Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Mua Nhà Xã Hội Và Vay Gói 30000 Tỷ Của Nhà Em!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi trinh yen, 2/10/2015.

1. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

chào các bố mẹ
    Bảo dành thời gian để chia sẻ lại những gì em học hỏi được và vừa trải qua với các bố mẹ mà cứ lần nữa mãi. Hôm nay dù bận cũng gắng viết vài dòng hy vọng có ích cho bmẹ nào cần
    Đối với gia đình nào 2 vck đều là dân tỉnh lẻ, bmẹ 2 bên chả có đkiện, lăn lộn bám trụ đất Hà Nội thì mới hiểu ước mơ có mảnh đất, căn nhà dù là "cái chuồng chim" để an cư lạc nghiệp nó đáng quý, và cháy bỏng thế nào. Vợ ck e cũng không ngoại lệ.
    Cảnh 2 vck trẻ, 2 đứa con nhỏ, thu nhập cũng tà tà chỉ đủ ăn đủ tiêu thì các mẹ biết rồi, tháng đủ là tốt, rành ra đc tí tiền tiết kiệm càng quý. Và sau 3 năm cưới nhau, chi tiêu tiết kiệm tích lũy đc 1 tiền vck em đã mua đc nhà ở xã hội , vay đc gói 30000tỷ với lãi suất 5%/năm để mua nhà.
    Vẫn biết chuyện mua nhà cửa là cái Duyên, Duyên đến ắt là có, nhưng cũng cần fải có điều kiện đủ. Và e rút ra đc 1 số knghiệm xương màu cho những bmẹ nào cũg hoàn cảnh như nhà em đang nung nấu mua nhà xã hội Hà Nội như sau:
    1. Nên có tích lũy có sẵn 1 số tiền nhất định 50~100tr . Cái này rất quan trọng để khi quyết định mua là quyết cho nhanh. Số còn lại là đi vay mượn người thân và ngân hàng
    2. Cần có hồ sơ chuẩn bị sẵn gồm 1 số giấy tờ sau nếu có sẵn ý định và đủ đkiện mua nhà xã hội rồi. :
    - Sổ hộ khẩu phô tô công chứng sẵn
    - CMT ND 2 vck phô tô công chững sẵn
    - Sổ tạm trú, tạm vắng cứ làm sẵn sàng: sổ gốc, đi photô công chứng sẵn
    - Xác nhận thực trạng nhà ở: đi ra nơi tạm trú xin sẵn . Cái là quan trọng nhất để có thể mua đc nhà xhội.
    - Giấy đăng ký kết hôn (nếu có gia đình rồi) poto côg chứng sẵn ra
    3. Cần dành nhiều công sức, time để săn thông tin về các dự án nhà xã hội trên địa bàn Hà Nội. Mọi người có thể tìm qua nhiều kênh như:
    - Trang web của sở xây dựng tp Hà Nội :http://www.soxaydung.hanoi.gov.vn/. Rất cập nhật ạh
    - Qua face book, qua bạn bè or người thân, quen
    - Qua trang web của chủ đầu tư dự án khi biết tên dự án
    Như vck e là qua bạn, nó gọi cho 1 cuộc điện thoại, mình nghe xong tìm luôn qua sở xdựng, và vào trang web của chủ đầu tư đọc hồ sơ . Gọi điện cho ck, hôm sau quyết luôn hồ sơ vì hồ sơ cũg đã rục rịch cbị sẵn trước rùi. Cuối tháng 3 e biết tin khi đang ở quê vì vừa sinh con, 1 tuần sau cả nhà lên HÀ Nội luôn để cbị nộp hồ sơ.
    4. Sau khi đủ đkiện hồ sơ thì đến trực tiếp chủ đầu tư nộp, không nên qua bên sàn hay cò vạc gì hết nhé. Nhà e k mất đồng nào khi nộp cả. Và đối với dự án nhà ở xh thì sẽ có Sở xây dựng duyệt hồ sơ mua nên nếu đủ đk thì mới mua đc ạh.
    5. Kinh nghiệm vay gói 30,000tỷ nhà em:
    Thông thường khi các dự án mở bán nhà ở xh sẽ có ký hđồng 3 bên với 1 ngân hàng nhất định để hhỗ trợ cho người mua nhà vay được tiền mua nhà, có thể đến 70% giá trị căn hộ. Như nhà e thì là 50% thôi ạh. Cái này phụ thuộc vào đối tượng mua, thu nhập của 2vck nữa.
    Vì thế nếu cần vay thì các bố mẹ cứ đến làm việc trực tiếp với ngân hàng mà chủ đầu tư đã ký kết thì sẽ tốt vì dù sao cũg đc hỗ trợ . Họ sẽ tư vấn thủ tục cho mình làm.
    Cái này mọi người cũng chú ý: Cần chuẩn bị sẵn hồ sơ ra nhé:
    - Sao kê lương 2 vck 3 tháng gần nhất: bản gốc cứ ra ngân hàng mà xin nếu trả lương qua tài khoản. Còn lương tiền mặt thì xin bảng lương ở cty 3 tháng đóng dấu đỏ vào.
    - Sổ hộ khẩu po tô công chứng sẵn
    - Giấy cam kết trả nợ ( theo mẫu ngân hàng- vào web ngân hàng or chủ đầu tư down)
    - Đơn đề nghị vay vống ( theo mẫu ngân hàng)
    Như nhà e cũng chỉ mất có 100k tiền gọi là để em hướng dẫn em í đi trình giấy tờ thôi. Mình nghèo nên chả có bồi dưỡng gì sất vì hố sơ mình cũg lo tuốt rùi. Mà thực ra e ý cũng hiểu nên k thấy đòi :) hii
    Còn nếu không có thể tìm ngân hàng khác (trong danh sách của ngân hàng nhà nước cho phép cho vay gói 30000tỷ) hoàn toàn được nhé. Miễn là Ngân hàng ký đc hđ 3 bên với chủ đầu tư.
    Gói vay này chỉ áp dụng đến ngày 30/6/2016 nên bố mẹ nào có muốn mua hay vay thì nhanh nhé.
    Nhà e thì giờ đang chỉ lo è cổ trả nợ thôi ạh, dù sao cũng vẫn vui vì tháng 12 này là đã đc chuyển về nhà mới rùi ạh.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinh yen
    Đang tải...

2. thanhnd

thanhnd Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ trinhyen đã chia sẻ kinh nghiệm. Cái khoản mục 2, em mình không đủ thì có chạy chọt hay làm gì được không? Vì trước ở nhà người quen chẳng thấy nó đi làm hộ khẩu bao giờ mn ạ

3. winter2

winter2 Thành viên sắp chính thức

Haizz, giá mình đọc được bài của bạn sớm, nhà mình cũng tự bốc được 1 căn, nhưng trước đó nhờ cò vạc đã mất 1 đống tiền. Kết quả cuối cùng vẫn là tự thân vận động :(, vừa vui vừa buồn mn ạ

4. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

hôm trước e cũng nộp ở Thủ Đô nhưng thấp điểm ko mua dc

5. thanhnd

Em tưởng chỉ nhờ nếu không đạt chuẩn thôi? Còn lại thì nộp đơn cạnh tranh công bằng?

6. Siêuthị trực tuyến MaxBuy

Siêuthị trực tuyến MaxBuy Bắt đầu tích cực

một căn tầm bao nhiêu tiền và trr trong bao lâu ạ

7. thanhnd

Gói cho vay mua bất động sản 30.000 tỷ dành cho nhà thu nhập thấp tức là quy chuẩn giá dưới 1.05 tỷ bác nhé. Thông thường gói vay ưu đãi lãi suất là 5% trong vòng 10-15 năm. Tùy khả năng trả nợ của người vay mà lựa chọn cho phù hợp.

8. winter2

winter2 Thành viên sắp chính thức

Nhà mình thì đủ tiêu chuẩn, nhưng muốn chắc chắn được ý, ai dè mất tiền mua bực vào người. cuối cùng thì vẫn được nhưng mà mất tiền oan, haizz

9. thanhnd

Chúc mừng mẹ winter2, Đạt là vui rồi, mẹ nó mua dự án nào, giá cả ra sao, thanh toán được mấy đợt rồi, bao giờ nhận nhà? bao nhiêu m2, Có được vay tối đa không hay chỉ 50%?

10. trinh yen

K chạy đc jì đâu bạn oi. Sở duyệt đủ điểm thì đc vào mua thẳng or phải vào bốc để đc quyền mua

11. trinh yen

hi hàng xóm. nhà nàng căn bao nhiêu thế? Vậy cuối cùng mất bao xiền cho bọn cò vạc? Ngân hàng có mất k?

12. Nguyễn Cường 880

Nguyễn Cường 880 Thành viên mới

Rốt cuôc các mẹ mua chung cư ở đâu vậy?

13. trinh yen

Chung cư Ecohome2 mẹ nó ạh.

Nguyễn Cường 880 thích bài này.
  14. Người.HàNội

Người.HàNội Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ngày xưa mà biết cái dự án 30 Phạm Văn Đồng nó nhận hồ sơ mà vào thi hết ý