Kinh nghiệm: Kinh nghiệm sinh mổ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nvananh87, 11/7/2012.

1. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Ðề: Kinh nghiệm sinh mổ

Tớ vừa sinh mổ lần 2 đây, tớ chỉ thấy đau lúc mổ thôi. Sau đó vẫn chịu được, mà tớ không được truyền thuốc giảm đau vì bị dị ứng. Tớ mổ buổi trưa,đến 10 giờ đêm là dậy đi lại được. Nhưng mổ lần đầu tớ đau lắm, 3 ngày mới dậy được. Lúc có bầu lo lắng đủ thứ, sợ mổ kinh khủng. Lạy trời bây giờ đã xong nhiệm vụ. Các mẹ đừng lo lắng quá, cứ nhét 1 viên giảm đau vào hậu môn là khỏe như thường( cái này tớ học lỏm nhé)

Đang tải...

2. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Em mới mổ đẻ đứa đầu, ai cũng bảo mổ đẻ lần 2 sẽ đau gấp nhiều lần, thấy sợ quá, may mà đọc được bài chị viết, cũng an tâm phần nào:D

3. thuy_nghean

thuy_nghean Cung cấp các SP Xứ Nghệ!

Mình cũng sinh mổ, công nhận là cũng sợ kinh khủng. Nhưng nhìn thấy con iu là hết liền!

4. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Mỗi người cơ địa khác nhau em ah. Bạn chị phải truyền 3 chai giảm đau mà kêu đau suốt đêm. Chị thấy nick của em quen lắm, mua hàng của chị 1,2 lần rồi thì phải.

emerald761104 thích bài này.
  5. giang_nt

giang_nt Thành viên tích cực

với kỹ thuật mổ bg thì vẫn sinh con lần 3 được mà, có điều thời gian mang bầu ko nên sát quá. cách nhau chừng 2 năm là được, cạnh nhà mình cũng có chị 3 đứa đều sinh mổ nè.( Victoria Beckham 4 lần đều sinh mổ đó thôi>>nghĩ đã phục chị này)

6. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Chị ơi, em phải công nhận, sao lần 2 đẻ lại ko đau bằng lần 1 nhỉ, em lần đầu đau mà đến giờ em vẫn chưa quên cảm giác đau, còn lần 2 em vừa mổ năm ngoái giờ quên xừ nó rồi hihi, hay đẻ tiếp lần 3 nhỉ, bạn em bảo có khi mổ sống ko cần thuốc ha ha. Đúng vậy, nên dùng 2 viên đạn cho vào hậu môn thấy dễ chịu ngay mỗi tội sữa về ít

7. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Hôm chị gặp 1 chị kêu là ko chịu đc đau, đẻ xong dùng >10 viện giảm đau nghe mà choáng hi hi

8. meo Zin

meo Zin Thành viên sắp chính thức

nói chung là sinh mổ không đau bằng sinh thường nhưng mẹ nào sinh thường đc thì cố nha như vậy mới thấy đc cảm giác đau đẻ như nào. Nhưng dù đau thế nào đi nữa khi nhìn thấy con chào đời rùi lớn khôn từng ngày cũng thấy bõ công các mẹ ah. Đây là hình ku nhà mình lúc 7thang. Các mẹ bình chọn cho con nha.http://combi.vn/moment/anh-du-thi.html?start=36

9. emerald761104

Dạ, em cũng thấy nick chị quen lắm, chắc tại hay lang thang nên hay gặp nhau:D

10. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Ai bảo sinh mổ ko đau bằng sinh thường, sinh mổ là vì ko sinh thường đc nên đành phải mổ chứ cố đẻ thường đc là tốt nhất. Đẻ thường đau lúc đấy thôi sau hết, đẻ mổ đau trọn đời vì tác dụng phụ của đẻ mổ (đau lưng, bại hông...)

11. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mình tháng 10 cũng sinh mổ đây, lần 1 sinh thường nhưng lần 2 có chút vấn đề nên phải sinh mổ.
    Các mẹ sinh mổ cho mình hỏi:
    1. Đến lức có cơn đau thì mới vào bàn mổ hay mình chọn sẵn ngày giờ rồi lên bàn mổ mà ko cần có cơn đau
    2. Cái vụ nhét thuốc giảm đau ý, khi mình đau quá thì đề nghị bác sỹ nhét cho nhét ah hay mình mua đi mang sẵn
    Cảm ơn các mẹ nhiều!

12. emerald761104

Em vừa sinh mổ bé nhà em được 7 tháng đây ạ, em giải đáp giúp chị nhé:
    1. Tùy chị ạ, nhưng nếu chị chắc chắn phải mổ thì không cần có cơn đau, cứ chọn ngày mổ là được, chứ nếu không vừa đau đẻ vừa đau mổ thì khổ lắm.
    2. Khi về phòng mình sẽ được tiêm thuốc giảm đau, sau khi hết thuốc đó, nếu mình đau quá thì có thể nhét thuốc, cái này phải tự chuẩn bị trước, bác sĩ không khuyến khích đâu ạ.
    Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông!

shrimp thích bài này.
  13. Eliz

Eliz Thành viên tích cực

Biết là nhìn thấy con thì yêu thật, nhưng nghĩ cảnh rạch bụng ra, rồi tiêm chọc mà em hãi quá! Huhu, e sắp rồi.

14. Gatuti

Gatuti Bắt đầu tích cực

Các mẹ thân mến!
    Còn khoảng 10 ngày nữa tớ đi mổ bé thứ 3, cũng là Lần mổ thứ 3 của mẹ con nhà tớ.số tớ vật vả,sinh cháu đầu năm 2005 khỏe mạnh thông Minh,nhưng cháu thứ 2 năm 2009 mổ khi cháu đc 7 tháng,cháu mổ ra La mất,phấn đây tư tương mãi mới dám có bầu sinh bé này.Mổ sinh thực ra cũng ko đang ngại như các mẹ lo lăng đâu, Chắc tại do tâm lý thôi các mẹ ah,theo kinh nghiêm của tớ thì nên khám xét và mổ đẻ tại Viện C La tốt nhất,vì dù sao cũng là bệnh viện Tuyên đầu. Tớ Đã đăng ký Việt Pháp và cuối cùng phải chuyên viên sang c. Các mẹ hãy nghiên cứu kỹ và thoải mái tâm lý cho 1 Lân sinh mổ nhé. Chúc các mẹ sinh đc những em bé bụ bấm đang yêu.

Eliz thích bài này.
  15. emerald761104

Chia sẻ với chị, em cũng sinh mổ bé nhà em, tâm lý em cực kỳ thoải mái, có lẽ vì thế nên em ít thấy đau và cũng nhanh hồi phục hơn, mổ chiều hôm trước, trưa hôm sau là vịn chồng ngồi dậy đi lại rồi:)

16. havan8611

havan8611 Thành viên tích cực

Em đẻ mổ, gây tê, lúc bác sĩ cắt vào bụng mình cảm giác êm êm như mình cắt bánh ga tô nhưng sợ quá nên cứ thấy đau lắm, lúc ấn bụng để lấy em bé ra cũng đau, lúc nắm trong phòng hậu phẫu thì tác dụng phụ của thuốc gây tê làm mình rét run lên, lúc về phòng nghỉ thì mệt lả, mấy hôm sau thì đau vết mổ đi lại khó khăn chăm con cũng rất mệt.

Nhưng aay giờ thì con em được 6 tháng rồi, qua hết những đau đớn rồi, thoải mái lắm các mẹ ạ, chăm con thì vẫn vất vả thôi, nhưng bây giờ nhẹ nhõm đi lại thoăn thoắt, người lại về phom (nhưng bụng vẫn to lắm), các mẹ sắp sinh cố lên nhé

17. Gatuti

Gatuti Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó, tớ cũng vây đây.khi mổ bé thứ 2 ngày hôm sau tớ Đã đứng lên đi lại,nhưng có 1 Vân đe La thuốc tê nó Vân còn nên tớ bị choáng và hoa mắt,nhưng chỉ ăn bữa thứ 2 La tớ thấy ổn. Do bé thứ 2 mổ ra cháu mất nên tâm lý bất an khi năm phòng dịch vụ mà quanh yows có 2 em bé nên tớ hơi sốc vì tâm lý, sau 2 đêm tớ xin Bác sỹ về,gđinh khuyên thế nào tớ cũng ko chịu nổi vì lúc đo tớ chớm bị Trâm cảm do mất con. Tớ mời Bác sỹ về nhà vệ sinh vết mổ và tiêm tại nhà( vì nhà tớ gần viện) cứ tưởng tất cả Đa khép lại giờ bản lĩnh lại chuẩn bị đon bé thứ 3 vào khoảng ra 20 tớ mổ( trộm vía mẹ khỏe) vây mong các mẹ đừng hoang mang nhé,tớ thì chả giỏi Giang j nhưng vđề mổ thì chắc tớ cũng có đôi chút kinh nghiêm nêu mẹ nào cân chia sẻ j tớ luôn lăng nghe .chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé

18. emerald761104

Vâng, tâm lý là quan trọng nhất, phải luôn luôn giữ bình tĩnh, không được quá lo lắng, chị nhỉ? Hai mẹ con sắp được gặp nhau rồi, em chúc chị mẹ tròn con vuông nhé:)

19. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

bĩnh tình, tự tin, tâm lý tốt e nghĩ là ukie hết thui ý mà chị, hehe

20. Share

Share Shop đồ cho mẹ và bé

Vài kinh nghiệm sinh mổ lần 2:

- Về vấn đề đau sau sinh mổ, thì lần 2 hay lần 3 cũng ko khác gì lần 1 mấy đâu nhé. Mình vẫn thấy thế, mình mổ lúc trưa thì đến tầm tối khoảng 7-8h tối, cố gắng ngồi dậy và bám thành giường đi vệ sinh. Đi tiểu ý. Cố gắng dậy và đi như thế thì dễ tiểu tiện hơn. Tránh nằm lâu vì dễ gây bí đái đấy ạ.
    - Mình mổ buổi trưa thì đến giờ ăn cơm tối mình uống khoảng 1 chén nước coca cola, để có thể đánh hơi được --> lúc này mới ăn cháo được (trước đó khi chưa đánh hơi được thì chỉ uống nước cháo thôi)
    - nếu đặt viên giảm đau thì hỏi bs xem có bị dị ứng ko nhé. vì thuốc này gây dị ứng đoa