích bài này.
  7. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Bạn nên đăng ký kinh doanh cho đàng hoàng, và chọn hình thức nộp thuế phù hợp. Có thể chọn hình thức thuế khoán hoặc đăng ký công ty.

Quản lý thị trường cũng giống như công an, họ thường đánh vào tâm lý sợ hãi của mọi người thôi.

Mình xin kể 2 lần gặp quản lý thị trường như sau:

Lần thứ 1: Quản lý thị trường đến hội chợ giao lưu LÀM CHA MẸ rất đông, khoảng 6-7 người gì đó. Ban đầu họ vào doạ rất ghê đòi đóng cửa hội chợ, đòi xem văn bản xin tổ chức hội chợ và giấy chứng nhận của sở công thương, giấy đăng ký kinh doanh, hợp đồng... Mình không nói gì cho họ xem các giấy tờ, rồi mở điện thoại search luật thì thấy bọn mình không sai điều gì trong luật cả. Nên đưa điện thoại cho họ xem. Họ nói trong giấy phép không có ngành hàng thực phẩm, mỹ phẩm. Mình nhận lỗi đó và cho họ phạt. Nhưng trong giấy phép đó cũng ghi ngành hàng dự kiến nên về sau mình cũng không lo vì đó chỉ là ngành dự kiến thôi, phạt cũng không có căn cứ. Họ doạ sẽ đi bắt các gian hàng và nói rằng nếu các gian hàng bị bắt không tham gia hội chợ thì bọn mình sẽ mất uy tín và về sau không thể tổ chức được hội chợ. Mình bảo họ cứ việc làm đúng pháp luật. Họ bắt bọn mình đi yêu cầu các gian hàng vi phạm như hàng không hoá đơn, không chứng từ... nhưng mình từ chối nói đó là việc của quản lý thị trường. Rồi mình dắt con đi chơi. Vợ mình và các anh em trong BTC có vẻ lo lắng nhưng mình kệ. Đến quá trưa mình cũng không nói gì mặc kệ họ. Họ nói với vợ mình là sẽ lập biên bản tốt có lợi và yêu cầu bảo gian hàng bán đồ xách tay phải về, nhưng mình nói không được làm gì cả mặc kệ quản lý thị trường làm. Cuối cùng thì họ cũng lập biên bản bình thường, không phạt gì cả và cả đội rút quân về.

Sau lần này mình về tìm hiểu luật pháp một cách cụ thể, để các luật vào dropbox gồm:

- Luật Thương mại số 36/2005/QH11 của Quốc hội ban hành ngày 14/6/2005.
    - Nghị định số 37/2006/NĐ-CP của Chính phủ 04/4/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại.
    - Nghị quyết số 59/NQ-CP ngày 17/12/2010 của Chính phủ về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Công Thương.
    - Nghị định số 06/2008/NĐ-CP ngày 16/01/2008 của Chính phủ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại.
    - Thông tư số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06/7/2007 của Liên Bộ Thương mại – Tài chính Hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại.

Tìm hiểu kỹ luật thấy rằng cán bộ quản lý thị trường chỉ được phép phạt hoặc thu giữ tối đa 500 ngàn đồng, đội trưởng thì tối đa 25 triệu, chi cục trưởng thì tối đa 50 triệu. Chẳng có chỗ nào cấm hội chợ, dừng hội chợ... cả. Vậy là mình hướng dẫn để anh em cũng hiểu luật để yên tâm làm việc theo đúng luật.

Lần thứ 2: Cũng hội chợ, lần này chỉ có 2 bác nhiều tuổi thôi. Ban đầu đến cũng giậm doạ ghê lắm. Mình không có ở đó nhưng anh em đã hiểu luật và đã nói cho họ biết. Họ có vẻ ra oai một chút rồi lặng lẽ rút quân.

Nói chung: Các mẹ đừng sợ gì công an hay quản lý thị trường cả, nhưng tốt nhất phải đảm bảo rằng mình làm đúng pháp luật. Nếu họ có doạ gì thì cứ để họ doạ và lấy điện thoại ra tra cứu luật cho đàng hoàng rồi nói chuyện với họ.

Các cán bộ quản lý thị trường, công an, an ninh thì họ có nhiều biện pháp nghiệp vụ để đe doạ lắm. Nhưng hãy đừng sợ và tuyệt đối không làm việc trong phòng riêng mà hãy làm việc công khai ở nơi có nhiều người qua lại. Nếu ở cửa hàng thì hãy làm việc ngay tại cửa hàng và mở cửa rộng cho khách vào mua hàng, gọi điện cho có vài người đến làm chứng, có thể gọi các bác ở tổ dân phố, công an khu vực, hàng xóm... đến để chứng kiến, và nên nói rõ cho các cán bộ đó họ biết mình dự định làm như vậy. TUYỆT ĐỐI KHÔNG NGHE LỜI HỌ VÀO LÀM VIỆC Ở PHÒNG RIÊNG HOẶC NƠI RIÊNG TƯ vì như vậy họ sẽ dễ đe doạ và đòi hối lộ. Đừng nên đánh giá thấp khả năng đe doạ của họ. Họ có nghiệp vụ nên người lần đầu bị doạ sẽ rất dễ bị run sợ nên có đông người chứng kiến sẽ giúp bạn giảm được nguy cơ bị đe doạ để buộc phải hối lộ.

Chú ý nguyên tắc pháp luật như sau:

1. Một người được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh là có tội. Điều đó có nghĩa là nếu người ta buộc tôi mình thì họ phải chứng minh mình có tội trước chứ mình không phải chứng minh là vô tội trước. Nếu họ không chứng minh được thì mời họ biến.

2. Công dân được làm bất cứ điều gì luật pháp không cấm, còn cán bộ chỉ được làm những điều mà luật pháp cho phép. Do vậy nếu họ phạt thì điều đó phải ghi rõ ràng trong luật, còn nếu không họ không được phép làm điều đó. Đã là luật thì phải rõ ràng, mức phạt cũng phải được thể hiện rõ ràng trong luật. Nếu họ đưa văn bản luật ra thì bình tĩnh, họ thường đòn gió để doạ người yếu bóng vía, có thể luật đó không áp dụng đúng cho trường hợp của mình. Do vậy kể cả họ có đưa luật ra mình xem lại tên luật, nghị định, thông tư rồi tra lại cho đàng hoàng, kiểm tra kỹ trường hợp áp dụng. Nếu mình làm sai hãy dũng cảm nhận lỗi và nộp phạt đúng quy định. Nhớ là phải lấy biên lai đầy đủ.

3. Nếu cán bộ đến làm việc cần yêu cầu họ xuất trình giấy tờ, giấy giới thiệu, CMT...

Nói chung hãy chuẩn bị để mình có thể làm đúng luật, hãy bình tĩnh và tỏ ra tôn trọng công việc của họ, tuy nhiên cũng nên thể hiện cho họ rằng bạn không hề run sợ, và cố gắng làm việc một cách đàng hoàng, nếu sai hãy dũng cảm chịu phạt.

8. hoa cúc nhỏ xinh

hoa cúc nhỏ xinh Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn chế! Chia sẻ hay quá ạ :h:

9. Triệu Thanh Nguyễn

Triệu Thanh Nguyễn Thành viên chính thức

QLTT toàn bọn dành thời gian đi kiếm ăn

10. kemchanhhn

kemchanhhn Thành viên sắp chính thức

hóng kinh nghiệm của các mje nhỡ sau này cần :D

11. Thiên Hương Lan

Thiên Hương Lan Bắt đầu tích cực

online thì ai biết đâu mà đăng ký :v