Khác: Lại Có Bầu Tiếp Khi Con Còn Nhỏ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi huongchan, 8/10/2008.

1. huongchan

huongchan Thành viên tập sự

Các mẹ tư vấn khẩn cấp cho em với nhé.

Em ko biết nghe ai bây giờ nữa. Số là bé nhà em mới đang được 9 tháng thì tuần vừa rồi em thấy ko có kinh, mua que về thử thì lại có 2 vạch, nghĩa là lại có một em bé nữa. Dĩ nhiên, em rất vui nhưng cũng rất lo. Nuôi 2 đứa một lúc chắc sẽ vất vả lắm đúng ko các mẹ.

Cháu đầu thì trộm vía rất thích ti mẹ, em sợ ko dám cai sữa. Cháu đầu là nữ, em là dâu trưởng duy nhất nên cả nhà đều mong có thằng cu. Mọi người cứ bảo là giữ lấy mà nuôi, nhưng một số người lại bảo sẽ vất vả lắm, ko tính toán kỹ khéo lại ra con gái. Giờ em chẳng biết làm sao. Các mẹ giúp em cho em lời khuyên nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongchan
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Minon-Tuti

Minon-Tuti Thành viên đạt chuẩn

Chị giống e đấy. Cũng 9t thì dính bầu, mà chồng còn đi công tác xa nên chỉ có một mình thôi , nhg thương con lắm, làm sao mà bỏ được e. Ông trời cũng thương vì sau chị được thằng cu em ạ. Lúc đầu mới đi S.A về , BS nói con gái bà mẹ chồng cho luôn một câu : thôii để lớn làm thêm đứa nữa , buồn ko tả nổi. Nhg biết làm sao dc, phải cố thôi em ạ , đừng bỏ đi mà tội nghiệp, biết bao người mong mà chẳng có , có rồi nhg mong đứa thws 2 cũng chẳng được. Thôi, ông trời cho mình lúc nào mình được lúc ấy. Chị đã từng trải qua thời gian đó, cũng vất vả lắm vì c chỉ thỉnh thoảng nhờ được bà ngoại thôi, chồng không có nhà, mình làm lấy hết, mà chị phải nghir 3 năm ờ nhà để chăm con đấy. Giờ đây 2 đữa nhà C cũng đã 4, 5 tuổi rồi, cũng đỡ hơn nhiều rồi. Cũng biết là sẽ rất vất vả và cũng thiệt thòi cho bé chị nhiều lắm nhg C vấn khuyên E nên giữ lại đứa con của mình nhé. Chúc mẹ con Em luôn khỏe mạnh

huongchanchecbee thích.
  3. huongchan

Cam on me Minon tu ti

Em thuc su dang phan van lam, em muon giu de nuoi con gi cung dc nhung thuc su cung lo lang. Ai cung doa nuoi 2 dua mot luc se rat kho, kho thi minh chiu duoc nhung thuong con gai lon nhat, no thiet thoi wa..huhu:(

4. huynhphuclinh

huynhphuclinh **Phích78**

Bạn cho mình biết sinh năm nào được không?. Nếu có rồi, cứ sinh luôn đi bạn. Vất vả chút, nhưng bù lại nếu 2 đứa same same như nhau, cho ăn rất dễ. Trẻ con thường đua nhau ăn mà, một đứa thì dỗ mãi nó chả ăn cho. Mong bạn sớm có quyết định

Sửa lần cuối: 11/10/2008
  5. châu á

châu á Thành viên chính thức

Chị ơi, sang trang của em đi em đang cần chị giúp đỡ đây:(

6. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Troi dat, minh cung dang lo lang khg biet tinh sao thi doc duoc bai cua ban. Minh cung moi sinh em be duoc hon 9 thang, thang naY tre kinh muoi maY ngaY roi, thu 2 que roi, ket qua thi khg co thai nhung minh Van lo qua, Vi Vua roi minh sinh mo, bs noi 3 nam nua moi duoc sinh be, Va lai minh da co 2 be roi (1gai, 1 trai) nen minh khg tinh sinh con nua, gio khg biet tinh sao daY, minh boi roi qua. Co chi nao tung bi tre kinh ma khg co thai khg VaY? Noi cho em biet de em bot lo Voi.

Sửa lần cuối: 11/10/2008
  7. Kittylandvn

Kittylandvn Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ con trai hay con gái thì bạn cũng nên giữ lại, hồi bé nhà mình đc 9tháng mình cũng "bị dính" mình cng muốn giữ để sinh và nuôi luôn môt thể, nhưng do mình sinh mổ nên bác sĩ chỉ định ko cho mình giữ lại sợ đến lúc bầu to sẽ rất nguy hiểm. Nếu bạn sinh thường thì giữ lại thoái mái, sinh xong đợi 2 bé lớn một chút rồi tính toán sinh thêm bé nữa cũng ko sao. Bây giờ mình thấy nhiều gđình có trai có gái rồi mà vẫn còn sinh thêm bé thứ 3 đấy.

8. memum

memum Thành viên mới

Bạn đừng quá lo lắng. chị hàng xóm kế bên nhà mình cũng như bạn vậy mà bây giờ 2 đứa lớn cùng 1 lúc nên bây giờ chị ấy khỏe. mà cùng lúc nuôi 2 đứa kể ra cũng vất vả ấy chứ nhưng mà mấy đứa trẻ cùng ăn cùng bú nên rất dễ dụ. Nếu điều kiện kinh tế cho phép thì bạn nên giữ lại và sinh luôn. Cực chỉ có 1 lần thôi.

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Đúng cùng là chị em lại cùng có nỗi khổ như nhau.
    Ỉn nhà mình 13 tháng thì mình cũng "dính" bầu. Vì tụi mình cũng định Ỉn khoảng 5 tuổi, ổn định nhà cửa, con cũng lớn rồi mới tính sinh bé nữa. Ai ngờ đâu, vỡ kế hoạch, bây giờ em bé trong bụng cũng được 5 tháng rồi. Ơn trời, 18 tuần siêu âm, bác sỹ bảo bé trai(bé đầu con gái, mà chồng mình cũng là con một thui).
    Híc, thực ra vợ chồng mình cũng không quan trọng phải có trai có gái, mà chính là ông bà nội thôi. Thú thực, nghe bác sỹ nói bé trai mà mình nhẹ cả người.

Khi mới biết mình mang thai, mình cũng khổ tâm lắm. Bé lớn còn nhỏ, cứ nghĩ đến lại thấy tội cho nó. Chưa kể kinh tế vợ chồng còn khó khăn, chồng thì không muốn vợ vất vả , ông bà nội thì mong ngóng cháu trai. mà mình có tính toán gì đâu cơ chứ.
    Cũng mất hẳn hơn 1 tháng khủng hoảng đấy bạn ạ. Bây giờ thì mình yên tâm hơn, vì có bé trai nên cũng được ông bà nội chăm sóc hơn :)) )
    Bạn cũng cố găng lên nhé, Hy vọng bạn cũng sẽ may mắn như mình.

10. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Biết rằng sẽ vất vả nhưng bạn ơi con cái là duyên trời cho mà, cố gắng lên nhé

11. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

Mình cũng đã từng bị nhiều lần như vậy rồi. Bạn yên tâm đi, nếu còn lăn tăn thì tiếp tục dùng que thử thôi. Thương thì nhiều người kỳ kinh ko đều , nhất là sau sinh, mỗi kỳ lệhc đi vài ngày là thường.

12. huongchan

hic hic

so em denwa cac me a, dang dinh giu, hai vo chong quyet tam thi di sieu am

Bac si bao thai bi chet luu, vi 2 tuan roi ma thai ko co nhan, chi co dich oi det det ko co noan...hay thai chua vao tu cung..hay chua ngoai da con..em lai cang hoang mang...

Em dang chan doi lam y. Di ra cho 56 Hai Ba Trung bi mot ba nao ten la Nguyet gi do, rat da man, ng ta doi ca sang the ma vao thi bao..sang fong kham rieng cua co o Viet Han tu van cho, den day thi doi 10 ngay

Gio dang kham bsi Yen o Hoe Nhai, co ay bao em bi thai chet luu, sang Vien C check lai

Em muon chetwa..huhu

13. cuacon

cuacon Thành viên chính thức

Đừng cuống lên thế bạn, vì sức khoẻ của 2 mẹ con là trên hết. Bạn đừng đi khám tư lung tung tốn tiền đến thẳng viện C đi bác sỹ có chuyên môn để kiểm tra lại hoặc bạn có thể siêu âm bác sỹ Chương viện việt nhật anh này chuyên về dị tật thai nhi đấy rất uy tín . Bạn phải khẩn trương để lâu thai nhi có thể gây ảnh hưởng đến cả ng mẹ nữa mà dù gì bạn cũng có 1 bé rồi nếu thai nhi không khoẻ bạn nên bỏ đi chứ để lại nhỡ kể cả là chưa có vđ gì lúc này nhưng chắc chắn là không bình thường rồi nhỡ sau này khi 5-6 tháng phát hiện ra dị tật thì khổ cả con cả mẹ. Mình không nghĩ bỏ là có tội bạn để thế còn có tội hơn , giờ y học hiện đại phải kiểm tra thông tin thật chuẩn vào. Mong bạn may mắn

14. Nguyễn Hạnh Dung

Nguyễn Hạnh Dung Thành viên chính thức

To @ Twophuong
    Mình cũng giống bạn em bé của mình bây giờ 9 tháng rồi. Khi sinh em bé xong 1 tháng sau mình có kinh trở lại sau đó không đều có lần chậm 20 ngày thử đén 3 que thử vẫn 1 vạch, mình gan lì ko đi siêu âm vì tin vào que thử và que thử đã đúng đấy. Nếu bạn cho con bú nhiều khả năng có thai rất thấp đấy yên tâm đi ko sao đâu
    To all các mẹ
    Mình ko khuyên các mẹ giữ hay bỏ nhưng mình kể cho các mẹ nghe nhé
    Em gái mình có thai khi đứa đầu mới 13 tháng, lúc đầu mọi người ai cũng bảo nuôi một thể và nó đã nghe theo về sau mới thấm thía thế nào là vất vả , Cái đó có thể khắc phục được nhưng có một điều mình muốn nói ở đây là khi các mẹ có em bé thứ 2 thì khi đó các mẹ phải chia sẻ tình cảm và cả sự chăm sóc cho cả 2 em bé mà mình chắc là em bé nào bé hơn sẽ pahỉ chú ý và chăm sóc nhiều hơn đúng ko các mẹ. Và mình xin kể về em mình nhé chỉ là một trong muôn vàn các chuyện nhỏ thôi đó là : Một hôm mình đi làm về thấy trong nhà có tiếng quát tháo và rồi tiếng bé lớn khóc khi đo bé mới 22 tháng
    Mẹ bé bảo : " con tự mặc quần đi mẹ còn phải bế em nhanh lên" bé loay hoay mãi mà vẫn ko mặc được mà trời thì rét mẹ càng bảo thì con càng cuống , sự kiên nhẫn của mẹ chỉ có giới hạn mẹ quát bé lớn khóc , bé thứ 2 bắt đầu khóc cả nhà cứ ầm cả lên. Lần nữa 3 mẹ con dắt díu nhau sang bà ngoại nhà chỉ cách đó mấy trăm mét thôi, mẹ thì bế đứa nhỏ , đưa lớn thì túm quần của mẹ đi một đoạn đứa lớn kêu mỏi chân đòi bế mà mẹ thì làm sao bế cả hai được thế là lại bị mắng , rồi khóc....
    Các mẹ thử đặt và hoàn cảnh mà xem ở độ như bé lớn đáng nhẽ vẫn được mẹ cho ăn cho ngủ, mặc quần áo cho nựng nịu nhưng khi có em bé phải làm tất cả những việc ko thể đấy là chưa kể khi mẹ mang bầu em thì bé đã bị mẹ ít bế rồi, kinh tế bạn nào có thì ko sao chứ kinh tế ai mà vừa đủ khi nuôi 2 be cùng 1 lúc sẽ rất khó khăn và vất vả mà bản thân các bé cũng bị thiệt thòi. Ai có con cũng muốn con mình đầy đủ như những bạn cùng trang lứa vì đẻ mau quá con thiệt thòi thì cũng thấy tủi thân lắm các mẹ ạ
    Đôi lời muốn chia sẽ cùng các mẹ ,chúc các mẹ sáng suốt và may mắn

15. lemai

lemai Thành viên tích cực

Thương em bé thứ nhất quá mới có 9 tháng tuổi , nếu là mình mình sẽ kế hoạch. Chúc bạn sáng suốt

16. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

Mình cũng 2 đứa liền nhau này, đợt đó có bầu kinh tế còn khó khăn lắm, nhà còn phải đi thuê cơ, nghĩ lại thấy hồi đấy vất vả và liều thế, nhưng giờ nhìn 2 đứa cùng lớn lên, cùng nghịch cùng chơi thấy yêu lắm bạn ạ
    Ai cũng bảo thương cho bé lớn, nhưng nếu bạn vẫn dành thời gian chăm sóc bé thì chẳng có gì thiệt thòi cả. Cô chị lớn nhà mình còn thích có em cơ vì có em lại được chiều hơn, vì bố mẹ cứ nghĩ khổ thân mà. Thêm nữa, khi 2 em bé liền nhau, vất vả vậy bạn sẽ cuốn chồng bạn vào việc chăm sóc con được.
    Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt

17. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

quan trọng là cậu tự quyết định, còn tất nhiên nuôi con là sẽ vất vả.
    Như tớ hồi có e bé thì cũgn định có sớm, nhưng ko ngờ là sinh đôi, sốc nặng, lo lắm vì kinh tế chưa ổn định, rồi 3 đứa nhỏ ko bit làm sao, ox rất hăng hái có e bé thêm nhưng thấy sinh đôi thì cũgn tái cả mặt. May mắn, càng gần sinh càng bớt băn khoăn, tinh thần thoải mái dần, h 2 đứa ra, khoẻ mạnh đángyêu, thế là sướg,chẳngthấy vất vả gì nữa.

Nếu cậu ko sinh => có đk chăm bé đầu hơn, nhưng sẽ áy náy đấy.

Nếu sinh -> vất vả hơn, nhưng khi con sinh ra thì sẽ vui thôi.

Còn gái trai, he he, cái ấy khó tính lắm.
    Chúc vui nhé!

18. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Cam on ban Tipnam & ban Ng Hanh Dung nhe, hom qua minh sot ruot qua (tre dung 1 thang) nen di kham phu khoa roi,ket qua sieu am la khg co thai, mung hum!

19. Rua&In

Rua&In Thành viên rất tích cực

Mình cũng có 2 bé liền nhau đậy Hồi bé lớn được 13 tháng thì mình cũng có bầu. Lúc đầu cũng đắn đo lắm vì con còn nhỏ quá, nhưng mẹ mình bảo thôi cứ để sinh đi, nuôi một thể :D. Nuôi con tất nhiên là phải vất vả và tốn kém rồi, nhất là khoảng cách sinh lại gần nhau nữa (2 bé nhà mình cách nhau 23 tháng). Nhưng mình may mắn được nhờ ông bà nên thấy nhẹ nhàng, chỉ tốn kém thôi chứ không vất vả. Cả bên nội và ngoại đều là cháu đầu nên bé lớn nhà mình vẫn được chăm sóc chu đáo. Giờ nhìn 2 thằng cu chơi đùa với nhau, không thể tả nổi cảm giác hạnh phúc thế nào nữa. Giờ thì tự thấy mình đã quyết định đúng

20. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

Mình cũng đang ở tình huống của bạn đây. em bé đầu mới tám tháng mình đã dính tiếp rồi. mà mình đã sinh mổ nữa nên mình còn khủng hoảng biết chừng nào nhưng bác sĩ bảo không sao có thể giữ lại nên mình quyết định giữ bây giờ thai gần được 5th rồi. Mình biết là rất vất vả vì mình chỉ có 2 vợ chồng không có ai giúp hết nhưng phải cố gắng vượt qua thôi. Bọn mình cùng cố gắng nhé.