Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Và Chia Sẻ Cho Những Ai Muốn Bỏ Thuốc Lá

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi tranthuyen, 12/10/2016.

1. tranthuyen

tranthuyen Thành viên chính thức

Chuyện là như này các mẹ a.
    Em năm nay 32 tuổi, ngày còn đi học đua đòi theo các anh chị và các bạn học đòi hút thuốc lá. Đến năm thi vào cuối cấp học ôn nhiều căng thẳng nên hút thuốc nhiều hơn rồi nghiện thuốc lá lúc nào không hay
    Ban đầu sợ bố mẹ còn hút trộm thuốc lá, phần vì không có tiền nên hút cũng ít. Sau đó đỗ trung cấp học 2 năm cũng vẫn giữ điếu thuốc trên môi rồi đi làm vẫn hút. Như vậy em đã hút thuốc từ năm em 18-32 là được 15 năm.
    Quãng thời gian đi làm, quen, yêu rồi lấy vợ năm 2013 vẫn hút thuốc. Mặc dù bà xã nhiều lần khuyên bỏ thuốc lá e vẫn để ngoài tai, sau đó thì cũng có mấy lần bị ốm. Nói chung là mỗi năm ốm khoảng 3 lần đi khám đều bị viêm phế quản, bỏ được vài hôm khoẻ lại hút. Mỗi lần hút lại như vậy thuốc thơm và quyện đậm đà hơn. Sau 1 thời gian hứa với vợ là sẽ bỏ thuốc lá chuyển sang thuốc lào để hút cho ít đỡ mệt hơn. Đúng là thời gian đầu chuyển sang thuốc lào công nhận hút ít hơn thật người khoẻ hơn tí xong đâu lại vào đó. Được khoảng 6 tháng nhiều lúc đi làm không có điếu để hút thuốc lào thì lại hút thuốc lá và thời gian gần đây chơi cả thuốc lá và thuốc lào. Đối lúc đi nhậu cùng các đối tác có cả xì gà thì loại nào cũng chiến được. Rồi vào đầu năm 2014 gia đinh người quen em có cháu bé 2 tuổi bị ung thư máu không chữa được phải trị xạ, bố nó ân hận vì bác sĩ nói kết luận nó bị vậy 1 phần do nhà có ngừoi hút thuốc lá ảnh hưởng tới việc cháu bị bệnh. Lúc đó tự dặn lòng mình về sẽ bỏ thuốc lá ngay nhưng đến cách đây tầm tháng 7/2016 e lại bị cảm cúm em bỏ thuốc được 3 ngày sau đó lại tái nghiện. Thật quá thất vọng về bản thân. Nói chung bỏ thuốc lá là do nghị lực của chính mình.
    Em lập topic này để chia sẻ cảm giác thèm thuốc và bỏ thuốc như nào cùng chia se kinh nghiệm hay những vấn đề liên quan tới thuốc lá tác hại của nó để mọi ngừoi cùng nhau cai thuốc
    Tính đến lúc e viết bài này lên e đang cố gắng hết sưc và quyết tâm bỏ thuốc được 1 tuần roi ah e đang tiếp tục nung nấu í định này momg mọi người ủng hộ em vì em đang bị cơn đói thuốc hành hạ đánh máy cho chân tay đơ buồn bực
    Tiếp theo em sẽ xin chia sẻ kinh nghiệm của e qua việc bỏ thuôc lá để mọi ngừoi giúp ngừoi thân của mình cai thuốc nhé. Em đang quyết cai bằng được để khuyên những ngừoi thân bỏ thuốc ah em xin tạm dừng để tí e viết tiếp

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tranthuyen
    Đang tải...

2. tranthuyen

hình ảnh ngừoi hút thuốc hơn 30 năm

Attached Files:

Kích thước file:
      339.9 KB
      Lượt xem:
      76
    Sửa lần cuối: 21/10/2016
  3. tranthuyen

Em xin chia sẻ tiếp
    Ngày 28/9/2016 e quyết định se cai thuốc lá cho bằng được và e ấn định ngày bắt đầu bỏ thuốc là 5/10/2016
    Các bác phải để thời gian đê chuẩn bị tinh thần chọn ngày cai thuốc là ngày không có các cuộc nhậu nhẹt dễ làm mình hút thuốc tốt nhất là vào ngày nghỉ
    Bình thường 1 ngày e hút hết khoảng 18-20 điếu
    Ngày 29/9 e giảm số lượng xuống còn 15 điếu
    Ngày 30/9 e giảm còn 12
    Ngày 1/10 e giảm còn 9
    Ngày 2/10 còn 7
    Ngày 3/10 còn 5
    Ngày 4/10 còn 3 điếu và vứt tất các điếu thuốc còn xót lại vào thùng rác
    Dọn dẹp bật lửa, bao diêm, gạt tàn vào thùng rác
    Và nếu được thì viết rõ ra lý do cai thuốc, tác hại của thuốc lá tới bản thân và người xung quang để thêm động lực
    Đến ngày qđinh cai thuốc ngày 5 sáng dậy như thói quen bao giờ cũng phải tìm hút điếu thuốc thì e đi ve sinh cá nhân rồi tắm nước nóng già sau đó uống 1 cốc nước lọc thật to cho no căng bụng roi đi làm
    Thật thà mà nói mấy chị em phụ nữ không hút thuốc cứ nghĩ cai thuốc là cai phát được ngay là chưa đúng nên nhiều khi thây ông xa bảo cai thuốc xong mấy ngày thấy hút lại nói theo giọng xỏ xiên là đàn ông hay bị tự ái mà phải động viên
    Sau 1 ngày bỏ thuốc ngừoi uể oải, lơ mơ, bồng bềnh rất khó chịu, có tới khoảng 3-4 lần cơ thể mệt mỏi đòi thuốc lá những lúc như vậy phải uống thật nhiều nước, đi bộ hoặc vận động ngay không nên ngồi yên 1 chỗ sẽ rất dễ hút lại
    Khi vượt qua ngày đầu tiên sáng dậy sẽ cảm thấy người khoan khoái hơn 1 chút nhưng ngủ dậy vẫn như này đầu cảm giác thèm thuốc bắt đầu hành hạ cơ thể. Lúc này nếu ở gần chồng cố gắng động viên và mat xa nhẹ. Sau đó đi tắm và nhớ uống nước cho căng bụng lên, hít thở sâu. Cả ngày cố gắng không ngồi 1 chỗ quá lâu hơn 45 phút nhất là những nơi có người hút thuốc. Đối với mình ngày thứ 2 đã nhờ bạn mua cho miếng dán có chứa nicotin để dán vào cho cơ thể không bị thiếu hụt nicotine dễ hút lại thuốc lá. Cố gắng vận động nhiều đi lại nhanh giúp quên đi cảm giác thèm thuốc, khi dán miéng dán đó vào cảm giác thèm thuốc vẫn sẽ xuất hiện nhưng phải tự nhủ với lòng mình không được bỏ cuộc
    Ngày tiếp theo cho đến giờ vẫn như vậy và tới ngày thứ 7 cảm giác thèm thuốc sẽ đỡ hơn
    Và đặc biệt các bạn nên biết thuốc lá có thể làm cho bạn bị hoại tử chân tay có trường hợp nặng phải cưa cả chân. Đối với mình có trường hợp ngừoi quen hút thuốc nhiều bây h bị phổi tắc nghẽn mãn tính mỗi tháng phải mua thuốc uong mất 2 triệu chỉ để duy trì nếu không uống thuốc thì toi luôn
    Đây là hình ảnh mình sưu tầm được đặt làm hình nền cho các bác nhé

Sửa lần cuối: 6/10/2017
    hanggnt thích bài này.
  4. tranthuyen

Nhìn ghê luôn

Attached Files:

Kích thước file:
      989.2 KB
      Lượt xem:
      77
  5. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Bố mình nghiện thuốc lá nặng , k bít có bỏ đk k ?haizzzz

6. tranthuyen

Có nhiều người nghiện rất nặng bạn ah, như ô bác mình ở quê nghiện cả thuốc lá lẫn thuốc lào ngừoi gầy sọp đi, sau 1 lần khó thở phải đi cấp cứu ở bệnh viện huyện rồi phải lên bệnh viện bạch mai. Bác sĩ khám xong kết luận tim bị sao đó mình ko rành lắm phải đặt lại ống ten không sẽ bị vỡ nguy hiểm tính mạng. Mà bạn biết ở quê khó khăn lắm mà vẫn phải vay mượn tiền để chữa. Giờ tháng nào cũng phải trả tiền lãi ngân hàng và tiền mua thuốc uống để duy trì không là nguy hiểm mất 2 triệu mà vợ thì phải đi làm thuê trên này vất vả. Ông bác thương vợ và nghe lời bác sĩ đã bỏ thuốc được hơn năm nay rồi. Nhưng như vậy dù sao cũng hơi muộn nhưng vẫn còn cứu vãn được. Mình cũng đang cố để bỏ thuốc và mình dùng miếng dán nicotine mình mua 1 hộp giá 770k có 14 miếng để dán công nhận dán vào cũng có tác dụng cơn thèm thuốc giảm đáng kể cộng với quyết tâm nữa thì mình nghĩ bố bạn sẽ bỏ được thuốc. Bên cạnh đó mọi người xung quanh ủng hộ tinh thần cho bác, mua hoa quả và ăn nhiều rau, uống nhiều nước và bạn chụp mấy cái ảnh thật kinh về thuốc lá để bác xem mỗi khi thèm thuốc mình nghĩ chắc là sẽ ổn thôi chúc bạn sẽ là ngừoi đồng hành giúp bác bỏ thuốc. Quan trọng là tư tưởng các cụ cứ nghĩ mình già rồi trẻ mới nên bỏ nên bạn cũng phải nhẹ nhàng và động viên tinh thần cho bác. Mình cũng cố gắng bỏ sau đó mới dám khuyên những ngừoi thân của mình, không lại bảo mình chém gió
    PS: hôm qua có thằng em cùng chỗ làm phì phèo điếu thuốc mình bảo đừng hút thuốc trước mặt anh a đang cố bỏ thuốc, nó làm ngay câu bỏ làm gì mất bao công mới nghiện được. Cũng như vậy ô bạn mình nói đang bỏ thuốc không hút nữa thì nó bảo nhục lắm.
    Haizz nói chung giường như con người nhiều lúc rất xấu tính hình như nhiều người sợ mình bỏ được thuốc lá họ xấu hổ hơn nên họ cũng lôi kéo mình tái nghiện
    Nên các bạn ai định bỏ thuốc có ai nói gì cũng được miễn là đừng tái cầm lại điếu thuốc vì hút lại chắc chắn sẽ hút nhiều hơn lúc trước, dù chỉ 1 hơi cũng đừng yếu mềm.
    Cố lên hết 1 ngày nữa rồi, ngày mai lại 1 ngày mới cố gắng cố gắng hết sức để nói không với thuốc lá

hanggnt thích bài này.
  7. tranthuyen

Em đã xem rất nhiều video liên quan đến những tác hại của thuốc lá nhưng chỉ có video này làm em thấy ghê sợ nhất

8. bangty901

bangty901 Thành viên đạt chuẩn

Mình bảo bố bỏ mà có bỏ được đâu :( chán lắm, cứ hút liên tục ý. Mà cái này hại lắm chứ có tốt lành gì đâu mà dùng hoài à

9. tranthuyen

Cái này do suy nghĩ của mỗi ngừoi để đảm bảo sức khoẻ của bản thân mình và những người xung quanh, nên bạn cứ từ từ nói và cho bác nhà xem những hình ảnh liên quan tới tác hại của thuốc lá tới sức khoẻ của bác và sự ảnh hưởng của khói thuốc tới những người thân yêu,. Muốn bỏ được thuốc quan trọng nhất là sự quyết tâm của bác không ai có thể làm giúp được. Chúc bạn giúp bác từng bước cai thuốc lá thành công

10. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

oạch...ck mình nghiện lắm luôn ý....nhưng chắc ko bao giờ cai đc...chỉ mong ngày ông ấy hút 3 điếu là tốt rồi...

11. tranthuyen

Hôm nay ngồi nhậu thịt chó sau đó còn đi uống cà phê may mắn là lúc say vẫn nhớ là mình đang cai thuốc. Nằm ngủ được nửa tiếng mệt lắm vẫn phải cố gắng dậy đi tập thể dục

12. tranthuyen

Ui ngày mà hút 3 điếu thì lúc hút điếu thuốc ngon vô cùng không muốn bỏ luôn, nhưng ít người hút ít vậy lắm đã hút là ngày ngồi uống cà phê, uống rượu, trà đá là mỗi lần phải hút 5-6 điếu chưa kể đi gặp đối tác nói chuyện hay mời nữa . Neu ai hay ngoi xem phim, choi game thì hút vô tội vạ

nguoikhiemthi thích bài này.
  13. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ừ....ông nhà mình thuộc tip hút vô tội vạ....uhm... thế thì khó cai thật rồi...uhm...

14. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Sợ quá nhỉ, nghe bác kể chuyện mà thấy ghê quá, nghiện khổ vậy ah :)

15. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

Phải bảo xã mình vào đọc cái này mới đc

16. tranthuyen

Căn bản là ai muốn cai phải do người đó chủ động nêu khó quá hạn chế được bao nhiêu tốt bấy nhiêu các bác ah

nguoikhiemthi thích bài này.
  17. tranthuyen

Lại 1 ngày nữa vượt qua được chính bản thân mình
    Lo quá ngày mai thằng e sinh nhật con gái nó mời đi ăn, lại nhậu sợ nhất những lúc nhậu nhẹt bọn nó phả khói vào mặt lại lên cơn hjx
    Vợ thì bảo thôi mai 2 bố con đi để bố trông con mọi ngừoi đỡ mời rượu và phải chạy theo nhóc sẽ đỡ hút thuốc và cơ bản nhất có con ở bên cạnh sẽ là động lực cho mình vượt qua được những cám dỗ của khói thuốc. Thôi cố lên nào, mình còn miếng dán hỗ trợ nữa lên phải vượt qua thôi. :))

18. tranthuyen

Chi phí hút thuốc rất tốn kém
    Như mình hút 1 ngày 1 bao là 20k x 30 ngày = 600k/ tháng x 12 tháng = 7.200.000 đ như vậy mình hút 15 năm là mất 108.000.000 đ
    Mỗi năm bị khoảng 5 lần ốm ho hắng do thuốc lá mỗi lần mất 300k tiền thuốc uống =1.500x 15 năm= 22500000
    Tổng mất là 130.500.000
    Đấy là chưa tính nếu bị bệnh nặng mà phải nằm viện điều trị thì sẽ mất nhiều tiền hơn nữa

19. tranthuyen

Theo thống kê, tại Việt Nam mỗi năm có 40.000 người tử vong do những hậu quả của hút thuốc lá và con số này sẽ tăng lên tới 70.000 người vào năm 2030 nếu không có biện pháp ngăn chặn.
    Thuốc lá trực tiếp (hoặc gián tiếp) mang đến rất nhiều mầm bệnh nguy hiểm như: bệnh phổi, bệnh đường hô hấp, răng miệng, tim mạch, sinh sản… Nếu bỏ hút thuốc lá sẽ nhận được những lợi ích sau đây:
    Sau khi dừng hút thuốc 20 phút, cơ thể của bạn bắt đầu có một loạt các thay đổi:
    - 20 phút sau khi dừng hút thuốc lá, nhịp tim của bạn trở lại bình thường.
    - 12 giờ sau khi cai thuốc lá, nồng độ khí carbon monoxide trong máu của bạn về mức bình thường.
    - 2 tuần đến 3 tháng sau khi cai thuốc lá, nguy cơ đau tim của bạn bắt đầu giảm; chức năng phổi bắt đầu cải thiện.
    - 1 - 9 tháng sau khi cai thuốc lá, bệnh ho và thở hụt hơi của bạn giảm.
    - 1 năm sau khi cai thuốc lá, nguy cơ mắc bệnh mạch vành do hút thuốc của bạn giảm một nửa so với người đang hút thuốc.
    - 5 năm sau cai thuốc lá, nguy cơ đột quỵ của bạn giảm xuống bằng mức của người bình thường.
    - 10 năm sau khi cai thuốc lá, nguy cơ ung thư phổi của bạn bằng một nửa của người hút thuốc. Nguy cơ ung thư miệng, họng, thực quản, bàng quang, thận, tuyến tụy đều giảm.
    - 15 năm sau khi cai thuốc lá, nguy cơ bệnh mạch vành của bạn bằng ở mức của người không hút thuốc.

dauan104 thích bài này.
  20. tranthuyen

Mong mỏi

Attached Files:

Kích thước file:
      80.3 KB
      Lượt xem:
      67