Kinh Nghiệm Nhớ Đời Khi Mua Phải Nội Thất Đểu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nguyenlinh1307, 22/10/2019.

1. nguyenlinh1307

nguyenlinh1307 Thành viên tập sự

Bài này là lời tâm sự mỏng của một bà mẹ trẻ vừa ăn quả lừa cay đắng từ mấy hàng nội thất mọc nhan nhản trên đường, mong là các chị em tỉnh táo đừng như mình, ham rẻ mất tiền oan còn rước họa vào thân. May mà các con và gia đình chưa có vấn đề gì quá nặng.

Chuyện là, 2 đứa nhà mình cũng lớn rồi, nên quyết định tách mỗi đứa một phòng ngủ riêng cho đỡ cãi nhau. Lúc đầu cũng hí hửng hỏi bạn bè đồng nghiệp được mấy chỗ uy tín, nhưng công việc lu bù chẳng có thời gian ra tận nơi xem. Mà tính mình cũng chủ quan, chỉ ghi chú lại những hàng quán gần nhà cho tiện theo dõi rồi chờ cuối tuần đi xem một thể.

Sau khi lượn vài vòng trên phố, mình quyết định chọn hai bộ bàn học kèm giường màu gỗ cho hài hòa với không gian căn phòng. Ở tại cửa hàng chỉ có mẫu cho mình chọn, họ sẽ thi công lại tùy theo yêu cầu của mình, nên dù có lỗi một chút mình cũng tặc lưỡi cho qua vì đằng nào về nhà mình cũng là sản phẩm mới mới toàn toàn. Không chỉ vậy, 1 bộ chỉ có hơn 6 triệu, chi phí cũng rẻ hơn kha khá chỗ trên thị trường.

Vui mừng chưa được bao lâu, thì mình mới bắt đầu thấm thía câu tiền nào của nấy. Cái bộ bàn ghế gỗ mà tôi vừa hí hửng vì mua được với giá hời chưa được một tháng đã bắt đầu có dấu hiệu “sắp nghỉ hưu”. Phần keo dán cạnh dần bong ra để lộ phần cốt gỗ xấu xí kém chất lượng, chiếc ghế đi kèm màu trắng thì dần ngả sang màu cháo lòng. Khổ nhất là cậu lớn, chân ghế bị khập khiễng sau đó gẫy luôn hic làm cu cậu suýt ngã đè lên người thằng em đang ngồi dưới đất chơi. Đã thế, gọi đến số điện thoại trên hóa đơn thì nhận được câu trả lời là hàng không bảo hành, bán xong hết trách nhiệm kèm một cú dập máy phũ phàng. Có lẽ, người mang lỗi lớn nhất ở đây chẳng ai khác ngoài mình vì ham rẻ chẳng chú ý kĩ chất lượng.

Để các chị em không dẫm vào vết xe đổ kia, mình xin chia sẻ vài mẹo mà mình đã tích lũy được trước khi chọn nhà cung cấp đồ nội thất cho gia đình:

• Tìm đến những nhà cung cấp uy tín trên thị trường, của đắt có có xịn có lởm, nhưng của rẻ chắc chắn là chỉ có thể là của ôi. Hãy chọn hẳn một đơn vị thi công từ a đến z để những sản phẩm trong nhà được đồng bộ. Và nhất là, phải có hợp đồng bảo hành cụ thể, rõ ràng.

• Hãy để ý các chi tiết nhỏ như các vết ghép nối, keo dán, xem mặt dưới, phía sau của sản phẩm. Nếu chọn ghế thì nên ngồi lên, rung lắc thử xem ghế có vững không, độ ngả có ổn định. Với sofa, bạn cần xem độ đàn hồi tùy mức độ đẹm có cẩn thận không?

• Một lưu ý nữa là mọi người nên lựa chọn các sản phẩm có chứng chỉ kiểm định an toàn trong ngưỡng cho phép, không gây hại đến sức khỏe người sử dụng. Nghe vô lý nhưng thực chất nội thất cũng có những tiêu chuẩn đánh giá an toàn sức khỏe riêng đó ạ. Các mẹ nên kiểm tra nồng độ các chất độc hại bay hơi VOCs điển hình như Formaldehyde nhé ạ. Hoặc nếu khi đi mua, chỉ cần mở tủ, rút ngăn kéo ra có mùi hắc nặng thì các mẹ không cần phải kiểm tra chứng chỉ làm gì nữa, chắc chắn là hàm lượng Formaldehyde vượt quá tiêu chuẩn cho phép rồi.

Ps: Để chắc ăn, mình cũng tìm hiểu vài chỗ và rồi đặt luôn một gói thi công nội thất sạch đảm bảo bên xhome eco, khá gần nhà. Đợt đấy mình đặt là tháng 9 nên được khuyến mãi thêm một chuyến du lịch cho cả nhà. Ngoài ra các mẹ có thể tham khảo thương hiệu lớn khác thiết kế thi công để được cam kết và đảm bảo chất lượng tốt nhất ạ.

Attached Files:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenlinh1307
    Đang tải...