Kinh tế khó khăn, hết vốn, không đủ tiền duy trì cửa hàng và nuôi con

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tu.linh, 26/9/2012.

1. tu.linh

tu.linh Thành viên đạt chuẩn

Tình hình kinh tế bây giờ khó khăn quá, chắc ai cũng biết cả. Em đi ngoài đường mà thấy cửa hàng nào cũng sale với chuyển nhượng. Bản thân em cũng đang có một cửa hàng thời trang nhỏ nên lo lắng quá! Vì tiền mở cửa hàng từ đầu là đi vay (của người thân), lúc đầu bán cũng được lắm ạ, em đi nhập hàng mới bên Thái mấy chuyến về rồi. Chỉ đợt này là bán chậm theo tình hình chung thôi, thêm nữa đồ của em lại hơi đặc biệt và kén người mặc, nên dù có khách vào nhưng nhiều khi khách lại ko chọn được đồ dễ mặc.

Thực ra thì em vẫn túc tắc bán hàng được đủ để lo chi phí và xoay vòng vốn nếu tháng vừa rồi không xảy ra một vài chuyện riêng khiến em phải chuyển cửa hàng. vừa phải đóng cửa hàng cũ, vừa phải tìm mở cửa hàng mới. (hơn 1 tháng đóng cửa hàng cũ => không thu nhập được đồng nào, trong khi đó lại đầu tư vào thuê và sửa/trang trí cửa hàng mới - dù nho nhỏ thôi nhưng cũng tốn kha khá).

Vậy là cuối cùng em cạn vốn, rơi vào tình trạng bế tắc và buồn quá các mẹ ạ. Đồ mùa hè thì vẫn còn vì đợt vừa rồi ko bán hàng. Đồ thu thì chưa nhập được, giờ có nhập cũng ko còn vốn nữa. Cửa hàng mới đã khai trương đi vào hoạt động rồi, nhưng ít khách. Giờ em đau đầu lo nghĩ không biết nên làm thế nào.
    Đúng là rơi vào tình cảnh oái oăm. Vì muốn duy trì cửa hàng (em ko bao giờ có ý định nghỉ kinh doanh cả) nên đã đầu tư lo làm cái cửa hàng mới cho nhanh, giờ làm xong rồi thì lại hết cả vốn để nhập hàng thu.
    Em còn có ý định hay là rủ ai có ít vốn nhưng cần địa điểm thì chung cửa hàng với em, nhưng em cũng chưa làm vậy bao giờ, mà cũng chẳng biết có ai có nhu cầu đó không nữa.

Giờ đối mặt với việc phải trả tiền thuê nhà, các chi phí, tiền đóng học + ăn uống cho con (em đang là singlemom), và lo vốn để nhập hàng mới... em thấy chao đảo và nản quá.
    Nhiều khi lo nghĩ đến stress, buồn, mà chẳng nói được với ai. Vì thực ra em là người đang gồng gánh nợ nần và gánh nặng cửa hàng, con cái thì em hiểu rõ hoàn cảnh của mình, chứ người ngoài, ngay cả bạn bè, chẳng ai hiểu được em đang khó khăn tới mức nào. Bố mẹ thì em ko dám nói, lúc nào cũng tỏ ra mình bình thường cho mọi người đỡ lo.

Các mẹ có lời khuyên nào cho em không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tu.linh
    Đang tải...

2. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Kinh tế khó khăn, hết vốn, không đủ tiền duy trì cửa hàng và nuôi con

Em rất cảm phục ý chí của mẹ nó. Mong thời gian sắp tới mẹ nó có thể tìm được người tin tưởng cùng kinh doanh.
    Em không biết rõ hoàn cảnh của mẹ nó như thế nào?
    Nhưng em nghĩ mẹ nó cứ nói với bố mẹ đi, đừng giấu bố mẹ những lúc này, các cụ sau này mà biết chắc sẽ buồn.
    Hơn nữa, bố mẹ mình mà, nên các cụ sẽ hết mực yêu thương mẹ nó :)

tu.linh thích bài này.
  3. haminh.panasonic

haminh.panasonic Thành viên mới

Vấn đề là không thể nói ra được với Bố Mẹ nên mới lên đây than thở.
    Bạn này, nhà hàng xóm mình trước đây cho 1 cậu bán Giầy Xuất Khẩu thuê, cậu ấy làm ăn chật vật lắm, rồi cậu ấy định trả lại cửa hàng và bán thanh lý toàn bộ giá rẻ.
    Có 1 chị cũng gặp bế tắc nhưng kinh doanh quần áo đã liên kết với cậu này cùng thuê chung cho giảm chi phí, 1 người chỉ bán giày dép, một người chỉ bán quần áo... tự nhiên mình thấy dạo này khá tấp nập, có vẻ như có tiến triển.
    1 điều mình thấy trước mắt, bạn thử suy nghĩ xem sao.
    Chúc bạn thành công.

tu.linh thích bài này.
  4. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Khó khan quá đi ý chứ, h chắc chỉ bán đồ ăn còn tạm đc

tu.linh thích bài này.
  5. tunglam0983

tunglam0983 a

bạn gặp phải 1 vấn đề là quản lý dòng tiền chưa tốt, tiền của bạn đọng trong hàng mà chưa chuyển lại thành tiền, bạn mất thanh khoản và lo lắng. Mình nghĩ chắc chắn bạn phải nói với mẹ bạn.
    Việc tìm thêm đối tác share cửa hàng cũng là cách mà nhiều người đang làm. Bạn chịu khó chụp ảnh cửa hàng và up lên vài trang rao vặt, vài diễn đàn để mọi người biết rõ và nếu có nhu cầu sẽ liên lạc sớm với bạn.
    Ngoài ra, cũng phải tính phương án bán thanh lý hàng hè (lỗ cũng được) để giải phóng vốn nhập đợt hàng mới.

tu.linh thích bài này.
  6. tu.linh

Thanks các mẹ đã chia sẻ!
    Gia đình mình cũng hơi phức tạp, nên việc chia sẻ với bố mẹ là điều không thể. Mình với mẹ cũng hay xung khắc nhau nên hễ cứ nói chuyện, nhất là chuyện tiền nong, là cãi nhau liền. Thế nên mình mới nói cái khó và cái khổ này chỉ mình mình hiểu chứ ko chia sẻ được với người thân.
    Mình cũng đã và đang thanh lý hàng hè với giá chỉ còn 1/2, nhưng bây giờ HN đang giao mùa, mà sale thì hầu như cửa hàng nào cũng sale, nên vẫn bán rất chậm.
    Nhiều khi mình nghĩ cũng có thể do cái duyên bán hàng nó chưa có, hoặc mình đang trong vận hạn cũng nên.
    Hồi mới mở cửa hàng, bán chạy và đều lắm, chỉ 1-2 tháng trở lại đây thì bán chậm hơn. nhưng sẽ ko đến mức bi đát như bây giờ nếu ko xảy ra một số chuyện riêng khiến mình phải đóng cửa hàng cũ (là nhà của người quen) gấp và trích vốn ra để đầu tư mở cửa hàng mới.

Có lẽ giờ nên đi tìm người nào share chung cửa hàng các mẹ nhỉ? Mình ko có kinh nghiệm trong những chuyện như thế này lắm. Thôi hi vọng là sẽ tìm được cách giải quyết khó khăn này

7. quanthuha

quanthuha dauduahandmade.tk

Cửa hàng nhà mẹ nó thuê bao tiền một tháng, diện tích bao nhiêu và địa chi? để mình hỏi giúp em mình xem có muốn thuê chung không, cảm ơn bạn

tu.linh thích bài này.
  8. dohuechinhhieu

dohuechinhhieu Thành viên chính thức

đúng là có nhiều chuyện không thể nói với ai được mà giữ mãi trong lòng thì bức bối, lại không muốn bố mẹ biết lại đau lòng mà cũng chẳng giúp được gì cả;) chia xẻ với em. Hãy cố gắng, hy vọng thời vận đang tới em nhé

tu.linh thích bài này.
  9. maitrang1610

maitrang1610 Cún yêu

Giờ kinh tế khó khăn mẹ nó ạ, mẹ nó nên chụp ảnh up diễn đàn để giới thiệu sản phẩm của mình đến mọi người xem. Cố lên chị ạ;)

tu.linh thích bài này.
  10. tu.linh

Cửa hàng em mới mở ở mặt ngõ Văn Chương, em làm lại toàn bộ sơn/dán và trang trí rất xinh, giá thuê rất rẻ vì của người quen giúp, dù ngay mặt tiền nhưng chỉ có 2tr/tháng. Nểu có ai cần cửa hàng thì cứ pm cho em, em sẽ cho địa chỉ và gửi ảnh cho xem ạ.
    hoặc mẹ nào bận đi làm/con nhỏ mà vẫn muốn kinh doanh, vừa kinh doanh online vừa muốn có nơi bày hàng, thì em cũng có thể share chỗ bày hàng và bán hàng giúp luôn (hiện nay em là người trực tiếp bán hàng chứ ko thuê nhân viên), hình thức share như nào thì có thể bàn cụ thể ạ.

11. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Bạn chụp ít ảnh lên được k, mình cũng đang quan tâm. có bản đồ thì càng tốt

12. tu.linh

chị check PM chị nhé, em gửi ảnh cho chị xem ạ!

13. đồ hiệu_giá rẻ

đồ hiệu_giá rẻ Thành viên tích cực

Kinb tê khó khăn thật đấy em cũng đag phải lai lưng ra đây

14. gacon_handmadeshop

gacon_handmadeshop Mỹ phẩm handmade

Mẹ nó cố lên, cho địa chỉ để khi nào các chị em trên này có nhu cầu mua, hay mẹ nó up ảnh lên sale hàng hè cho các mẹ vào mua ủng hộ đi để thu hồi vốn. Chúc 2 mẹ con may mắn và mạnh khỏe nhé

tu.linh thích bài này.
  15. buitoantam

buitoantam Thành viên đạt chuẩn

Thụi. chúc chị sớm vượt qua khó khăn...... chị up ảnh hàng hè lên cho mọi người xem coi có giúp gi được không ạ

16. mybube

mybube Bube Shop

thông cảm với chị, em giờ cũng đang mệt mỏi quá
    Em đang nợ vài chục triệu nữa, tiền hàng còn đọng...nhiều lúc nhức đầu kinh khủng.
    em giờ cũng đang tìm cửa hàng nhưng giá như cửa hàng họ chỉ bắt nộp 1 tháng 1 thì tốt
    Mệt mỏi

17. tu.linh

Mẹ nó có muốn chung cửa hàng với mình ko? ở Văn Chương. Tiền thuê nhà rẻ, ko có thời gian bán hàng thì mình bán hộ, hàng của ai người đấy hưởng thôi ạ. Giờ em ko còn tiền nhập hàng mới nên cũng muốn tìm cách cho cửa hàng nó phong phú hàng hơn

18. tu.linh

Cám ơn các mẹ đã động viên. em quyết định đăng tin tìm người share hoặc kí gửi hàng. Link ở dưới ạ. Các mẹ thấy ai có nhu cầu thì chỉ giúp cho em nhé.

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/695074-MOD-cho-em-NH%E1%BB%9C-v%E1%BB%9Bi-a!-C%C3%B3-m%E1%BA%B9-n%C3%A0o-%C4%91ang-b%C3%A1n-h%C3%A0ng-online-MU%E1%BB%90N-K%C3%8D-G%E1%BB%ACI-%C4%91%E1%BB%93-%E1%BB%9F-c%E1%BB%ADa-h%C3%A0ng-ko?p=13928625#post13928625

19. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Cố lên mẹ nó ơi
    Vẫn phải cố gắng mà chiến đấu thôi
    Sau cơn mua trời lại sáng

tu.linh thích bài này.
  20. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

bạn mới chuyển cửa hàng nên ít khách là điều dễ hiểu mà, chuyển cửa hàng mất đi nhiều khách quen, bạn hãy kiên trì và cố gắng lên ít nữa quen khách lại bán chạy ngay mà, với lại mình ít vốn bạn nên lấy loại hàng dễ bán về cả mẫu mã và giá cả, thử nghiên cứu về maketing xem như sale, đăng tin trên các trang rao vặt hoặc kinh doanh online xem... nói chung là cố gắng, cố gắng và cố gắng. Chúc bạn buôn may bán đắt