Kinh nghiệm: Kinh nghiệm sinh mổ ở BV Việt Nhật - HN

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Meyeucongai_Munmun, 7/5/2012.

1. Meyeucongai_Munmun

Meyeucongai_Munmun mobile 0165.39.55.065

Chào các mẹ sắp sinh em bé, mình xin gửi kinh nghiệm đã sinh mổ ở VN vào cuối năm 2011 như thế này nhé

Đầu tiên là tuần 20 mình mới theo 1 bác sỹ ở Thái Hà là chị Hà ý, rồi tuần 30 mình đi khám ở VN , đi khám ở đây thì ntn : Tiền hết 1,3 tr, khám 1 buổi sáng do có ng dẫn dắt mà, ko thì mất time lắm , khám gồm: đến từ 7h sáng kém 15p, chờ ở đấy rùi đi chích máu cho vào 6 cái lọ liền , trộm vía tớ chả đau :D, sau đó từ tầng 1 lên tầng 3 nhà VN để khám gồm đo tim , phổi, chiều cao, chiều rộng bụng, cân năg và khám âm đạo ( đau :(). Cuối cùng là khám tiểu đường ở tầng 6, cái này mới có 2 năm nay và là thứ mất thời gian nhất. Mình đợi từ 7h30 đến tận 8h30 mới đc vào chích 1 mũi vào ngón tay trỏ, sau đó ra uống 1 cốc nước đường kinh dã man, có ng nào mà nôn thì hôm sau đến khám lại, 1 tiếng sau, chích mũi nữa, 1 tiếng sau lại chích mũi nữa, tổng 3 lần, sau đó 11h20 lấy kết quả, và ra về.

ĐI mổ, do tớ mãi ko có dấu hiệu gì nên mới bs chỉ định mổ, sau khi mở đccos4 phân, mổ lên tầng 4 nhà VN , đầu tiên bỏ dép đi chân đất nằm lên 1 cái giường và họ truyền nước đợi đến lượt mổ, khi đến mình họ đẩy vào p mổ, cởi phăng cái váy ra nhé, nằm lên giường, điều hòa, tivi thì bật, lạnh dã, người đã huyết áp thấp, 1 tay truyền nước + đo nhịp tim, tay kia đo huyết áp, rồi nghiêng cái người gập bụng lại để tiêm thuốc giảm đau vào tủy sống, mình bị chọc 3 phát mới trúng, sau đó tê chân, và rạch 1 phát rồi 1 lúc sau e bé khóc oe oe, 10p sau xong ca mổ. Chuyển về p hồi sức, sáng sau chuyển xuống T3 để hồi sức, mình nằm 1 tuần, thì có 4 ngày tiêm sáng + chiều, truyền nước 1 ngày nữa, 1 ngày sau bé mới về do mổ tối, cứ 8 h sáng bác sỹ sẽ đến đón bé đi tắm, mẹ thì vệ sinh và tiêm, chiều thì lại tiêm lúc 2h hoặc 2h30. Được cái mình năm p 8 người 250k/ ngày ko bị ghép dường gì cả, hi, nghĩ lại mà vẫn hồi hộp như lần mổ xong bác sỹ bế bé lại nói là này cháu gái nhé...,,sinh lúc này..nặng chừng này...he
    Quên mất là cái vụ tiền nong ntn nữa, đến p đẻ tạm ứng 3 tr, đi mổ tạm ứng 3tr, về p hồi sức tạm ứng 3 tr, p đẻ đợi 1 ngày, mổ đc thanh toán 80% bảo hiểm do mình nhờ ng làm mất thêm 400k phí dv nữa , BH của mình ở Sanhpon , tính ra mổ hết 920+400k=1.320k, về nhà thanh toán tiền nằm viện và thuốc men hết 2.3tr nữa
    Tắm bé họ ko nhận phong bì đâu nhé, còn cảm ơn ca kíp mổ và bác sỹ mình theo thì tùy tâm các mẹ, thường cảm ơn kíp mổ là 2tr, nếu sinh thường cảm ơn bà đỡ 500-1.000k. Thanh toán tiền mổ lun ngày hôm sau khi đang ở viện nhé, còn vụ thanh toán tiền phòng sau sinh thì sẽ biên nhận giấy hẹn thanh toán, sau đó vài hôm người nhà mới đến thanh toán để hoàn tất thủ tục nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meyeucongai_Munmun
    Đang tải...

2. Meyeucongai_Munmun

Ðề: Kinh nghiệm sinh mổ ở BV Việt Nhật - HN

Quên mất là cái vụ tiền nong ntn nữa, đến p đẻ tạm ứng 3 tr, đi mổ tạm ứng 3tr, về p hồi sức tạm ứng 3 tr, p đẻ đợi 1 ngày, mổ đc thanh toán 80% bảo hiểm do mình nhờ ng làm mất thêm 400k phí dv nữa , BH của mình ở Sanhpon , tính ra mổ hết 920+400k=1.320k, về nhà thanh toán tiền nằm viện và thuốc men hết 2.3tr nữa

3. me_mrbi

me_mrbi Thành viên tích cực

mẹ nó không phải phong bì cho bác sĩ mổ, tiêm, tắm à? mình cũng dự kiến tập 2 sẽ vào VN nên muốn tham khảo thêm

4. Meyeucongai_Munmun

Tắm thì mình ko phong bì đâu, nhưng khi chuyển bé vào p chăm sóc các bé,. ng nhà mình p bì 100k cho 2 cô ở đó, họ tắm cho bé lun mà, và hay hỏi thăm bé hàng ngày nữa, nên các cô còn bít cả tên cháu lun :D, vào p dưỡng sức phong bì 200k để đc chăm sóc tốt hơn chút, kíp mổ 2 tr, còn bs mình theo thì tùy tâm mọi ng

5. Galaxie

Galaxie Bắt đầu nổi tiếng

Ôi e cũng đang theo bs Hà đây ạ, thứ 5 này mổ. Mẹ nó đc bs Hà mổ cho hay thế nào ạ? Chị Hà có theo dõi sát sao k mẹ nó? E run quá huhu

6. Nguyen_po

Nguyen_po Bắt đầu nổi tiếng

Chắc mình cũng mổ, phải hỏi ý kiến mẹ nó nhìu đây

7. Đèn lồng đỏ

Đèn lồng đỏ Thành viên rất tích cực

Nhắc đến đi đẻ giờ vẫn còn sợ. Quy trình khám đến lúc đẻ cũng giống mẹ nó, mỗi tội mình đẻ thường. Đẻ hôm trước hôm sau về nhà luôn. Mẹ nó đẻ mổ nên phải ở lại viện nhỉ? Mình đẻ xong chỉ sử dụng thuốc giảm đau 3 ngày thôi. Sau đó thì btg chứ ko phải tiêm nhiều như bạn.

8. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

EM đẻ ở Việt Nhật năm ngoái. Đưa phong bì cho bác sỹ mổ là bác sỹ sẽ lo hết cho từ kíp mổ, gây mê, bảo hiểm, tắm, thủ tục ra viện....

9. Meyeucongai_Munmun

Mình mổ theo ca bác sỹ do mình ko chỉ định mổ từ đầu mà, mà là ko đẻ đc -> mổ :D , nên mổ theo ca của PGS Nha thì phải, hum đấy chị Hà gọi điện nhờ các bác sỹ cho -> họ bảo mình là người nhà của bs Hà, đến khi vào nằm ở p hồi sức sau sinh ngày nào vào buổi sáng chị ý cũng ghé qua hỏi thăm, dặn dò ăn những món này mới sinh thì tốt như nước cháo, ko ăn cam và sữa lun,..

Galaxie thích bài này.
  10. Meyeucongai_Munmun

He, có kinh nghiệm còn nóng hổi, nên chưa quên mấy, mẹ nó cứ hỏi thoải mái nha

Nguyen_po thích bài này.
  11. Meyeucongai_Munmun

Mình đẻ mổ nên phải tiêm kháng sinh , ai cũng phải tiêm ít nhất 4 hôm, còn mình chỉ dùng thuốc giảm đau là cái viên nhét hậu môn ý , 2 viên, mỗi tội đẻ mổ nó co cơn tử cung lâu hơn các mẹ sinh thường :(, đau gứm ấy chứ, ng ta bảo đẻ đứa thứ 2 còn đau hơn :(

12. Galaxie

Galaxie Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó bồi dưỡng bs bao nhiu ạ? E đưa pbi trc nhưng chị Hà k nhận, nói để sau. Tối mai e vào viện để sáng t5 chị Hà mổ cho đây ạ. Hồi hộp wa :(

13. Đèn lồng đỏ

Sau khi ra khỏi phòng đẻ, về phòng hồi sức, chị mà mình nhờ giúp mới y/c đưa phong bì. Chị ý nói thẳng luôn là 2tr. Nói chung hết ko nhiều đâu bạn. Tièn viện phí là 1tr7, phong bì 2tr. Lúc mà y tá rửa cho mình và tắm cho con, mình có đưa cho mấy chị hộ lý phong bì mà người ta ko nhận đâu.

Galaxie thích bài này.
  14. Đèn lồng đỏ

Quên... Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé. Sắp được đón bé yêu rồi. Hôm nào về lên đây update để mọi người cùng chia vui nhé...

Galaxie thích bài này.
  15. Meyeucongai_Munmun

Chắc h mẹ nó đã sinh bé rồi, chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nha, việc đưa chị H nhờ ng nhà đến chơi rùi cảm ơn tại nhà cho tiện, mẹ nó sinh em bé nhớ ủng hộ hàng họ nhà tớ nhá, heheh

16. Nguyen_po

Thế tức là gặp ca bsy nào thì mổ bsy ấy chứ ko phải mẹ nó đăng ký chính xác c Hà mổ hả? Mình cũng đang theo bsy Nha đây, mà chả biết nói thê nào để xin mổ, bsy Nha thì cứ bảo, cứ từ từ xem thê nào, mình cũng run vì lớn tuổi con so mờ. Tiền bồi dưỡng thì hỏi luôn hay mình đưa tùy tâm? Bsy có đặt phòng dịch vụ hộ mình ko?

17. Meyeucongai_Munmun

Mình con đầu lòng mà mọi thứ bình thường, mãi khi có cơn đau đẻ vào viện, rồi nhắn c Hà xin chị ý mãi mới đc mổ đấy chứ, nên đúng ca bs Nha lun, sau khi sinh xong chồng tớ vào gửi 2 tr kíp mổ, còn các thủ tục khác chồng tớ làm cho hết, đc cái nhanh nhẹn nên vợ chỉ việc đi đẻ thui

Nguyen_po thích bài này.
  18. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

HIx, tập 2 vẫn việt nhật thẳng tiến thui .......................

19. Nguyen_po

Mẹ nó ui, vào viện thì ng ta cho mình những đồ gì và mình phải mang đồ gì? Đang ngồi sắp đồ đây............

20. Meyeucongai_Munmun

Khi vào viện thì đồ của mẹ mang 01 bộ quần áo để mặc lúc ra viện thôi, trong đó mặc đồ bệnh viện mà, ngoài ra mang cốc , đồ để ăn uống cho mẹ, mang cả giấy VS, giấy ăn nữa nhé, trong BV ko có đâu, mang kèm theo chai nước to , vỏ thôi để đựng nước, vì nhà VSinh ko có chậu, chỉ có cái vòi vặn mình muốn mang về để rửa cũng tiện or dùng đựng khi rửa ráy trong WC, ở phòng cũng có 1 cái chậu và vòi rửa, các mẹ lưu ý rửa tay nước ấm nhé, ko có về già run tay đấy, mang xà phòng để giặt nữa nhé, kem đánh răng cho người chăm sóc, các mẹ mang chai nước muối loãng, sáng súc miệng nước ấm thui, mang gối nữa, 1 cái gối gối đầu, 1 cái tựa lưng, mới mổ xong thì nên nằm ngiêng sang phải nha. Mang túi bóng để đựng rác và đựng đồ khi về

Đồ của con thì mang quần áo sơ sinh, tã vải, tã dán, bỉm để đưa cho y tá khi con đang nằm cùng các bạn lúc chưa về với mẹ ( bỉm, tã dán, quần áo sơ sinh, băg rốn ), mùa này nóng mang 1 chiếu cói để lót cho con , mang cả che thóp, khăn sữa (dùng rất nhìu), bao tay bao chân, chăn mỏng , khăn tắm cho bé để bao bé ở ngoài mỗi khi bé đc tắm về. Các mẹ mua cả lố nước muối sinh lý để nhỏ mắt và mũi cho con nhé, sau khi tắm về thì nhỏ lun, dùng tăm bông nhỏ xíu loại cheri siêu nhỏ ấy , có loại bông tai to mà tớ mua về ko dùng đc.

Lúc ra viện thì mang theo 1 cái nón (là hèm che bé), mang củ tỏi, 1 cái đũa, 1 cái kéo, 1 con dao để các đồ này vào túi xách mang đi cạnh bé , và bôi son trên trán bé để đánh dấu lúc về nhà,

Sửa lần cuối: 10/5/2012
    ruby.hn, CsieunhanNguyen_po thích.