Tranh luận: Làm gì cho nhanh giàu bây giờ nhỉ!?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi chuchuotcon, 2/5/2012.

1. metit85

metit85 Mẹ yêu Kim Ngân

Ðề: Chán đi làm thuê, kinh doanh gì đây?

Giừ kinh doanh nhọc nhằn và vất vả lắm nhưng muh chả biết làm sao.

Đang tải...

2. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

tớ cũng dg chán đi làm thuê lắm rồi. Muốn ra kd từ lâu rồi nhưng ox k cho, ông ấy bảo ở nhà 1 người kd là đủ rồi. Giờ con gái con nhỏ quá nên cũng chưa có ý định. knao con lớn sẽ quyết ra làm riêng.

3. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Bạn này tranh thủ quảng cáo nhỉ!

4. mebongtet

mebongtet Thành viên sắp chính thức

Điều quan trọng là mẹ nó cần xác định mình muốn trở thành người như thế nào? Sau đó mới lựa chọn phương tiện phù hợp mẹ nó ạ

5. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Em cũng đang trong tình trạng này đây, nhiều lúc cũng chán cảnh làm thuê nhưng dù sao vẫn phải duy trì, đang có ý định bán đặc sản Điện Biên kiếm thêm 1 chút thu nhập vì chồng em là người Điện Biên

6. meyeubekhoai

meyeubekhoai Bắt đầu tích cực

em cũng thế. trước cũng có công việc ổn định, rùi nghỉ theo chồng làm kinh doanh tự do. lúc được lúc không, cũng nản, thỉnh thoảng lại cáu bực với chồng là theo anh nên chẳng có j để ăn. may mà chồng cũng chịu khó động viên.hic. nhưng em nhìu lúc vẫn băn khoăn chẳng bít nên làm tự do hay kiếm lấy 1 cv ổn định. bi jo bầu bí ở nhà, em cũng mún kiếm việc j đó để làm riêng.em cũng xếp ghế ngồi nghe các mẹ tám.

7. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Mình đọc hết 11 trang mà không thấy ai có ý tưởng kinh doanh gì nhỉ? Mình đang đi làm thuê nhưng cũng muốn chân trong chân ngoài. Chứ đi làm thuê thế này lương chẳng đủ chi phí chứ đừng nói làm giàu. Cứ tình hình như hiện nay chẳng biết bao giờ có nhà của mình nữa. Ai có ý tưởng kinh doanh thì đưa ra để cho mọi người cùng thảo luận. Tại thời điểm này thì mình thấy kd hàng ăn uống vẫn là được nhất, không bị đọng vốn ngày nào tính tiền lãi ngày đấy. vd như khu cơ quan mình các e ấy bán bún đậu mắm tôm đông khách lắm mình tính ra j 20 kìn/1xuat thì phải lãi được một nửa ấy. Nhưng vấn đề là mình bố mẹ cho đi học hành đàng hoàng, tốn bao công sức tiền của giờ đi làm kiểu những việc thế thì các cụ sẽ thấy mất mặt lắm. Giờ đang nghĩ kinh doanh gì, nghĩ mãi không ra.

8. dochipxinh

dochipxinh

Ông xã bạn nói thế là chuẩn rùi đó, gia đình 1 người bươn trải thôi còn 1 người chăm lo gia đình, dạy dỗ con cái

9. dochipxinh

dochipxinh

Ông xã bạn nói thế là chuẩn rùi đó, gia đình 1 người bươn trải thôi còn 1 người chăm lo gia đình, dạy dỗ con cái

10. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Mẹ nó nghĩ giống mình quá. mình chán công việc muốn ra kinh doanh, nhưng mà nghĩ bố mẹ cho ăn học đàng hoàng, giờ đi bán hàng ăn linh tinh sợ bố mẹ buồn lòng.

11. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

lương công chức của em hẳn hoi còn không bằng thu nhập của mấy bà bán trà đá với thu mua ve chai, nhưng biết làm thế nào đc ạ

12. pphich

pphich Thành viên rất tích cực

Làm kinh doanh mệt lắm các mẹ ạ...như em đây làm nghành dịch vụ,người ta được nghỉ thì mình phải làm,người ta đi làm mình cũng k đc nghỉ,từ sáng đến tối,chạy đôn chạy đáo,lo hết việc này việc kia,chưa biết khi nào mới được thanh thản,hix

13. dochipxinh

dochipxinh

làm dịch vụ là phải chấp nhận mà, mình còn ở giai đoạn đầu KD nên phải lo toan nhiều, đến 1 giai doạn ổn định rồi sẽ đi vào guồng làm việc ngay mà

14. Me_Dieu Ngan

Me_Dieu Ngan Đủ quyền lập Họ

Trồng cây gì, nuôi con gì, buôn cái gì? Ôi ôi, đến bao giờ tiêu tiền mà không phải nghĩ nhỉ?

15. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Đấy tất cả cũng chỉ vì chữ ăn học đàng hoàng mà lại làm cái này, mình có thời điểm cũng phân vân nhiều muốn bỏ HN về quê kinh doanh tiếp công việc của các cụ cơ mà cũng nghĩ ăn học đang hoàng. Giờ mình cũng đang kinh doanh thêm nên mình nghĩ khác cái gì cứ làm ăn chân chính có lời và nhất là vận dụng được cái mình học vào để đẩy nó lên là ngon rồi ko cứ gì đi học đại học thì phải đi làm công chức gì đâu, đấy cũng là làm thuê thôi. Đi làm lúc này mục tiêu của mình là làm gương cho con cái và muốn có một môi trường giao tiếp tốt chứ không chợ búa như buôn bán. Khách hàng của mình cũng đang làm đủ thứ nghề: kế toán; y tá; văn phòng.... ai cũng chân trong chân ngoài.

16. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Em xin góp tí ý kiến còi còi thôi ạ
    Em thấy hoặc là cửa hàng tạp hóa nhỏ nhỏ xinh xinh
    Hoặc là cửa hàng ăn, uống các mẹ ạ

Cửa hàng tạp hóa
    - Cửa hàng tạp hóa thì tập trung bán những đồ thiết yếu. Bây giờ kinh tế khó khăn, người ta mua đủ chứ không mua thừa nữa, mua theo nhu cầu chứ không phải mua cho vui.
    - Cửa hàng bày biện cho nó bắt mắt xíu, vào xem rùi thấy gì cần khắc người ta sẽ mua các mẹ ạ.
    - Phục vụ tốt nữa mẹ nó ạ, niềm nở vui vẻ, đôi khi khách quay lại với mình chỉ vì thái độ
    - Một số mặt hàng độc đáo, mẹ nó xen thêm vào. Tham khảo các mặt hàng trên này mẹ nó lấy thêm cho nó xôm hàng
    - Em từng làm trong nghành bán lẻ. Mẹ nó cứ có các chương trình khuyến mại nho nhỏ, hút khách phết.
    Hồi em làm, có cửa hàng tạp hóa em cung cấp hàng, tuần nào cũng có chương trình khuyến mại như siêu thị nhé, đắt khách lắm ý. :)
    Về cửa hàng tạp hóa em mới chỉ nghĩ được có thế. Nhưng em nhấn mạnh vô cùng đến chất lượng dịch vụ, chăm sóc khách hàng các mẹ nhé :)

Em thì thích mở cửa hàng ăn uống mẹ nó ạ
    - Cửa hàng chọn được một món độc đáo thì tốt quá, nếu không cứ kinh doanh những đồ ăn thông dụng, ăn sáng, trứng vịt lộn, xôi, bún , miến....
    - Cửa hàng bày biện, trang trí xinh đẹp bắt mắt và đặc biệt là sạch sẽ ạ :)
    - Chất lượng phục vụ phải vô cùng lưu ý là tốt. Có nhiều hàng ăn em cảm thấy thật sự là ban phát dịch vụ chứ không phải cung cấp :(
    - Em đơn cử như hàng nhà mẹ canhcaquynhcoi trên diễn đàn nhà mình ạ. Mẹ ấy kinh doanh hàng ăn, bún bò Nam Bộ, canh cá...
    Một suất có 25k- 30k nhưng mẹ ấy sẵn sàng freeship. Mà bụng bầu to tướng rùi ý :)
    Lưu lại hết số điện thoại của khác, tiện đường mẹ ấy lại ship ạ.
    Mới đầu em ăn có 1, 2 lần rồi thành ra quen, save số mẹ ấy vô, sau này cần lại gọi
    Minh chứng là mẹ ấy xây nhà tầng càng ngày càng cao rùi :)
    - Một trường hợp của chị đồng nghiệp của em. Kinh doanh ăn sáng: xôi, trứng vịt lộn, bánh cuốn Hải Dương
    Hai vợ chồng manh nha mở cửa hàng nhưng chẳng chịu học nấu nướng hay bí kíp gì cả. Trứng luộc thì chắc ko vấn đề gì.
    Nhưng xôi thì khô, bánh cuốn mang tiếng lấy từ Hải Dương ra Hà Nội, cơ mà thua xa bánh Thanh Trì . Em thiết nghĩ lấy bánh Thanh Trì vừa ngon vừa gần. Đằng này lấy rùi để tủ lạnh, lúc em ăn cũng không thấy ngon nữa :(. Tệ nhất là nước chấm không biết pha :(
    Dù có 22k / suất nhưng em chỉ ăn ủng hộ đúng 1 lần cho chị ấy ;(

Nếu sau này có vốn như mẹ nó, chắc em sẽ kinh doanh ăn uống :)

17. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Kinh doanh cái gì bây giờ cũng khó thật, câu hỏi này khó với nhiều người, bởi k cận thận đã khó khăn lại càng khó khăn hơn. Chúc mẹ nó sớm toại nguyện nha

18. MINH@MY

MINH@MY Trái cây sạch Bến Tre 0904958675

Mình mới tham gia diễn đàn và đọc topic này. Mình đồng ý với quan điểm của mebeshop: Kinh doanh gì cũng vậy, dù là kinh doanh truyền thống hay kinh doanh đa cấp cũng cần đặt cái TÂM lên hàng đầu

mifa thích bài này.
  19. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Bm mình thì khác, làm gì cũng đc, miễn là chân chính thôi. Có bằng thì bán hàng cũng khác (tư duy, cách tiếp cận...) chứ k nhất thiết có bằng là phải đi làm công chức...

20. callaflower

callaflower Quần tập nữ hàng vnxk xịn, chuẩn

kinh doanh bây giờ khó thật đấy các mẹ ạ, cái gì cũng phải cạnh tranh, mệt lắm í, mẹ nó muốn kiếm thêm thì nhận làm thêm cái gì đó thôi chứ kinh doanh như em già nhanh lắm ạ :(