Thông tin: Kinh Nghiệm Tổ Chức Tiệc Buffet Ấn Tượng Cho Đám Cưới Của Bạn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi hoa_gl, 30/11/2015.

1. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

KINH NGHIỆM TỔ CHỨC TIỆC BUFFET ẤN TƯỢNG CHO ĐÁM CƯỚI CỦA BẠN
    Tiệc buffet hay còn gọi là tiệc đứng từ văn hóa phương Tây gần đây đã được du nhập vào nước ta. Đây là loại hình tiệc với những chiếc bàn dài để đồ ăn cho khách có thể tự do chọn đồ ăn theo ý mình.

Theo truyền thống, tiệc cỗ cho đám cưới ở Việt Nam thường được tính theo mâm: một mâm có 6 người ngồi và thường có 5 đến 6 món chính và 2 bát canh kèm theo cơm hay bún và đồ tráng miệng. Nhưng đám cưới ngày nay xu hướng chọn tiệc buffet thay cho mâm cỗ thông thường đã và đang được các cặp đôi uyên ương có phong cách hiện đại chọn lựa. Nhưng để có một bữa tiệc buffet ấn tượng cho đám cưới không phải là điều dễ dàng. Hiểu được sự khó khăn đó, chúng tôi xin đưa ra một số gợi ý cho các bạn tham khảo để có một tiệc buffet ấn tượng và hài lòng khách dự tiệc.

Điều đầu tiên là bạn phải Chọn nơi để tổ chức phù hợp:

Nếu bạn có không gian rộng rãi tại nhà thì bạn có thể tìm đến các nơi có loại hình tiệc lưu động chuyên nghiệp để thuê họ về làm tại nhà cho mình. Những nơi chuyên nghiệp họ sẽ lo toàn bộ mọi thứ cho bạn một cách đầy đủ nhất.

Nếu bạn có ý định tìm các nhà hàng để đặt tiệc buffet thì nên tìm các nhà hàng chuyên nghiệp trong thành phố. Các nhà hàng tiệc cưới này thường có kinh nghiệm trong việc tổ chức các buổi tiệc buffet và đội ngũ nhân viên giàu kinh nghiệm, họ sẽ đem lại cho bạn một tiệc buffet ấn tượng. Họ sẽ giúp bạn trang trí tiệc cưới mang phong cách hiện đại, sang trọng mà vẫn đầm ấm. Họ cũng sẽ giúp bạn lựa chọn thực đơn sao cho tiết kiệm ngân sách cưới của bạn mà vẫn đa dạng và đầy đủ định lượng khiến khách của bạn no nê. Với không gian sang trọng, đồ ăn phong phú chắc chắn sẽ đem lại sự hài lòng cho quan khách của bạn.

Đối tượng khách mời
    Vì mang phong cách phương Tây nên tiệc buffet thường hợp với những người trẻ tuổi thích sự hiện đại, tự do. Bạn nên cân nhắc kĩ khi mời khách để có thể mời những người thật sự phù hợp với nó. Tuy nhiên đám cưới sẽ luôn có những người nhiều tuổi tham dự nên bạn cần bàn bạc với nhà hàng để họ xếp cho bạn một khu bàn ghế riêng với nhân viên để lấy đồ ăn cho họ. Việc sắp xếp cho những người lớn tuổi không quen với cách ăn hiện đại này sẽ giúp cho bữa tiệc được ổn định hơn.

Một số việc cần lưu ý
    – Khi sắp xếp đồ ăn bạn không nên để hết chúng trên một cái bàn to mà nên chia ra tầm 3 – 4 bàn nhỏ và để rải đều ra không gian tiệc cưới. Việc sắp xếp này giúp bạn phân bổ được lượng khách trong bữa tiệc giúp cho đỡ chật chội, như thế khách sẽ dễ dàng di chuyển trong bữa tiệc để lấy đồ ăn và nói chuyện với nhau.
    – Bạn cũng nên để một số ghế để khách có thể ngồi nghỉ ngơi khi mỏi chân.
    – Để có một bữa tiệc buffet ấn tượng bạn nên luôn chú ý đến các chi tiết trong bữa tiệc như xem đồ ăn hết chưa để còn nhắc nhà hàng mang thêm ngay tránh để khách phải đợi.

Mong rằng các bí quyết trên sẽ giúp cô dâu chú rể có một bữa tiệc buffet ấn tượng cho lễ cưới của mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoa_gl
    Đang tải...

2. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

Tiệc buffet cho đám cưới vẫn là lựa chọn của một số ít các cặp đôi vì văn hóa truyền thống của người Việt mình là tiệc cỗ truyền thống. Hiện nay phần lớn KH lựa chọn dịch vụ tiệc buffet khi công ty, cơ quan muốn tổ chức liên hoan dịp cuối năm hay gặp gỡ bạn bè, đối tác, khách hàng,..