3 tháng đầu: Lại chuyện muôn thủa là nghén, các mẹ bị nghén thế nào ạ ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi vet_rua, 13/11/2012.

1. vet_rua

vet_rua Đủ quyền lập Họ

Các mẹ ơi, em có bé đc 6w rồi ạ, em xin các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em các mốc cần thiết để siêu âm, làm xét nghiệm hay tiêm phòng gì đó ạ, em tập 1 nêm mù tịt huhu
    Em bị nghén kinh thịt, các loại thịt em đều ngửi mùi là muốn ói, may mà vẫn ăn đc cơm, tôm thì cố cũng nốt được ạ, sữa bầu thì em uống vào xong ói, cố gắng thì đc nửa ly, uống xong phải ăn cái gì ngay cho đỡ ói. Em lại thích ăn ngọt, trước nghén em thích ăn bưởi nhưng bây giờ thấy bình thường, bây giờ em chỉ thích ăn mía và hoa quả chấm muối thôi, lúc nào buồn ói nhấm tý muối lại hết, ko biết chế độ ăn của em như vậy có ảnh hưởng tới con em ko ạ hix, em thấy nói ăn mặn ko tốt nên em hạn chế ăn mặn lắm ạ, mặc dù thèm :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vet_rua
    Đang tải...

2. ngoisaonhoxiu

ngoisaonhoxiu Thành viên rất tích cực

Ðề: Các mẹ ơi giúp em với.

Tốt nhất là mẹ nó cứ chọn 1 phòng khám rồi theo chỉ định của bác sỹ ở đó. Thông thường thì tuần thứ 12,22,32 là phải siêu âm 4D. Tuần 16-18 làm triple test nếu bác sỹ chỉ định phải làm. Tuần 24 trở đi thì tiêm phòng uốn ván và xét nghiệm tiểu đường... Mấy vấn đề này mẹ nó sẽ đc bác sỹ tư vấn cẩn thận khi đi khám. Nên một là mẹ nó vào viện khám, hai là tìm 1 phòng khám mà theo nhé. Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé!

3. chuotkimcuonggg

chuotkimcuonggg Thành viên tập sự

Tầm 6-7 tuần hay để đến 8 tuần cho chắc, mẹ cần đi siêu âm xem thử xem bé có nằm trong tử cung và có tim thai chưa, đến tầm từ 11->14 tuần, siêu âm lần nữa để đo độ mờ da gáy rồi sau đó mẹ theo hướng dẫn của bác sĩ mà làm.

4. meo meo vn

meo meo vn Bắt đầu nổi tiếng

Chị sinh bé lâu rùi, nên chẳng nhớ gì cả. Kinh nghiệm của chị: chọn 1 bệnh viện dự định sẽ sinh bé, khám thai đều đặn ở đó, theo chỉ dẫn của bác sĩ, thế là không có gì phải lo lắng cả.

5. sweethoney

sweethoney Thành viên tích cực

Tớ chỉ có 1 vài cái nhỏ nhỏ để chia sẻ với mẹ nó thôi, khoảng 7-8 mẹ nó đi kiểm tra xem có tim thai chưa, rồi thông thường bác sĩ sẽ đặt hẹn tuần 12 để SA 4D kiểm tra độ mờ da gáy, tiếp theo sẽ được chỉ định đi làm Triple Test từ tuần thứ 14-17 (cái Triple Test này bây giờ thông thường rất hay chỉ định mẹ nhé). Nếu làm Triple Test ở ngõ 178 Thái Hà thì tớ có 1 lời khuyên nho nhỏ là mẹ nó nên tính tuổi thai theo KCC vì ở đó người ta soi kinh cuối chứ không để ý lắm đến tuổi thai theo SA và nên làm khi thai của mình ở tuần 16 theo KCC, vì làm Triple Test lấy máu xét nghiệm nên mẹ nó đừng ăn uống gì, làm xong hãy ăn để lấy kết quả chính xác nhất. Sau khi làm Triple Test xong (nếu mẹ được chỉ định làm) thì mang kết quả đó đến chỗ SA mà đã chỉ định mình làm để bác sĩ xem kết quả. Sau đó là các SA khác ở tuần 18, 22, 32.
    Tốt nhất theo tớ, mẹ nên khám tại viện hoặc các phòng khám như PK 56 Hai Bà Trưng để biết me và bé có phải bổ sung gì không?kiểm tra huyết áp, tiểu đường, các xét nghiệm liên quan đến thai kỳ như xét nghiệm nước tiểu, máu (nếu được chỉ định).
    Còn về tiêm phòng thì mẹ nó chỉ phải tiêm uốn ván thôi, nhưng tiêm uốn ván còn lâu. Nếu mẹ chưa tiêm mũi nào thì phải tiêm 2 mũi, mũi 1 cách mũi 2: 1 tháng và nên tiêm tại thời điểm thai được khoảng 28w (mũi đầu)
    Tớ đang tập 2 và mới ở tuần thứ 17 nên chỉ chia sẻ được với mẹ nó những gì tớ biết thôi. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

6. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Em cứ đi khám thì bs sẽ hướng dẫn những lần khám và SA tiếp theo. (nhớ là cả khám và SA nhé, nhiều mẹ là chỉ chăm chăm SA thôi là ko đủ đâu, khám có thể là khám phụ khoa, đo huyết áp, cân nặng...)

Vd bây giờ em đang 6w thai đã vào tử cung thì khoảng 8-9w bs sẽ hẹn quay lại SA để theo dõi tim thai.
    Tiếp đó là mốc 12w, 22w, 32w. Nếu cần phải làm thêm SA để theo dõi thì có thể vào 16w, 26w, và sau đó là 36w, 38w, 39w, 40w nữa.
    Còn xét nghiệm máu và nước tiểu, bs sẽ hướng dẫn làm khi tới khám.
    Tiêm phòng uốn ván, bs cũng sẽ dặn dò kỹ.

7. vet_rua

vet_rua Đủ quyền lập Họ

Ðề: Lại chuyện muôn thủa là nghén, các mẹ bị nghén thế nào ạ ?

có mẹ nào biết chữa nghén ko ạ huhu em bị nghén quá các mẹ ạ, cứ gần tới bữa ăn hay ngửi thấy mùi thức ăn là muốn ói rồi hix mà đây mới là giai đoạn đầu của em thôi, em thấy khổ quá, kéo dài thì ko biết con em lớn sao đc huhu

8. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

3 tháng đầu nghén là bình thường, cũng chưa phải ép ăn hay cố ăn đâu. Cứ ăn được bao nhiêu thì ăn, lúc này con sống bằng nội tiết của mẹ thôi, ko phải qua dinh dưỡng hay đồ ăn đâu.
    Nếu nghén thì cứ ăn theo ý thích, tới 3 tháng giữa và thậm chí 3 tháng cuối tẩm bổ cũng vẫn kịp, chả lo đâu nhé.

9. vet_rua

vet_rua Đủ quyền lập Họ

Hix nhà em có gen sinh sớm chị ạ, nên ko những phải giữ gìn mà còn phải bồi bổ nhiều nữa, khổ quá chị ạ, hôm vừa rồi hơn 5w em đi SA thì mãi mới thấy, bs bảo thai sâu, thế là thế nào có mẹ nào biết ko ạ ?

10. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

bạn thử dùng sữa chua gừng xem , lưu ý là gừng chỉ dùng buổi sáng nhé !

11. me be sin

me be sin Guest

bác này nói chuẩn đấy ạ...........................

12. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

nghén của e là sợ nhất cái rau kinh giới ăn với bún đậu mắm tôm ấy a,nghĩ thôi e đã thấy sợ rồi,,,,huhu,ghê lắm

13. dolcevita

dolcevita mẹ Cám Tấm

hjhj mình đc cái ăn như heo, mà ko tăng cân nhiều, nghén chẳng sợ cái gì mà chỉ thèm ăn những thứ ngày xưa ghét ăn thui , như bánh mì, sữa đặc, chuối, đồ ngọt ...

14. Mskaoru

Mskaoru http://chuyenhangquangchau.com

Ngày xưa mang bầu tớ chẳng bị nghén gì cả :))

Ah có, nghén ngủ, lúc nào cũng buồn ngủ, hihi

15. hoalantim81

hoalantim81 Thành viên chính thức

ôi nghĩ lại lúc nghén mà mình thấy sợ quá, bgio thì mình bầu đã 28w rồi. trời ơi 3 tháng đầu thì thật llaf khổ. nấu ăn cho con trai 4t thì toàn phải đeo khẩu trang, mà sao lúc đó mũi thính thế. nhà ai nấu ăn ở tận xa mình cũng ngửi thấy và cho ra bằng hết. ngày nôn....đêm đang ngủ cũng dậy nôn...................lúc đó ngừoi mình y như đang trên oto ấy, lúc nào cũng như ng say xe. Sợ lắm, nhưng đi khám, m cũng hỏi bsi nhiều. bác sĩ bảo nếu cứ ăn vào là nôn thì cho thuốc uống chống nôn uonngs trước ăn, nhưng mình ko phải lúc nào cũng nôn nên qđinh ko uống vì dù sao cũng ảnh hg đến thai. bác sĩ còn bảo ngén là dấu hiệu tốt cho thai.
    nhưng mình thấy mình có bầu 2 lần đều ngén giống nhau, con trai mình năm nay 4 tuổi rồi, trộm mụ khỏe mạnh từ bé. ngén nôn nhiều cũng chẳng a/hg gì cả.

dolcevita thích bài này.
  16. hanja

hanja Banned

mình thì bị nghén nhẹ nhàng lắm, chỉ ăn no quá thì hơi ói hoặc sáng ra đánh răng cũng thấy khó chịu thôi, mà sao đặc biệt em lại thích ăn nhiều thứ mới lạ chứ :)

17. vuhongson1586

vuhongson1586 Thành viên rất tích cực

Đứa đàu em nghén qua loa thôi, chả biết đứa thứ 2 thế nào, đang tính đây ạ