Là phụ nữ, tuyệt đối không được làm những việc này

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chibi91, 7/1/2015.

1. chibi91

chibi91 Thành viên tích cực

Các mẹ ạ, có một số người quan niệm rằng sinh ra là phụ nữ đã là mang một số kiếp khổ hạnh, là chịu thiệt thòi hơn đàn ông. Mình biết rằng đúng là phụ nữ thì có nhiều thiệt thòi, nhưng cũng có nhiều ưu thế. Là phụ nữ, cũng giống như đàn ông, muốn hạnh phúc nhất định phải có những quy tắc ngàn đời không thay đổi. Đây không gọi là bảo thủ hay nguyên tắc, đây gọi là những quy tắc để tạo nên hạnh phúc và ngẩng cao đầu. Mình đúc kết lại, các mẹ thấy thiếu thì bổ sung quy tắc của bản thân mình nhé!

Là phụ nữ, muốn hạnh phúc, nhất định không được làm những điều sau:

Thứ nhất: Sống dựa vào người khác. Là phụ nữ phải nắm được vận mệnh và cuộc sống của mình, phải tự lập và đứng trên đôi chân của chính mình. Việc gì có thể làm được thì làm được, việc gì không làm được cũng nhất định phải kiên cường. Dây leo bám vào thân cây gỗ thì có thể không tốn công vươn cao, nhưng rời cây gỗ ra là chết. Phụ nữ tầm gửi vào người khác, dù đó là ba mẹ mình đều không thể làm chủ được hạnh phúc của chính mình, có bị đẩy vào địa ngục cũng không thoát ra được.

Thứ hai: Khóc quá nhiều. Nước mắt là vũ khí của phụ nữ nhưng phải nhớ là vũ khí mềm, không phải đạn dược, cứ nhiều là thắng. Cái gì ít cũng quý, nhiều dễ sinh nhàm. Là phụ nữ phải biết yếu mềm đúng lúc nhưng không được đóng phim HQ nước mắt lê thê ngày này qua ngày khác, động tí là khóc. Đàn ông sợ phụ nữ khóc, nhưng phải để họ sợ có chừng mực chứ đừng để họ coi như một bệnh dịch mà nhìn thấy là muốn tránh xa.

Thứ ba: Làm tổn thuơng chính mình. Là phụ nữ hay là đàn ông cũng vậy, không bao giờ được phép tự làm tổn thương mình. Điều đó chỉ đem lại sự thương hại và thậm chí là khinh thường. Đừng có làm tổn thương thân xác, đừng nhịn ăn, đừng dọa tự tử. Người không biết coi trọng và yêu chính mình thì đừng mong ai coi trọng và yêu mình. Mỗi con người là một cá thể riêng biệt, phải biết tự chăm sóc mình và làm mình vui.

Thứ tư: Nghe chuyện người khác rồi vận vào mình. Mỗi người đều có một vận mệnh riêng, không ai giống ai, mà phụ nữ lại là chúa suy diễn, chuyên đi nghe chuyện thiên hạ rồi vận vào chuyện nhà mình. Có thể cô bạn thân của bạn lục đục với mẹ chồng, điều đó không có nghĩa là tất cả các bà mẹ chồng đều lục đục với con dâu. Có thể chồng cô hàng xóm ngoại tình và lừa dối, điều đó không có nghĩa là chồng bạn cũng có nguy cơ ngoại tình và lừa dối. Đừng vơ việc thiên hạ vào nhà mình, rồi có lúc chính bạn sẽ thấy mọi thứ trở thành sự thật đấy.

Thứ năm: Làm mà không nghĩ. Đừng nói mà không nghĩ, đừng làm khi tức giận. Kiếm củi ba năm thiêu một giờ, hành động khi tức giận có thể đạp đổ mọi điều tốt bạn đã gây dựng từ trước đến nay. Đừng để hối tiếc vì lời nói quá quắt, hành động bộc phát. Bản tính của con người giống như đứa trẻ, hàng ngày bạn cho kẹo, nó coi là điều đương nhiên. Nhưng nếu một ngày bạn không cho nó, nó sẽ chỉ nhớ ngày đó mà xóa nhòa đi những ngày bạn cho kẹo trước đây. Con người luôn khắt khe với người khác và bao dung với lỗi lầm của chính mình.

Thứ sáu: Cầu xin tình cảm. Tình cảm là một phạm trù đặc biệt, giống như một con chó. Bạn càng quy lụy nó, bạn càng hạ nhân phẩm trước mặt nó, nó càng nhảy lên mặt lên đầu bạn. Nhưng tình cảm không giống con chó ở chỗ con chó trung thành và biết ơn. Tình cảm đã hết, đừng đánh đổi mọi thứ để kéo nó trở lại, bời vì như thế hoặc bạn sẽ để tình cảm bị lợi dụng, hoặc bạn sẽ chứng kiến tình cảm của mình bị nghiền bẹp dí dưới gót chân người bạn cầu xin.

Thứ bảy: Tốt một cách tủy tiện và độc địa một cách tùy tiện. Con người ai cũng vậy, có nửa tốt và xấu. Xã hội phức tạp, bạn đừng có ngây ngô phân phát lòng tốt cho cả những người lợi dụng mình. Tôi không khuyên bạn hạn chế lòng tốt, nhưng tuyệt đối đừng nuôi con rắn độc để nó lớn cắn ngược lại bạn rồi lại than trách mình bị lừa lọc. Càng không được đanh đá, độc địa bừa bãi, thấy ai cũng chê, cũng soi mói, buông lời nguyền rủa đánh giá người khác vô tội vạ. Mệnh ở tay, nghiệp có khi từ miệng. Nếu không thể yêu thương, không thể đồng tình, chuyện chẳng liên quan đến mình thì cứ coi như chuyện thiên hạ đi

ĐỪNG ĐỂ Ý ĐẾN CHUYỆN CỦA TRỜI, CŨNG ĐỪNG BẬN TÂM CHUYỆN THIÊN HẠ, HÃY TẬP TRUNG LO CHUYỆN CỦA MÌNH

CHÚC CÁC MẸ LUÔN HẠNH PHÚC VÀ KIÊN CƯỜNG

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chibi91
    Đang tải...

2. bixa1.0

bixa1.0 Thành viên rất tích cực

Ðề: Là phụ nữ, tuyệt đối không được làm những việc này

Không riêng phụ nữ, ngay cả đàn ông cũng không nên làm những điều trên. Tuy nhiên, tính cách con người đâu phải nói không làm là nhất định sẽ không làm cho được, nhiều khi làm rồi mới nhìn nhận ra và sau đó rút kinh nghiệm thôi.

Phiyen Nguyen thích bài này.
  3. lena2106

lena2106 Thành viên chính thức

Lần sau chia sẻ những điều đàn ông ko nên làm đi bạn :-k

4. chibi91

Mình cũng thấy thế đó mn ạ. Con người đôi khi phải nhìn lại những gì mình làm mới thấy mình sai lầm và dại dột. :(

5. chibi91

Hiihi. Đồng ý với bạn. Lần sau mình sẽ chia sẻ cả việc đàn ông nên làm và không nên làm nữa :)

6. hoa_ban

hoa_ban Thành viên chính thức

chắc chắn là ko được làm tổn thương chính mình rồi ;)

7. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Kể ra cũng khó, trong những hoàn cảnh khó khăn khác nhau bạn sẽ không nhận ra đâu là điều mình nên làm hay ko nên làm. Cho nên có một lời khuyên rất hữu ích là làm những gì trái tim mách bảo. Có vẻ như phản với lý trí nhưng sẽ bớt do dự hơn và có ai biết đc điều gì sẽ xảy ra phía trước.

chibi91 thích bài này.
  8. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Nghe chuyện người khác rồi vận vào mình. đôi khi mình mắc cái này đấy

chibi91 thích bài này.
  9. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

tốt vs người khác một cách tùy tiện --- mình hay cả nể

meomuomchibi91 thích.
  10. linkshyn

linkshyn Thành viên rất tích cực

mình thấy cái này " Tốt một cách tủy tiện và độc địa một cách tùy tiện. Con người ai cũng vậy, có nửa tốt và xấu. Xã hội phức tạp, bạn đừng có ngây ngô phân phát lòng tốt cho cả những người lợi dụng mình. Tôi không khuyên bạn hạn chế lòng tốt, nhưng tuyệt đối đừng nuôi con rắn độc để nó lớn cắn ngược lại bạn rồi lại than trách mình bị lừa lọc. Càng không được đanh đá, độc địa bừa bãi, thấy ai cũng chê, cũng soi mói, buông lời nguyền rủa đánh giá người khác vô tội vạ. Mệnh ở tay, nghiệp có khi từ miệng. Nếu không thể yêu thương, không thể đồng tình, chuyện chẳng liên quan đến mình thì cứ coi như chuyện thiên hạ đi" chuẩn này

11. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

mình phải thương bản than mình đầu tiên, như vậy mới có đủ ty và tình thương để thương người khác chứ, dù khó khan, hay buồn lòng nhưng bạn hãy luôn mỉm cười với cs, như vậy dù bạn ko thể hết đau khổ nhưng ít nhất như vậy bạn sẽ vượt qua nhẹ nhàng hơn

chibi91 thích bài này.
  12. CherryJimy

CherryJimy

:) may mắn sao, cả 7 điều trên e đều ko mắc phải, e đã cố gắng để dù mình ở tầng lớp nào của XH thì cũng ko ai bó buộc đc mình, học cách thích nghi theo hoàn cảnh, ko khóc mà biến tất cả thành động lực làm việc, tiến tới, ước mơ, tham vọng :) nói chung là, cách trả thù mọi sự đổ vỡ, mọi niềm đau, nỗi buồn là sống thật hạnh phúc!
    Ngày xưa e cũng ko biết quý trọng bản thân, nhưng lớn lên ra ngoài XH mới biết, sẽ ko ai yêu thương và che chở cho mình như bố mẹ mk, mk có làm sao thì chỉ bme mk khổ, bme mk buồn, nên dù có thể nào e cũng kô bao giờ hành hạ bản thân, e có thể chọc cho ng khác tức mà ko ăn uống đc gì, chứ ko bao giờ mk vì ng khác mà bỏ ăn uống :D

chibi91 thích bài này.
  13. keobeobong

keobeobong Thành viên đạt chuẩn

ầy, mình cực kì dễ khóc, nhưng mà không kiềm đc thì biết làm thế nào -_-

14. Ðề: Là phụ nữ, tuyệt đối không được làm những việc này

Phụ nữ nào mà không mắc một vài điều ở trên thì chắc là thánh nhân. Mình nghĩ giống phụ nữ ấy tuyệt chủng rồi. Tuy nhiên, xem cũng có giá trị, tìm ra một điểm mình hay mắc nhất để tự nhắc nhở bản thân và giảm thiểu 'thưong vong' cho người khác. hihihi

15. chibi91

Em hãy giữ vững bản lĩnh như vậy em nhé. Chị cũng nghĩ như em vậy đó, sống là để yêu thương mà

16. me_nghe_gau

me_nghe_gau Thành viên rất tích cực

chuẩn quá
    đáng tiếc là gần như trải qua rồi ng ta mới ngộ ra đc, thật ra như thế cũng tốt. ko có bài học nào hay hơn chính bài học mà tự ta đã thực hành

chibi91 thích bài này.
  17. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Khó ra phết..... nhưng sẽ cố!
    Tks chủ top!

chibi91 thích bài này.
  18. hoagiodatinh

hoagiodatinh Bắt đầu tích cực

chuẩn luôn, nhưng nhiều lúc sao ko muốn khóc mà nước mắt cứ rơi

chibi91 thích bài này.
  19. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Điều thứ 2. thứ 3. thứ 4 sao giống mình đều mắc phải hic !

chibi91 thích bài này.
  20. meBach23

meBach23 Thành viên đạt chuẩn

Trước đây mình đều có những điều xấu này, nhưng đợt này thì mình ít hơn rất nhiều. Chắc tại có tuổi rồi nên suy nghĩ nó thế chăng

chibi91 thích bài này.