Cần giúp: Làm cách nào để trị được tính bướng bỉnh của con không các mẹ??

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi thuykitty2005, 15/1/2015.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Ôi các mẹ ơi em phải làm sao đây. Con trai em ngày càng bướng bỉnh, đòi gì là đòi bằng được, không đáp ứng nhu cầu là rất hay ăn vạ như lăn ra đất, khóc, đánh trả (giơ tay lên dọa đánh) quăng đồ trong tay. Mà em không có nhiều thời gian ở nhà với con (2 vợ chồng đi làm xuốt ngày) ở nhà ông bà nội chiều em sợ cứ vậy con khó sửa. Em có thể làm gì để nuôi dạy con tốt hơn và cải thiện được tính xấu này của con? Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên ạ??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Ðề: Làm cách nào để trị được tính bướng bỉnh của con không các mẹ??

Connhà bạn đang ở độ tuổi nào thế. Thường khi bé 3 tuổi thì sẽ bị hội chứng khủng hoảng tâm lý tuổi lên 3. Ở đội tuổi này bé mong muốn khẳng định mình nên cái gì cũng muốn tự làm, bé nghĩ mình làm đúng nên không đồng ý là lăn ra ăn vạ. Gặp cha mẹ nào chiều con nữa thì bé càng bắt nạt. Qua tuổi này thì nó sẽ hết thôi bạn. Tuy nhiên cha mẹ cũng không nên chiều con quá mức, đáp ứng mọi yêu cầu đòi hỏi của con, khi bé ăn vạ thì có thể dùng bài "Ma KE NO" trong tầm nhìn và tuyệt đối khi người này đang dạy con thì người kia không xen vào

3. phuonghong12

phuonghong12 Thành viên đạt chuẩn

Cái vấn đền này hình như mẹ nào cũng gặp ở cái độ tuổi này của bé thì phải, bạn không lên chiều quá, khi con đòi những cái vô lý thì không cho và giải thích cho bé dù bé có không nghe và ăn vạ, chắc mấy lần như thế thì bé cũng biết và đỡ hờn à, và mẹ khuyên ông bà chăm cháu là không chiều cháu quá

4. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

hic mình cũng đang đau đầu với cô con gái 5 tuổi đây, thằng em 2.5t thì dễ trị, nhưng con chị cả xóm kêu nó nghịch, mồm nó nói liên mồm, bố mẹ nói ko bao giờ nghe ngay, mà kiểu gì cũng cãi lại, nói nhẹ nhàng có, đòn đánh cũng nhiều mà ko hề có tién biến chuyển nào cả. Hic em cũng đau đầu quá có bác nào cho cao kiến ko? Mấy chú cơ đơn vị đến nói đừng đánh nữa mà nịnh ngọt ngào xem sao, cũng làm rồi mà vô ích.

5. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng vừa bước sang tuổi thứ 3, người ta bảo ở tuổi này bướng và khó bảo lắm, mình cũng thấy thế. Cơ mà cu nhà mình so với các anh chị thì vẫn ngoan hơn nhiều vì từ bé mình đã rèn bé như sau:
    - Ra đường con thấy bóng bay thì rất hay đòi mua, phải nói là nhìn mấy con vịt, mấy hình siêu nhân thì thích lắm nhưng mình không bao giờ mua khi con đòi hỏi mà giải thích, mẹ chỉ mang tiền mua thức ăn thôi mẹ không biết là con thích mua bóng nên không mang tiền mua bóng, nếu mẹ mua bóng cho con thì sẽ không có đủ tiền mua thức ăn nữa. vì thế bây giờ mẹ mua thức ăn, hôm khác mẹ sẽ mua bóng cho con. Cu cậu nghe có vẻ hiểu một chút nhưng vẫn đòi và mình càng kiên quyết không mua. Được vài lần thì cu cậu dần hiểu được lời nói không của mẹ không thể thay đổi được. Tất nhiên mình nói mua cho con thì sau đấy phải thực hiện lời hứa của một người mẹ nhưng không bao giờ mua mà có con đi cùng, vì thứ nhất con dễ mắc tính vòi quà mà khi mua thì hay bị mua hớ. Nhiều hôm đi chợ với mẹ thấy hàng bóng cu cậu lại hỏi mẹ: mẹ ơi hôm nay mẹ chỉ mang tiền mua thức ăn thôi à, mẹ không mang tiền mua bóng à???
    - Trước khi chải răng đi ngủ mình luôn cho con xem phim hoạt hình, nhưng chỉ giới hạn hết 30 phút thôi, vì con chưa xác định được thời gian nên mình tự đặt ra "hết chương trình này con phải tự đứng lên tắt ti vi và đi chải răng" mất 2,3 lần đầu cu cậu thích xem không chịu rời tivi và mình phạt tối hôm đó không được nghe câu chuyện con thích nữa, vì con đã xem quá thời gian quy đinh vì thế đã đến giờ đi ngủ và không được nghe mẹ đọc chuyện nữa. Và nếu không chải răng thì cũng không được xem phim nữa. Từ đó đến giờ mình bật ti vi và đi vào phòng ngồi đọc báo, sau đó khi hết chương trình tivi cu cậu tự tắt và chạy vào báo cáo"mẹ ơi hết rồi mẹ ạ" xong là hai mẹ con đi chải răng vì cu nhà mình tự chải răng chưa sạch nên mẹ vẫn phải chải giúp. huhu

Ngọt ngào chán chê không được thì mình sẽ phải dùng đòn roi quát nạt. Mà khi phải dùng đến đòn roi là khi cảm thấy bất lực không dạy được con nên mới phải dùng đòn roi. Nhiều lúc nhìn con khóc thương lắm nhưng phải chạy đi chỗ khác khóc dần con cũng ngoan. Mẹ nói là nghe,đang chơi mẹ gọi về là về, đi vườn thú mẹ mua gì thì được không bao giờ khóc lăn ra đòi mua cái nọ chơi cái kia như nhiều bạn nhỏ mình gặp ở trong vườn thú cả.

6. kennyshang

kennyshang Thành viên chính thức

giành thời gian bên con nhiều hơn thì trẻ sẽ cảm tháy bạn thân thiện hơn và không còn bướng bỉnh với bạn nữa

7. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Bé nhà em tháng sau là tròn 2 tuổi các mẹ ah. Sao con mình bướng sớm liệu sau này lớn thì còn thế nào nữa nhỉ huhu

8. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

ôi con nhà t hơn 3t cũng thế, đang ko biết làm cách nào cho đỡ bướng bỉnh hơn, đến đau đầu