Là người Thanh Hóa...tội lắm ai ơi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Trantuantq, 25/8/2015.

1. Trantuantq

Trantuantq Thành viên chính thức

Mình là dân Thanh Hóa chính gốc, lên HN học và làm việc đã 6 năm nay. Dẫu biết xa nhà, xa quê hương có nhiều thiệt thòi, phải chấp nhận nhưng chưa bao giờ mình thấy tủi thân như bây giờ. Hôm nay mẹ người yêu mình đã nói một câu có lẽ suốt đời này mình không bao giờ quên được: "Nhà bác cả họ chưa lấy ai người Thanh Hóa, cháu xem, dân TH từ xưa đến nay bác chưa gặp một ai tốt, không biết cháu thế nào nhưng chuyện cháu với con bác chắc cũng không đc đau, hay cháu tìm người cùng quê mà lấy cho gần??
    Mình đau lắm mọi người ạ, từ trước giờ mình cũng biết mn thường nhìn nhận dân TH không được tốt, nhưng mình đi làm, đi học đâu cũng cố gắng, được mọi người yêu quý và thân thiết, có gì cũng không bao giờ dám nhận là của mình, không trành giành với ai. Trước giờ mình chưa làm gì có lỗi với ai, nhưng chẳng lẽ chỉ vì gốc TH mà đến tình yêu của đời mình cũng không được nhận?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trantuantq
    Đang tải...

2. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

Chia sẻ với bạn. hy vọng b sẽ thuyết phục và chứng tỏ cho gia đình ngiu của b bít b là ng ntn :)

3. Tamyou

Tamyou Uyển Như baby studio:Chuyên chụp ảnh cho bé

nhà này bạn có về sống cũng nhiều tủi nhục nữa, nó ăn vào máu họ rồi, tốt nhát nên nói chuyện thẳng với ny bạn ấy

4. Trantuantq

cảm ơn bạn, bọn mình cũng đang cố gắng, chỉ là nghe những lời đó mình thấy tủi quá :(

5. Mẹ BoBi.

Mẹ BoBi. Thành viên chính thức

Minh ko phai nguoi thanh hoa nhung cung ko dong tình voi y kien ban nay,vi thay ban noi hơi chủ quan và khắc nghiệt qua.về cơ bản Đan thanh hoá qua đong lại nghèo do thời tiết ko thuận lợi nen họ đi làm an tứ xứ nhiều,phải bôn ba kiếm sống,vậy nen chuyện người tốt kẻ xấu khó tránh khỏi.mình gặp nhiều người thanh hoá,có nhiều người mình ghét nhung nhiều người mình quý,mình ngĩ nhieu khi tại do b có thành kiến người thanh hoá nhiều quá nên cung khắt khe hơn với họ.ví dụ cùng là một vu gi tren thoi su nhưng với người bình thường banj tặc lưỡi cho qua,nhung nếu là ngươi thanh hoá bạn sẽ in sâu vào tiềm thức kiểu như là "đúng là dan thanh hoá nen mới vây"....mình nghĩ ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu bạn ah

6. trankin

trankin Tinh dầu tràm Huế

Mình đi xin việc, gọi điện " chị ơi bên chị cần tuyển kế toán phải không ạ" --Đúng rồi em? em quê ở đâu. "Em ở Thanh Hóa" - Bên chị tuyển được người rồi em nhé.
    - Được anh bạn giới thiệu cho chỗ quen biết: PV ok hết rồi, em cứ về đi, có gì chị sẽ gọi.
    - thấy anh bạn nói " họ bảo em cũng được nhanh nhẹn, nhưng họ không muốn tuyển người Thanh Hóa"
    - ......
    Không lấy người Thanh Hóa, không tuyển người Thanh Hóa....
    Hết sức không chịu được

7. Trantuantq

Mình biết không thể thay đổi định kiến 1 sớm 1 chiều đc, nên mình cũng đang rất cố gắng, nhưng đi đâu cũng nói Thanh Hóa này nọ. Giống như bạn có bố mẹ họ hàng, dòng họ tủi hổ lắm hay sao. May ny mình không nghĩ thế :p

8. Trantuantq

Hì, mình có bạn, mới vào làm được hơn tuần, tự dưng bị cho nghỉ, dù không nói thẳng là do em người TH nhưng mà mn ở chỗ làm cũng rỉ tai nhau bảo lead nhóm nó không thích dân TH, vậy là...

9. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

Con sâu bỏ rầu nồi canh mn ạ.

10. cu_shin

cu_shin Mẹ cu Shin

nếu nói vậy thì chắc chả ai dám quen dân Bắc Giang, chả ai dám yêu dân Bình Phước, có thể bị giết bất cứ lúc nào. haizzz

11. maithanhthuy132th

maithanhthuy132th Thành viên tích cực

Em là dân BG đây. đọc câu nói này của bác cũng thấy hơi bị tự ái rồi :((

12. maithanhthuy132th

Thực tình người ta cũng hơi có chút phản cảm thật. Tùy theo quan điểm của mỗi người. Nhưng mà cũng phải nói là không có khó thì làm sao có lửa. Buồn cho thế hệ thanh niên nghiêm túc không liên quan.

13. maithanhthuy132th

Vẫn biết là tình yêu thì không đong đếm được. nhưng mà lấy ck về mà không hợp nhà ck thì khó sống lắm

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e dân Thanh Hóa đây, e thấy chẳng có vấn đề gì cả, vẫn kết bạn bốn phương, quan trọng bản thân mình với mọi người, quen biết nhau thì họ biết được mình sống thế nào thôi, cứ bảo TH thế nọ thế kia, nhưng những vụ giết người cướp của tham ô.... làm gì có th đâu, toàn tỉnh nào ý chứ

15. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

Đúng là có rất nhiều mẹ gặp pải những ng TH ko tốt. E thì chắc may mắn hơn là hồi học đại học có quen với 1 bạn TH b ấy tốt vô cùng lun, hiền lành, nhiệt tình với bạn bè lắm. Bọn e chơi với nhau giờ cũng dk 5-6 năm ùi ý :D

Nguyễn Tâm -Hải sản thích bài này.
  16. gaotamthaihn

gaotamthaihn

chia sẻ với bạn, ở đâu cũng có người này người nọ mà, chắc gđ bạn trai đã bị ăn sâu vào máu cái tư tưởng đấy rồi nên thay đổi cũng khó, thực sự mà nói sau này có lấy nhau về có gì rồi họ cũng lại đổ lỗi hết cho bạn thôi,vậy nên hãy suy nghĩ cho kỹ bạn ah.

17. cu_shin

cu_shin Mẹ cu Shin

nên em vào đây thay vì thấy chia sẽ cho bạn ý lại thấy các bạn toàn ném đá. Nhìn đau lòng quá, dân mình cứ phân biệt vùng miền thế này sao khá lên được.

ngakhanhle thích bài này.
  18. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

hôm qua vừa đọc 1 bài đăng trên fb của 1 người hà nội vào đà nẵng du lịch bị chặt chém, tôm tít (hình như bắc gọi là bề bề thì phải) chém gần 1,5tr/kg, chủ quán là người hà nội, và quan trọng cái kết câu chuyện cùng với comment là : chỉ có dân hà nội mới chặt chém, còn dân đà nẵng ko thế.
    chuyện nữa là xóm nhà mình có khoảng 10 hộ trong đó khoảng 4 hộ là người thanh hóa và đàn ông trong 4 hộ thanh hóa này đều có công ăn việc làm đàng hoàng, còn lại thì người hà nội, hà tây, ...thất nghiệp suốt ngày ăn với tổ chức uống rượu và rỉ tai nhau rằng : nhà nọ nhà kia đúng là dân 36.
    p/s : m rất ghét những topic nói dân chỗ nọ dân chỗ kia thế nọ thế kia vì m chắc j đã hơn họ mà nhận xét họ, cho nên các bạn thanh hóa ạ, chúng ta ko có nghĩa vụ phải giải thích, càng giải thích chỉ càng thêm lố hơn thôi.

19. bonbon37

bonbon37 Medautay

buồn cho cách nghĩ của một số người. chả riêng gì thanh hóa,ở đâu chả có người tốt, người xấu. Mình gặp và yêu ông xã mình ở Hoàng Hóa - thanh hóa 4 năm, và đi thẳng đến một đám cưới đều dc cả nhà ủng hộ. Đến bây giờ cũng thế, chăm chỉ kiếm xèng, yêu vợ thương con....

20. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

mình cũng tiếp xúc với nhiều người thanh hoá, cũng có người này người kia thôi :D