Cần giúp: Làm cách nào cho bé chịu bú bình hả các Mẹ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ KuMon, 7/5/2010.

1. Mẹ KuMon

Mẹ KuMon Thành viên tập sự

Các Mẹ ơi, mình mới sinh con đầu lòng. Ku được 4 tháng rùi. Mình sinh ku 3,2kg đó mà tới giờ ku mới có 6kg ah. Mình sắp đi làm lại mà tập hoài ku vẫn không chịu bú bình, dù là pha sữa bột hay sữa mẹ vắt ra cho vào. Hix, mình không biết như thế nào luôn, mỗi lần thấy cái bình là ku nhà mình khóc ah, đút bằng muỗng cũng hok chịu luôn. Có Mẹ nào có cách nào giúp mình với. Đa tạ nhìu nhìu nhìu :heart::heart::heart:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ KuMon
    Đang tải...

2. PhamPhuong10

PhamPhuong10 Thành viên tập sự

Mẹ nào có kinh nghiệm tập cho con bú bình thì giúp với. Cu tí nhà em được 6 tháng rồi mà chỉ nhai bình sữa thôi không chịu bú gì cả, em tập cả tháng rồi mà không cải thiện được tình trạng.

3. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

bé có bú mẹ không, trước hết:
    -mẹ nó nên mua loại bình nào giống ti mẹ, mình thấy bình MAM là ok
    đợi con ngủ say, nhất là vừa mới vào giấc, đút bình vào miệng con, tốt nhất là khi miệng đang mút mút...
    nếu đút vào bé vẫn không chịu bú thì dùng tay ngoáy nhẹ lỗ tai con hoặc rờ nhẹ, bé giật mình, nhưng đừng để bé dậy, bé sẽ theo quán tính mút ti mẹ mà mút bình, chịu khó 1 thời gian bé sẽ bú được bình khi thức.
    phải kiên nhẫn làm nhiều lần nhé

4. Zitcon

Zitcon Banned

bé nhà mình cũng k chịu bú bình choáng..đút muỗng suốt
    từ 10m đến 3t..cũng cực lắm nhưng được cái răng đẹp..
    bạn mua núm vú NUK đi ,nhìn cũng giống ti mẹ ,chắc bé chịu.

5. giadinhgau_xinhxan

giadinhgau_xinhxan Thành viên rất tích cực

Đúng đó chị.e cũng tập theo cách này đó.Thằng út nhà e được tập bú bình từ lúc mới sanh.Mà g cũng ko chịu bú.Chỉ bú nước chứ ko bú sữa.E toàn canh lúc cu cậu ngủ rùi đút cho bú.2 đứa nhà e đứa nào cũng dùng cách này hết.

6. perfume

perfume Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em đút thìa còn lười ăn lắm ạ.

7. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

bé nhà mình đút thìa là nhè ra hết, thích nhè lắm, coi như 1 trò chơi vậy hic. chỉ có cách đút bú bình lúc ngủ thôi, nhưng dạo này, bé thức vẫn bú đấy, có cải thiện lắm.
    bé nhà mình bú bình và mẹ luôn từ lúc sanh, tự nhiên đúng 3 tháng tuổi thì nhất định k bú bình, đút bình vô là lắc đấu liên tục, chừng nào bính văn ra mới thôi. ban đầu đút sữa lúc ngủ cũng k phải dễ, bé sẽ ngậm chứ nhất định k mút, nhưng đúng giai đoạn ngủ say thì sẽ mút nên các mẹ cố gắng kiên nhẫn nhé

8. menghehip

menghehip Bắt đầu nổi tiếng

Chào me Ku Mon!
    Nhà em xin chia sẻ với bác nỗi vất vả khi phải tập cho bé bú bình. Em cũng từng trải qua giai đoạn này và giờ đã thành công cho bé bú được bằng bình. Để cho bé bú bằng bình e đã phải đổi rất nhiều bình, bé được 5 tháng mà số bình ở nhà giờ gấp đôi tháng tuổi của bé rồi. Bé ti mẹ hoàn toàn nên việc cho bú bằng bình rất rất vất vả. Chị thử đổi sang bình của Pegion xem. Bình này là bình thứ 10 em thay thì bé bắt đầu chịu. Chị thử áp dụng chiến thuật này xem được không nhé (Qua 1.5 tháng e thành công)
    - Thứ nhất là: Vắt sữa của mình ra cho vào bình cho bé ti
    - Thứ hai là: Cầm bình cho bé ăn, bé không ăn cũng được chỉ cần ngậm ti bình ( Phương châm nhà em là chỉ cần con ngâm ti mẹ sẽ cầm cho con ngậm để chơi)
    - Thứ ba: Nếu con không chịu ăn con sẽ bị đói (cái này hơi bị sốt ruột vì bé chống đối từ bữa ăn 2h sang thành 4h). Em cứ cho bình vào là khóc, bỏ ra là bé cười
    Chị cứ làm dần dần rồi sẽ được, nói chung là phải thực sự quyết tâm. Vì bé chống đối khủng khiếp lắm. Nhiều lúc bé khóc mẹ thương cũng khóc theo nhưng không được bỏ cuộc. Sau 1.5 Tháng em đã thành công, giờ không có mẹ ở nhà bé ăn sữa ngoài hoàn toàn bằng bình cũng không khóc lóc gì cả. Lúc này thật là sung sướng. Chúc chị sớm thành công

9. meyeuJour

meyeuJour Thành viên rất tích cực

em có 1 kinh nghiệm nhỏ chị thử xem thế nào, pha sữa mẹ vào sữa bột, vắt sữa mẹ lên trên bề mặt, cố gắng cho bé bú thử, bé sẽ có cảm giác đang được bú mẹ, không biết bé nhà chị thế nào, bé nhà em chị chịu bú mỗi núm của NUK thôi, hồi 4 tháng em cũng vất vả mãi bé mới chịu bú bình. Chúc bé nhà chị chóng thích nghi với việc bú bình ạ.

10. Pha lê 1983

Pha lê 1983 Thành viên mới

Bạn tập dần bằng bú bình nước xem. Nhiều bé thích bú nước lắm, quen rồi chuyển sang bú sữa.
    Mình thấy núm Pegion cao su mềm và dễ bú nhất (loại cổ hẹp)

11. MTK_TN

MTK_TN Thành viên tập sự

Hầu như bé nào đang bú mẹ chuyển sang bú bình cũng khóc và đẩy ra, nhưng mà mình nghĩ ko nhất thiết phải đổi hết từ loại bình này sang loại bình khác. Thằng ku nhà mình lúc đầu tập bú bình cũng khóc và đẩy ra, nhưng mà mấy bữa mình cứ để cho thật đói và thiu thiu ngủ rồi mới cho bé bú. Kết quả là sau mấy hôm bé bú ngon lành. Các mẹ cứ thử cách này xem nhé.