Làm gì để kìm chế sự tức giận của trẻ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi support, 21/12/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Thấy trẻ khó chịu khi làm bài tập và sắp bùng phát thành sự giận dữ lúc đó, bạn hãy đến bên con và nhẹ nhàng nói: "Nào để mẹ xem điều gì làm con lo lắng".

Sau đây là một vài gợi ý giúp bạn kìm chế sự tức giận của bé:

- Hãy khen khi trẻ có cách cư xử tốt

Bạn hãy nói với bé cách cư xử nào khiến bạn hài lòng. Bạn động viên khi bé thực sự cố gắng và khuyến khích trẻ có những hành vì cư xử tốt.

Với một chút nhạy cảm và sự quan sát tinh tế, bạn sẽ thấy vô vàn cơ hội để có thể đưa ra những lời nhận xét như: "Mẹ/ba rất vui vì con đã ngồi vào bàn ăn tối mà không cần mẹ/ ba phải nhắc", "Mẹ đánh giá cao vì con đã treo quần áo gọn gàng lên mặc dù đang rất vội ra ngoài chơi", "Con đã thực sự rất kiên nhẫn trong khi đợi mẹ nói chuyện điện thoại xong"...

- Bỏ qua một số cách cư xử không đúng của trẻ

Hãy cân nhắc thật kỹ việc bỏ qua những cách cư xử không phù hợp của trẻ nếu có thể chấp nhận được. Mặc dù hành động này có thể được bỏ qua, nhưng trẻ phải hiểu rằng cách cư xử như thế là không tốt.

- Trẻ cũng có thể bị tác động bởi ngoại cảnh

Cách cư xử hung hăng của bé có thể xấu hơn nếu trẻ sống trong môi trường tạo sự căng thẳng, kích thích. Vì thế, bạn hãy bố trí, sắp xếp môi trường xung quanh hợp lý. Khi thấy bé có một hành động không tốt, bạn hãy dừng ngay nó lại, có thể áp dụng những quy định và nguyên tắc.

- Bạn hãy thể hiện sự gần gũi, chăm sóc với bé

Một cái ôm, nựng yêu bé cũng có thể giúp trẻ kìm chế cơn giận bộc phát. Trẻ nhỏ thường sẽ bình tĩnh hơn nếu có người lớn ở bên cạnh và thể hiện sự quan tâm đến việc làm của chúng.

Trẻ càng nhỏ (đặc biệt là những bé sống tình cảm) có vẻ rất thích thú khi người lớn tham gia cùng công việc với mình. Nếu bé tức giận đến mức sắp đập phá một đồ chơi hoặc vật dụng vì không biết cách chơi thì bạn có thể dễ dàng ngăn hành vì này bằng cách thể hiện sự quan tâm, sẵn sàng giúp trẻ.

- Trò chuyện trực tiếp với bé

Bạn có thể nói cho con biết mình cảm thấy thế nào và cần bé quan tâm. Ví dụ, cha mẹ có thể nói rằng: "Mẹ biết âm thanh mà con đang gây ra không làm cha mẹ bực mình, nhưng hôm nay thực sự hôm nay mẹ bị đau đầu. Vậy con có thể chơi một trò khác được không?"

Khuyến khích trẻ nhận ra được điểm mạnh cũng như điểm yếu của mình. Hãy nói với trẻ rằng bạn chấp nhận cảm giác bực tức của bé nhưng hãy đưa ra những cách khác để bé thể hiện sự tức giận của mình. Trẻ có thể viết ra, còn hơn là dùng nắm đấm.

Bạn cũng cần dạy trẻ cách nói để thể hiện bản thân mình. Nói chuyện giúp trẻ tự kiểm soát bản thân và vì thế giảm những hành động gây hấn. Khuyến khích trẻ nói ví dụ như: "Con không thích mẹ lấy bút chì của con. Bây giờ, con không thích phải chia sẻ".

Nam Phương
    Nguồn: Childdevelopmentinfo/VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

Ðề: Làm gì để kìm chế sự tức giận của trẻ

cảm ơn bạn nhùi nha.
    đúng là nhùi khi do áp lực công việc mà mình đã quên mất những điều giản dị này

3. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

thank chủ top ........................................

4. mecicn

mecicn Banned

Cảm ơn bạn đã cho mình nhiều kiến thức quý giá trong việc dạy dỗ con cái