Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Kinh Nghiệm Sapa - 3d2n

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi sale1orental, 22/11/2018.

1. sale1orental

sale1orental Bắt đầu tích cực

Share cho những ai chưa từng đến với SAPA. Em thì cũng đã dăm 7 lần tới SAPA rồi mà vẫn thik đi vì cảm giác đón cái lạnh xứ xở sương mù thật thik, đồ ăn ngon....
    ----------------------------

22h30 : Xe đầu đón mình tại cổng trường Đh Ngoại Ngữ , bạn chú ý len đúng xe mà anh điều hành đã gọi xác nhận nhé , vì có rất nhiều xe lên Sapa , bạn có thể xác nhận trực tiếp lại với bác tài xế xe .
    Có rất nhiều loại xe cho bạn lựa chọn nhé : bạn có thể chọn FansiFan hoặc của Interbusline.. Chất lượng xe và nhân viên phục vụ chu đáo vô cùng luôn .
    Nếu bạn nào bị say xe thì cũng không hề lo nha , vì xe giường nằm hiện đại chạy êm ru , xe sạch sẽ thơm tho , wifi chạy vèo vèo , điều hoà mát lạnh lại còn có thêm 1 cái chăn nhỏ nữa , đảm bảo là chỉ có lên xe là ngủ đến sáng luôn^^ ,
    Khoảng 2h sáng bạn sẽ đuợc dừng chân tại 1 nhà hàng , bạn có thể ăn nhẹ để lót dạ rồi đi len ngủ tiếp nhé hi ^^ . Mình thấy chủ yếu họ bán phở , bún ... À nhớ giải quyết nhu cầu cá nhân gọn gàng ở đoạn này nhé , vì xe sẽ chạy thẳng lên Sapa luôn đó . ^^
    Ngoài ra còn có cả xe cabin đôi , view đẹp và mộng mơ vô cùng luôn cho các cặp đôi nhé ... Các cậu có đôi có cặp mà không rủ nhau thử thì quá tiếc [​IMG];))))
    4h-4h30 Sáng mng sẽ dừng chân tại thị trấn Sapa . Mình đi xe FansiFan nên sẽ dừng chân tại Đường Lương Đình Của - Thị trấn Sapa .
    Mng sẽ tiếp tục giấc ngủ của mình nhé , đến 6h sáng thì xe của khách sạn sẽ phi tới đón bạn về khách sạn.
    Thời tiết buổi sáng ở Sapa khá thanh bình và trong lành , sáng sớm nên trời sẽ khá lạnh , các cậu nhớ mặc thêm áo khoác kẻo bị cảm lạnh nhé .
    Bình thường khách sạn sẽ có khung giờ check in từ 12h-14h .Nhưng mình đặt ở Totutel Homestay nên mình xin check in sớm lúc 6h sáng mà chỉ cần thêm 150k/ người thoi nhé . Check in Gửi đồ đạc , đáng răng rửa mặt thay đồ các kiểu rồi xúng xính đi chơi nhé .

Ngày 1. : Sapa - Cát Cát - Hàm Rồng
    Buổi sáng
    Điểm đầu tiên các bạn nên đi bản Cát Cát nhé - cách TT 2 km. Các bạn nên đi bộ để có thể trải nghiệm và chụp ảnh trên đường.
    Trước khi vào bản điểm đến đầu tiên mà các bạn không nên bỏ qua đó là quán coffee sống ảo The Haven và Coong Cafe, ở trên đỉnh đồi phía bên trái đường có thể nhìn từ trên cao xuống khi đi bộ xuống bản.
    Chụp ảnh sống ảo ở đây thì đẹp vô cùng luôn ^^ . tuy nhiên đồ uống ở Coong ngon hơn Haven rất nhiều. Giá cũng ok hơn
    - Điểm đến tiếp theo là bản Cát Cát, giá vé là 70 nghìn 1 người, Trước khi vào bản ở đầu bản có khá nhiều địa điểm cho thuê trang phục dân tộc để chụp ảnh. Các bạn nên thuê ở đầu bản vì ở đây đa dạng về kiểu mẫu. Giá thuê là 40-50k. Bạn được mượn tất tần tật từ phụ kiện , mũ nón - Art House ngay đầu cổng soát vé
    � Điểm nổi bật trong bản Cát Cát là cây cầu Si bắc qua con suối, những cây cầu tre được thiết kế chạy dọc theo con suối để chụp ảnh rất chất.
    Đây được mệnh danh là " ngôi làng đẹp nhất Tây Bắc " bạn sẽ được hoà mình vào cuộc sống , văn hoas , ngôi nhà truyền thống , làng nghề truyền thống và đặc sản của người Mông "
    � Đi đến cuối bản mọi người có thể đi xe ôm hoặc taxi về bản, Taxi 100k về tới thị trấn, xe ôm 40k cho 2 người về tới thị trấn (mỗi người 20k).

#Buổi chiều:
    �Tầm 3h mọi người bắt đầu đi leo núi Hàm Rồng, giá vé là 70k 1 người, núi Hàm Rồng ngay gần trung tâm thị trấn nên mọi người không phải thuê xe cộ đi lại.

�Ngày 2: FAN - THÁC BẠC - Ô QUÝ HỒ
    #Buổi sáng
    � Nếu thời tiết đẹp thì mọi người đi Fansipan trước để chinh phục nóc nhà Đông Dương, Khoảng cách theo đường chính đi từ trung tâm thị trấn tới ga cáp treo là 4,5km. Nếu mọi người chỉ xác đị đi fansipan sau đó về thị trấn thì có thể thuê xe ôm hoặc taxi đi là ok. Còn nếu đi thêm các địa điểm khác nữa thì thuê xe máy đi là giải pháp tối ưu nhất, vừa rẻ lại vừa thoải mái. Giá xe ôm tầm 50k 1 lượt, ta xi cả đi cả về thì tầm 200k.

� Giá vé cáp treo là 700k 1 vé khứ hồi, tổng thời gian đi cáp treo từ ga số 1 tới ga số 2 là 20 phút,( nếu đi tàu hỏa mà không leo bậc thì chiều lên 70k và chiều xuống 80k ) sau đó leo bộ từ ga số 2 tới đỉnh khoảng hơn 600 bậc, nghe hơn 600 bậc có vẻ sợ nhưng không hề sợ vì đường đi rất thuận lợi, cứ khoảng tầm 30- 40 bậc lại có ghế ngồi nghỉ và check in sống ảo.

� Nếu ai không thể leo bậc thì có thể chi thêm 150k nữa để đi tàu hỏa leo núi, vậy là mất tổng cả cáp treo và tàu hỏa leo núi khứ hồi là 850k

�Buổi chiều:

�Cung đường và các địa điểm tiếp theo mà các bạn không nên bỏ qua đó là Thác Bạc, Thác TÌnh Yêu và đặc biệt là Đỉnh Ô Quy Hồ (1 trong 4 tứ đại đỉnh đèo của khu vực phía bắc Việt Nam). Cung này mọi người nên mặc áo khoác để không bị lạnh.

�Điểm đến đầu tiên là Thác Bạc, giá vé vào tham quan là 20k 1 người, từ trung tâm thị trấn tới thác bạc là 13km, đường đi rất dễ ai cũng có thể lái xe máy được nếu là người đã từng đi xe máy. Vào thác bạc mọi người chụp ảnh thác nước rất đẹp.

�Điểm đến tiếp theo chính khu du lịch sinh thái Suối Vàng và thác TÌnh Yêu, vào mùa mưa có nhiều nước thì thác và suối rất đẹp. Giá vé vào là 70k 1 người. Mọi người sẽ đi bộ 1 vòng tầm cỡ khoảng 4km, tuy nhiên đường dễ đi hơn bản cát cát và núi hàm Rồng. Tổng thời gian đi tham quan khu du lịch này tầm cỡ khoảng 1 tiếng rưỡi tới 2 tiếng đồng hồ.

�Sau khi tham quan xong điểm đến cuối cùng và lý tưởng nhất của cung này chính là đỉnh ô Quy Hồ hay còn gọi là cổng trời, nơi mà mọi người chụp ảnh sống ảo và có tầm nhìn cực chất xuống thung lũng và cung đường sang Lai Châu đẹp mê hồn. Đây cũng là nơi ngắm hoàng hôn vô cùng lý tưởng. Trong thời gian chờ đợi hoàng hôn mọi người có thể thưởng thức những món đồ nướng như ngô, khoai, trứng nướng, thịt nướng do các chị em người dân tộc làm ăn rất chất. Cuối cùng là quay lại thị trấn trước khi trời tối.

�Ngày thứ 3

� Sáng mọi người đi bản Tả Phìn trải nghiệm tắm lá thuốc người Dao đỏ nhà cô chú Tâm Trình và tìm hiểu văn hóa và cuộc sống của dân tộc h'mông và Dao đỏ,giá vé vào làng bản là 40k 1 người,cũng có thể đôi khi không mất phí!
    � Trước khi vào bản tả phìn,cách bản 3 km,đoạn ngã 3 các bạn nhìn sang bên tay trái mọi người sẽ thấy ngôi nhà tu viện cổ,mọi người có thể vào đó chụp ảnh và tìm hiểu thông tin miễn phí. Đi vào tới cuối bản có 1 hang động khá nổi tiếng, nếu có thời gian và thích khám phá thì mọi người có thể vào trong để tìm hiểu, chỉ mất 20k cho các chị e người dân tộc để họ soi đèn dẫn mình đi,tỉ lệ là 1 một nên cứ yên tâm nhé.
    Cung đường này cách thị trấn 13km nên mọi người nên thuê xe máy đi để trải nghiệm . Tả Van cách thị trấn 10km, điểm nhấn ở bản này chính là cây cầu mây và bãi đá cổ cùng những ruộng bậc thang trên khắp các sườn núi.2 bản này trên cùng cung đường !đường đi hơi xấu,các bạn có thể đi xe máy .
    ở tả van. Nên ghé nhất là Lá Dao Spa. Tắm lá chuyên nghiệp lắm.

� Chiều : Lên xe về HN.

3. MÌNH ĂN GÌ

� � Ăn sáng :
    -Phở minh 128 Thạch sơn
    - Bún Bò Huế 025 thạch sơn
    Cuốn sủi ông há 591 Điện biên phủ

Mình có ăn lẩu gà khô cay, lẩu cá tầm, gà nướng 552 Điện Biên Phủ Hotpot Center, khô gà ở đây dai ngon và có vị rất thơm của hạt tê và ớt cá tầm tất tươi ăn khá hợp khẩu vị của mình và cả nhà. Nên đã chọn ăn ở đây 2 bữa

Hôm sau ăn thắng cố A Quành: 088 Đường Ngũ Chỉ Sơn
    Đồ nướng cô hương 061 Thạch sơn
    Buffet Hải yến 12 Thạch sơn. 179k ăn khá ok

Vậy là Kết thúc 3 ngày 2 đêm tại sapa
    Mình có thuê xe máy để đi vivu trong 2 ngày hôm sau nhé. Vì đi toàn tuyến đường xa hihi. Chỉ 100k/ ngày thôi nhaaa

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sale1orental
    Đang tải...

2. thanhaiti1903

thanhaiti1903 Mr

Mình cũng rất thích đi phượt mà do sức khỏe không được tốt hay đặt vé xe sapa từ Hà Nội lên rồi thuê Homstay ở vài ngày dạo chơi rồi lại về lại

3. binkyungsoo

binkyungsoo Thành viên mới

bài viết chia sẻ rất hay này, mình từng đi sapa 1 lần rồi qua dịch vụ phượt north vietnam motorbike tours loop bike tours và chuyến đi của mình thật sự rất tuyệt nó cũng gần như những địa điểm mà bài viết đề cập đến nhưng mình do đi theo nhóm phượt ấy nên là không cứng ngắt thời gian hay địa điểm đến và thếm điều nữa là trưởng nhóm phượt anh Thu Ha cực kỳ vui tính luôn đi với ảnh thì chuyến đi thú vị hơn hẳn mình biết đến tua qua Twiiter: https://twitter.com/Loopbiketour như 1 cái duyên mà mình đã có 1 trãi nghiệm sapa tuyệt vời hơn mình tưởng