Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi chaucaochep, 10/7/2012.

1. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Ký sự năm nay 2014 của bạn Cào

Đỗ Anh Trung CNN rùi!!!!
    Đánh giá bản thân
    Ba tháng hè hô quyết tâm nhưng kết quả là .... 0
    Mẹ cũng chưa làm tròn nhiệm vụ đề ra
    Giậm chân tại chỗ
    Hopping for the best
    Thi trường chuyên chỉ như một cuộc chơi

Ký sự năm 2012 của bạn Chấu

Vậy là con đã xuất sắc vượt qua kỳ thi vào 10 cam go mà có nhiều người còn đánh giá là hơn cả kỳ thì đại học. Bao nhiêu công sức của cả mẹ và con giờ đã được đến đáp xứng đáng bằng kết quả thi của con. Con đỗ cả Chuyên ngữ CNN, chuyên Anh SP và chắc chắn là sẽ đỗ vào chuyên AMS (chỉ chưa biết là Anh 2 hay Anh Trung thôi hi hi). Và nhìn lại thì thấy chặng đường cũng … đơn giản … thôi nhỉ… vì mình đã vượt qua xuất sắc rùi mà he he.

Chặng đường bắt đầu từ khi con học lớp 5 cơ. Mẹ con mình thử sức bằng việc thi vào AMS cấp 2. Bắt đầu luyện thi hơi muộn khi con kết thúc năm học lớp 5 nên thời gian không cho phép một lượng kiến thức lớn, nâng cao hơn hẳn những kiến thức con được học ở trường, ngấm và trở thành kiến thức thật của con. Hơn nữa ngoài lớp cấp tốc ở trường AMS ra con chỉ học với mẹ, mà con vẫn đùa là lớp học thêm của MC, nên kỳ thi năm ấy mình ko vượt được chướng ngại vật nhỉ. Tuy vậy kết quả sát với điểm chuẩn cũng đã là thành công của mẹ con mình rùi, chắc chắn là mẹ vẫn rất tự hào về thành tích đó của con dù điểm ko đủ để đỗ!!!

Lựa chọn trường cấp 2 lúc đó cũng là một vấn đề đau đầu của mẹ. Trường nào đây: dân lập hay công lập gần nhà. Cuối cùng mẹ quyết định con sẽ học trường làng, theo đúng khu vực nhà mình ở. Điều khiến mẹ quyết định chọn trường này là:

1. Trường rất gần nhà, mẹ sẽ đỡ vất vả hơn nhiều khi đưa đón con đi học vì còn phải lo cho em nữa và khi con lớn hơn một chút, con có thẻ tự mình đi xe đạp đi học được
    2. CSVC của trường còn mới, sân trường rộng, lớp học thoáng đãng, mát mẻ.
    3. Trường công nên khoản đóng góp là không đáng kể và vì thế nên mình cũng ko kỳ vọng j nhiều vào trường và vì thể sẽ không …. thất vọng he he
    4. Con chắn chắn sẽ thi được vào lớp chọn của trường nên các bạn cùng lớp cũng sẽ có trình độ tương đương, con sẽ đứng vào khoảng thứ 10 trở lên của lớp. Đó là một vị trí mà mẹ (và bà ngoại) cho là lý tưởng để phấn đấu.

Vậy là xong .... con đã vào nhập học cấp 2 phù zzzzzzzzzzzzzz, tạm nghỉ xả hơi chút với vụ học hành trường lớp

Lớp 6, lớp 7 qua đi, con vẫn duy trì được phong độ học tập của mình mà không cần phải đi học thêm mà cũng ko cần lắm đển « cảnh sát » mẹ vì cảnh sát còn đang bận nhiệm vụ khác là cho em con thi vào AMS cấp 2 và út ọp ẹp đi nhà trẻ he he!!!

Lớp 8, khi em con cũng đã yên vị vào lớp chọn cùng trường với chị thì mới là lúc mẹ để ý đến con. Mẹ con mình cùng nhau lập ra mục tiêu:

AMS 3 !!! yehyehyehyehyeh

Nào ta cùng phân tích tại sao:

1. Gần nhà, trường AMS đã chuyển về gần nhà mình. Lại là gần nhà, tất nhiên rùi. Vì « nhất cự ly » vẫn có thể áp dụng trong trường hợp của mẹ con mình. Gần nhà thì được lợi nhiều thứ lắm mà quan trọng nhất là ... sức khỏe
    2. Trường mới. Lại là vấn đề CSVC, cũng tất nhiên luôn ko phải bàn cãi. Nếu con học trong một ngôi trường cũ kỹ, tối tăm thì... ai cũng biết là ko tốt như thế nào rồi
    3. Lại là vấn đề muôn thủa là « đóng góp » cho trường.

Ba tiêu chí này là đủ để mẹ con mình thử sức vào trường AMS rồi ko cần kể đến nó là trường chuyên danh tiếng ntn nữa. Cái danh tiếng này thì cần nhiều lời đây!!!!

Quyết tâm chưa ????

Nếu đã quyết tâm rùi thì .... tiến lên thôi

(còn tiếp)

Bài viết #2
    Bài viết #3
    Bài viết #4
    Tính toán để đạt điểm tối đa:rolleyes:
    Bài viết #5
    Bài viết #6
    Sách Tiếng Anh phù hợp
    Bài viết #7
    Bài viết #8
    Bài viết #9
    Bài viết #10
    Amser 12-15#1
    Amser 12-15#2
    Amser 12-15#3
    Ảnh trường Ams
    Hãy bay như chú ong nghệ

Rút kinh nghiệm cho năm tiếp theo
    Chia sẻ kinh nghiệm của mẹ september4you

Một số chia sẻ khác về thủ tục hành chính, chọn nguyện vọng phù hợp tớ trả lời cho một cháu SN 98 nhé. Đánh dấu vào đây khi cần tìm lại cho dễ

http://www.lamchame.com/forum/showt...thành-Hà-Nội-mà-khác-khu-vực-phải-làm-thế-nào

Topic của em beebuzz rất hữu ích, chia sẻ kinh nghiệm học chuyên Anh ở trường ams của chính " sướng chủ " nhá. Lưu vào đây thỉnh thoảng đọc lại, suy ngẫm...

http://www.lamchame.com/forum/showt...ẻ-Chúng-tôi-đã-học-chuyên-Anh-Ams-như-thế-nào

Đây nữa, tiếc là em ấy bị banned rùi mà chắc em ấy cũng bận nên ko tiếp tục chia sẻ với nhà mình được nữa

http://www.lamchame.com/forum/showt...a-mẹ-có-kế-hoạch-và-định-hướng-tốt-hơn-cho-bé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chaucaochep
    Đang tải...

2. zinette

zinette Thành viên tích cực

Ðề: Ký sự "Con thi vào cấp 3"

hóng tiếp quá trình tu luyện của 2 mẹ con để tích lũy cho nhà mình.Cám ơn chủ top

chaucaochep thích bài này.
  3. mehah

mehah Bánh Pía TÂN HUÊ VIÊN - đặc sản Sóc Trăng

Con gái út của chị năm nay học lớ 8 rồi. Rất mong học hỏi kinh nghiệm của hai mẹ con.

4. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

chúc mừng gia đình chị hihi thi cử luôn là sự kiện trọng đại của mỗi nhà,e bị trầm cảm hồi thi đại học vì ko muốn bố mẹ thất vọng,và cuối cùng cũng dc đền đáp em may mắn đậu 2 trường ĐH và quyết định theo ý bố mẹ học Y,hix cảm ơn nhiều lắm tc của các ông bố bà mẹ đã dành cho những người con, chúc bé nhà chị học tập thật tốt

5. chaucaochep

Oh vậy em phải học kinh nghiệm của bác ý chứ!!!!. Bạn lớn nhà bác chắc thi DH rùi nhỉ. Bác chắc cùng lứa với mecunech đúng ko? Đây mới là đứa đầu nhà em. Bạn nhỡ cũng đang học lớp 8 này

mehah thích bài này.
  6. mehah

mehah Bánh Pía TÂN HUÊ VIÊN - đặc sản Sóc Trăng

Con lớn của chị cháu đỗ đại học kỳ thi năm ngoái, hôm nay cháu đang đi tập quân sự rồi. Không hẳn là chị có nhiều kinh nghiệm hơn em đâu... thật đấy. Chị chỉ có sẵn tấm lòng yêu con thôi, chứ chưa có một kế hoạch nào cho con cả.

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

em cũng hóng học hỏi kinh nghiệm của mẹ cháu

8. chaucaochep

« Nếu đã quyết tâm rùi thì .... tiến lên thôi » Nói thì đơn giản như thế như khi bắt tay vào cụ thể mới thấy còn rất nhiều vấn đề !!! Đặc biệt là vụ trường chuyên và danh tiếng của AMS3

Bàn về cái sự trường chuyên lớp chọn thì ý kiến phản bác nhiều lắm. Nào là lấy mất tuổi thơ của con, nào là học lệch, nào là tự tin quá mức cần thiết ..... Mẹ cũng đồng ý với tất cả những ý kiến đó nhưng, lại ... nhưng .. mẹ vẫn quyết tâm, tại sao thế :

1. Ba tiêu chí ở trên góp phần rất lớn cho quyết định đăng ký thi vào AMS (trường công, có csvc tốt và gần nhà)

2. Mẹ muốn đặt ra cho con một mục tiêu để tiến tới, để theo đuổi. Nếu ko đặt ra mục tiêu thi chuyên thì việc vào trường cấp 3 tốt ở quanh khu vực, theo mẹ, ko có j khó với sức học của con hiện tại. Như vậy con chẳng có j phải cố gắng cả !!! Và mẹ cảm thấy như thế thật là phí, phí sức lực và tuổi trẻ của con.... Phải thử xem mới biết sức của mình đến đâu chứ. Và nếu khi thi xong, có kết quả rùi, con thật sự ko muốn học trường chuyên thì ... từ chối he he !!!. Con có thể tự chọn cho mình môn nào cũng được, quan trọng là con thích và có khả năng là OK. Vậy tại sao mẹ con mình lại chọn tiếng Anh mà ko phải là môn khác

2a. Con có khả năng và cũng thấy ... ko ghét!!!. Con chưa gặp được thày cô nào khiến cho con thấy sức hấp dẫn của môn khác hơn hẳn môn TA...
    2b. Tập trung vào học ba môn (T, V, Anh) hơn là dàn trải thành bốn môn (T, V, Anh và môn chuyên)

3. Học ngoại ngữ ko bao giờ là thừa. Dù con có đỗ hay ko đỗ vào các trường chuyên thì việc học ngoại ngữ chắc chắn sẽ giúp ích cho công việc sau này của con. Tại sao mình ko tận dụng lúc này để bắt đầu việc học ngoại ngữ một cách bài bản nhỉ. Từ bé tới giờ con vẫn được bố mẹ đầu tư cho việc học ngoại ngữ nhưng cũng chỉ là học học chơi chơi vậy thôi, đơn giản là vì chưa hề có một mục tiêu cụ thể nào cả. Cần thiết là do bố mẹ nói thế chứ con chưa hình dung cho rõ ràng được. Vậy thì một công đôi việc, con sẽ thấy trong một hai năm tới, học ngoại ngữ để làm gì??

4. Đặc biệt đối với con, quyết tâm vào trường chuyên còn vì... càng lên lớp trên, con càng ko hòa nhập được với các bạn trong lớp. Con và các bạn có các mối quan tâm ko giống nhau, sở thích cũng khác nhau ... nên ko thể có những nhóm bạn thân để cùng nhau chia se. Trong khi các bạn thích và hâm mộ nhạc Hàn và các băng nhạc Hàn quốc thì con lại thích ABBA hay Westlife.... Rồi lại còn vụ nói tục và chửi bậy nữa chứ hic hic.....

5. Cái lý do cuối cùng ko ai có thể phủ nhận đó là « TỰ HÀO ». Nếu mình đạt được mục tiêu đề ra thì đó là niềm tự hào khôn xiết của con và của cả nhà.

Hết chưa nhỉ???? nhưng thế cũng là đủ để mẹ con mình lấy việc thi chuyên Anh làm mục tiêu « chiến đấu » mà xa hơn nữa là quyết định cho con thử sức chuyên Anh AMS, một nơi cạnh tranh khốc liệt nhất, tỷ lệ đấu chọi cao nhất trong tất cả các trường, một nơi được ví như « CHẢO LỬA » của các kỳ thi vào 10

(còn tiếp)

9. zinette

Mẹ con bác đồng tâm hiệp lực tốt thật đấy. Em xin hóng tiếp để học tập

10. meocon1000

meocon1000 Banned

cảm ơn chị đã đăng topic này lên. mẹ con em cung đang chuẩn bị tư thế sẵng sang chiến đấu. chị đăng tiếp lên nữa nhé để cho em học hỏi theo. thờ gian bây giờ cũng không có nhiều

11. duoclieusach109

duoclieusach109 Thành viên mới

Sang năm bé em nhà em cũng lên lớp 10 rồi:) Bé nhà chị giỏi thật đấy:) Vẫn nhớ hồi lớp 12, con cô giáo em cũng chuẩn bị lên lớp 10, có ý thì vào chuyên lí trường Ams, mẹ lúc nào cũng kêu anh cu chẳng chịu học hành gì, ko biết thi có đỗ ko,.... thằng bé chỉ nói mỗi một câu, đỗ chuyên lí trường ams là được rồi chứ gì:)) Thế rồi nó vẫn chơi và vẫn đỗ như thường đấy ạ:)

Nói chung là dù bố mẹ có quan tâm con cái đến đâu, thì chỉ có con tự biết sức học của mình ra sao. Nên bố mẹ cũng chỉ nên định hướng thôi chứ đừng bắt ép con quá bố mẹ nhé. Nhiều khi còn biết thừa sức mình không thể thi đỗ Đh, nhưng bố mẹ cứ ép đi học thật nhiều, chăm sóc thật nhiều, dẫn đến hoặc con quá ức chế mà chẳng thèm học, hoặc quá xấu hổ mà làm chuyện đau lòng.

Bé em nhà em cũng đòi thì Chuyên ngữ, bố em chỉ nói một câu, con thích thì bố cho thi, nhưng tốt nhất đừng có học chuyên làm gì. Mình phải học đều các môn, những môn cần thì thì tập trung hơn 1 tí, ngoài ra còn phải biết học những kiến thức xã hội, đối nhân xử thế, IQ quan trọng, nhưng EQ cũng ko hề kém cạnh.

Ý kiến nhỏ của em. Chúc mừng mẹ con chaucaochep, chúc 2 bé sẽ đạt được đến đích cuối cùng không làm bố mẹ thất vọng:)

susan2004, mehahchaucaochep thích.
  12. Hang-Hoaianh

Hang-Hoaianh Bắt đầu nổi tiếng

E cũng xin được vào để học hoỉ các chị . E hai đứa sát nhau, năm một nên giờ bắt đầu thấy vất vả về đường học tập vì mẹ phải chia đôi thời gian . E cũng đang hướng cho con lên cấp 2 thi vào trường chuyên đây ạ.

13. chaucaochep

Em ơi Chuyên ngữ là môi trường tốt nhất để học đều các môn đấy. Theo thông tin từ nhiều bạn thì chuyên ngữ là chuyên 13 môn, môn nào cũng phải học tốt như nhau nên khá là căng. Và hoạt động ngoại khóa trong CN cũng nhiều và CL luôn. Vì nhà chị khá xa CN mà AMS lại là hàng xóm nên cuối cùng mẹ con chị chọn AMS thôi, vì suy cho cùng đường đi còn dài, còn phải giữ gìn SK mà.

Chị cho con thi chuyên ko phải để học chuyên đâu. Nghe thì có vẻ mâu thuẫn nhưng đúng là như thế đấy. Vào trường chuyên là để lấy môi trường học tập và bạn bè cho con thôi còn vào đấy ko nhất thiết con phải bù đầu vào các môn chuyên. Tất nhiên nếu như vậy thì con và bố mẹ phải chấp nhận là KQ học tập của con sẽ ko còn "sáng ngời" nữa!!!!

14. phamthiuyen

phamthiuyen Thành viên tập sự

các mẹ nhà mình có ai biết gia sư nào môn Toán nào tốt tốt không thì giới thiệu cho mình với
    cu bé nhà mình năm nay lớp 8 rồi mà toán được có 6,7 mình lo quá
    ưu tiên sinh viên nhé chứ học ở lớp với các cô con bảo không vào gì cả..
    cảm ơn các mẹ nhiều

15. chaucaochep

Hôm qua mẹ đã hoàn thành việc nhập học cho con vào chuyên Anh AMS. Đầu tiên là giao nhiệm vụ cho con qua trường xem điểm chuẩn mà nhà trường dán lên trên bảng tin để chắc chắn thông tin trên mạng là đúng, rùi qua trường cấp 2 lấy phiếu báo điểm. Buổi chiểu mẹ phải vào trường Chuyên ngữ CNN để rút hồ sơ mà lần trước do chưa biết điểm AMS mà đã đỗ CNN nên phải nhập học cho chắc rồi phi vào trường AMS nộp.

Phù !!!! vậy là công việc đã hoàn tất. Con đã chính thức trở thành Amser 12- 15. Nhìn con mặc thử bộ đồng phục trường cấp 3 mà mẹ trào nước mắt khi thấy con thật chững chạc !!!! Thế là bây giờ mẹ con mình có thể yên tâm xả hơi, đợi nhập học và ta lại bắt đầu một chặng đường đua mới

16. chaucaochep

Như vậy là con mẹ nó có thể bị hổng kiến thức rồi nên trên lớp cô giảng ko hiểu. Gia sư đúng là lựa chọn cần thiết đấy, chứ kiểu này đi học thêm là không ăn thua đâu. Phải bổ sung kiến thức càng sớm càng tốt chứ để lâu khó lấp lỗ hổng lắm. Tớ chỉ biết một em là SV ĐH Hà nội thôi. Em này trước cũng làm gia sư toán cho con nhà tớ một thời gian ngắn, rất ngoan nhưng em ý đang học ngoại ngữ cơ. Mà cũng ko biết là em ý có nhận làm gia sư nữa không? Nhà mẹ nó ở đâu?, có j PM cho tớ xem tớ co giúp j được ko nhé

phamthiuyen thích bài này.
  17. duoclieusach109

duoclieusach109 Thành viên mới

Vâng, chị nói rất đúng ạ. Em rất đồng tình. Đi học khổ nhất và tốn thời nhất chính là chuyện đi trên đường:) Thà học trường làng mà gần để cho mấy bé có thời gian nghỉ ngơi còn hơn chị nhỉ:)

Trường Chuyên ngữ cũng xa nhà em, phải tầm 8km. Nói chung là nhà em cũng ko quan tâm chuyện thành tích lắm nhưng bố mẹ cũng muốn bé em được học hành thoải mái, ko phải đi học xa, học thêm nhiều để còn thời gian chơi và nghỉ ngơi nữa:)

Bé nhà chị cũng học chuyên Anh ạ? Cô giáo dạy Văn học thêm của em ngày xưa là chủ nhiệm lớp Lí 2 ở Ams có nói bên trường Ams, lớp chuyên 1 thường chúi đầu vào học, chứ chuyên 2 thì đỡ hơn, biết chơi nên học hành cũng vui vẻ lắm:)

Chúc mừng 2 mẹ con nhé:)

18. zinette

Chúc mừng 2 mẹ con chị. Con đỗ cả 2 trường chuyên này chắc chắn công lao mẹ ko ít. Chị chia sẻ tiếp đi để em noi gương

19. chaucaochep

Mục tiêu đã rõ ràng rùi, bây giờ tiếp theo là chiến lược. Mục tiêu đề ra thế thôi nhưng làm thế nào để con không bị quá tải bởi các kiến thức nâng cao, không bị đuối sức do các buổi đi học thêm chồng chéo lên nhau, không bị ... « tàu hỏa nhập ma ».... Mẹ lại phải phân tích

Thi đầu vào của trường AMS 3 sẽ gồm Toán, Văn, Anh điều kiện và Môn chuyên (điểm sẽ được nhân đôi).

Môn toán và văn là cùng đề với thi vào 10 nên kiến thức chắc chắn đến 90% là cơ bản để cho đa số các bạn ở những vùng xa xôi có thể làm được. Thế nên nếu con ôn chắc kiến thức cơ bản với cô giáo trong trường cấp 2 và làm bải cẩn thận con có thể được 9 điểm toán và 8 điểm văn. Thế nên mẹ quyết định ko cho con đi học thêm lớp văn toán nào ngoài học phù đạo ở trường.

Vì con thi chuyên Anh nên Anh điều kiện sẽ phải đạt 9 điểm thì mới có cơ may. Và điều này cũng ko có vẻ khó với tới lắm.

Vậy còn lại sẽ là Anh chuyên. Sau khi nghiên cứu điểm chuẩn năm trước thì chắc cơ hội vào Anh 1 là zero rùi, còn muốn vào Anh 2 hay Anh Trung con cũng cần phải đạt điểm Anh chuyên khoảng 7.5 -8 điểm. Còn Anh Nga thì có điểm chuẩn thấp hơn đấy nhưng có nên học một môn ko thích chỉ vì muốn vào AMS hay không ? Câu trả lời là ... KHÔNG

Oh nghe đến đề thi Anh chuyên của AMS là đã thấy sợ lắm. Kiến thức nhiều và khó ghê lắm. Vậy thì làm thế nào để đạt được từng đấy điểm đây khi mẹ cũng ko biết lớp học thêm hay giáo viên TA nào có thể giúp con. Tra cứu trên mạng thì hầu hết các lớp học thêm TA được giới thiệu là của các cô dạy TA trường AMS nhưng mà rất khó xin vào vì lượng người muốn xin vào học rất đông hic hic. Thường các cô nhận học sinh từ lớp 6 mà lúc đó mình còn đang mải ... chơi chưa để ý đến chuyện học thêm để thi.

Mẹ lại phân tích!!!!. Kiến thức TA đi thi chủ yếu bao gồm : từ vựng và ngữ pháp (lúc đó AMS chỉ thi viết thôi). Ngữ pháp thì có thể học thuộc nhanh nhưng để thuộc từ thì chắc chắn cần nhiều thời gian lắm. Vậy trong khi chưa tìm được lớp học thêm mẹ yêu cầu con học từ vựng. Mẹ đi mua sách, sưu tầm những chủ đề gần với tuổi con để con có thể đọc, tăng thêm vốn từ. Cứ như thế con tự học dưới sự kiểm soát của « cảnh sát mẹ »

May sao đến hè năm lớp 8 lên lớp 9, khi mình đang còn vi vu chơi bời ở Vũng tàu, bạn mẹ xin thừa được một suất học thêm của cô Hoàng Ngân ở Nguyễn chí Thanh. Xét thấy cũng không quá xa so với nhà mình mẹ quyết định đăng ký cho con học. Vậy là thiên thời, địa lợi rùi nhé (trường Ams chuyển về địa chỉ mới gần nhà mình và tự nhiên lại được một suất vào học thêm cô giáo trường Ams theo đúng tiêu chuẩn ko xa nhà he he !!!) chỉ còn là sự phấn đấu của con nữa thôi.

hangnt05mehah thích.
  20. phamthiuyen

phamthiuyen Thành viên tập sự

em sinh viên của mẹ chaucaochep học ngoại ngữ mà lại đi dạy toán à
    dạy kiến thức cơ bản ổn không ? vì mình chỉ muốn hệ thống lại kiến thức cho cu bé thôi chứ cũng không ham hố gì nâng cao để thi lớp chuyên chọn cả
    nhà mình ở mạn Khương Đình nhé