Làm gì khi biết con/em mình xem sex?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi iwanall, 2/4/2013.

Tags:
  1. iwanall

iwanall Thành viên tập sự

Chào các bác, các anh, các chị.
    Em mới tham gia diễn đàn, có câu hỏi này rất rất mong nhận được sự quan tâm và giúp đỡ của mọi người. Dù ở forum mình cũng đã có 1 bài tương tự nhưng chưa có câu trả lời thỏa đáng, em xin đăng lại trường hợp của em, mong mọi người quan tâm hơn.

Vấn đề này không mới, nhưng cũng chưa phải là cũ và cũng đáng để quan tâm, đó là Làm gì khi biết con/em mình xem sex?

Em có một đứa em trai, năm nay mới học lớp 6. Bình thường thì nó cũng ngoan lắm, chơi vs bạn bè trong xóm cũng rất hòa đồng, ở nhà cũng bình thường, ko có thái độ gì. Hôm vừa rồi tình cờ em mở máy tính lên và vào lịch sử, có phát hiện được nó vào google và tìm kiếm những từ ngữ rất sex, và truy cập vào những trang web sex từ đó.
    Bố mẹ em rất khó tính nên em chưa dám nói chuyện này với bố mẹ, và cũng rất khó nói với bố mẹ. Em mong mọi người đưa ra giúp em một giải pháp để em có thể tự mình giải quyết được vấn đề này, trao đổi với em hoặc giáo dục em nó như thế nào để nó hiểu được vấn đề.
    Em có nghĩ 1 số giải pháp như chặn trang web đen...để cấm nó vào nhưng em nghĩ là dù ở nhà có chặn thì ở bất cứ đâu có internet nó cũng có thể tìm được chứ không phải máy tính ở nhà, do đó em không chặn mà để vậy và theo dõi.

Em đang còn trẻ nên không có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này, mong sớm nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình.

Vô cùng cảm ơn sự quan tâm và những ý kiến đóng góp của mọi người.
    Trân trọng!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iwanall
    Đang tải...

2. yumiko_baby

yumiko_baby Thành viên rất tích cực

Ðề: Làm gì khi biết con/em mình xem sex?

Theo mình nếu bạn là a/c thì nên lựa lời nói, khuyên nhủ. Bản thân chúng ta cũng từng trải qua cái thời gian dở dở ương ướng đó. Ở tuổi đó nếu càng bị cấm thì càng thích làm. Nên phải lựa lời nói sao cho dễ nghe, dễ hiểu và nó đặt niềm tin để kể cho mình mọi chuyện, và cũng đủ hiểu là lời mình nói nó nên nghe theo.
    Mình cũng có cô e gái 16t, mình chỉ khuyên bảo nhẹ nhàng, hạn chế vừa phải để nó sợ mình, tin mình và hiểu mình. ĐÓ mới có tác dụng chứ nếu mắng nó, mang bố mẹ ra dọa nạt thì nó càng cố chấp ngang ngạnh,

iwanall thích bài này.
  3. iwanall

iwanall Thành viên tập sự

Ðề: Làm gì khi biết con/em mình xem sex?

Cảm ơn chị đã cho ý kiến, nhưng quả thật đây là một vấn đề nhạy cảm, em cũng không biết phải bắt đầu nói ntn để cho em nó không sợ và hiểu được vấn đề một cách nghiêm túc. Là 2ae trai cả nên cũng có cái dễ, có cái khó. Mong các bác/anh/chị chỉ bảo tận tình hơn ạ.

4. giahuynhdecor

giahuynhdecor GIAHU CORP.

Theo dõi hành vi của con xem nó có biểu hiện gì tiêu cực không. Nhỏ thì phải theo dõi nó, còn lớn thì hướng dẫn để nó lỡ có thử thì còn biết cách bảo vệ bản thân.

5. thungabnbg

thungabnbg

Nguy hiểm quá,giờ bon chip chip có dt vào fb
    Mà nếu ko dạy con truy cập thông tin bổ ích thì quá nguy hiểm

6. thuyminh_88

thuyminh_88 Thành viên đạt chuẩn

Ỡ lứa tuổi dậy thì, ai cũng tò mò về vấn đề giới tính, bạn nên tìm cách nói & giai thich tế nhị với em trai để cậu bé hiểu, nên nên quat mắng hay nặng lợi, như vậy càng có tác dụng ngược lại mà thôi

7. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

em cũng nghĩ việc xem thế là bt :) chỉ sợ dẫn đến nghiện thui ạ. nên chăng mua quyển sách tư vấn cho cu cậu

8. phuonglinhlinh92

phuonglinhlinh92 Thành viên rất tích cực

trời ơi em không dám nghỉ nữa chác đánh cho chận trước

9. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

hồi đầu em biết bạn trai xem thì cũng shock lắm, nhưng dần về sau nghĩ con trai họ có nhu cầu tìm hiểu cũng là tâm sinh ký bt thôi, lớp 6 cũng dậy thì rồi mà ạ :)

10. Dezaino

Dezaino Thành viên nổi tiếng

Oiii,em cũng có vấn đề tương tự đây ạ!Thằng cu cháu em nó cũng lớp 6,trước học giỏi lắm nhưng năn nay lười biếng,không chịu học hành,biết trí trá tiền học thêm (học 9b xin tiền đóng học 10b),biết lấy bia ở nhà mang đi đổi thành tiền.....cả nhà em đang rất lo lắng,!!Mọi người đóng vai ác hết rồi nên bà cô như em được thủ vai hiền..Em chỉ nhẹ nhàng khuyên bảo "Con đừng làm cô và mọi người buồn nhiều,không ai còn tâm trí làm ăn thì nghèo mãi thôi.Ở tuổi của con là cần rèn luyện để sau này có công việc tốt,kiếm nhiều tiền để là người giàu có thì đến 40-50 sẽ được hưởng thụ,tha hồ chơi game,đi du lịch..còn bây giờ pải học,nếu chỉ biết chơi thôi là học dốt,thi nhieu nam sau nay đói nghèo còn các bạn học cham chi sau nay co nhieu tien di choi,sung suong dài dài..dù con là giám đốc hay xe ôm,là tổng thống hay công nhan thi cung k ai che cuoi,nhưng nếu con k có nhân cách tốt,không giữ đạo đức tốt,làm những điều sai trái,xấu xa thì mọi người cười chê,xa lánh,nặng hơn bị bắt giam cách biệt trong tù ấyyyy...Cô mong muon con hoc that gioi va tin tuong con sẽ là nguoi co đạo đức tốt"
    Đấy,cau chuyen cua em la thế,em da hiai quyet the vi chua co phuong an tot hon..neu bac nao co cach gi hay hon thi bày cho chủ top,nhan tien bày cho em voi ah!Ca nha em dang lo sốt sình sịch voi thang cu lop6 do..haizxxx
    Vua sang ra doc duoc chuyen cua chu top nen cu tu dung bấm nhung dong tam su nay...
    Chúc tất cả mọi người một ngày mới nhiều niềm vui,nhiều tiền bạc,nhiều may mẳn!!
    Chúc chủ top sớm nhận được đáp án hợp lý nhất!!!

11. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

Mình thấy cách của bạn này đúng đấy. Mình nghe nói lớp 6 ở trường cũng đã có giáo dục giới tính chút ít rồi. Nếu e trai bạn đã bước chân vào tìm hiểu thì bạn nên phân tích thêm cho e ý. Đó là chuyện bình thường nhưng là bình thường ở tuổi 20 trở lên, khi e đã khôn lớn có thể kiểm soát đc suy nghĩ, hành động, có thể lo lắng đc mọi việc trong gia đình, gánh vác đc việc quan trọng, có công việc ổn định... Còn tuổi của các e bây giờ là vui chơi và học hành cho giỏi, biết giúp đỡ bố mẹ. Và thêm nữa bạn có thể hướng e đến những trang mạng cùng lứa tuổi, học về sự yêu thương con người. Chơi những trò nó thích như game, xem phim, du lịch cùng với người trong gđ... Những việc bận rộn và phải hoạt động chân tay, trí óc sẽ giúp e bạn phần nào

12. Mẹ yêu kẹo

Mẹ yêu kẹo Thành viên tích cực

Mình cũng nghĩ là cứ nhẹ nhàng khuyên bảo,lựa dần dần thôi..tầm tuổi này là tầm dở dở,ương ương..đang thay đổi về cả tâm sinh lý mà,nên có nhiều thay đổi,các bố các mẹ cần để ý hơn và lựa lựa,uốn nắn nhẹ nhàng...

13. Thời trang 3S

Thời trang 3S Thành viên đạt chuẩn

uhm,mình thấy ý kiến bạn này ok nè,cứ từ từ khuyên bảo thôi,cho em (cháu) ít "quyền" được lựa chọn,được tự quyết nhưng đưa ra những định hướng tốt,những ví dụ thực tế để các cháu dẽ hiểu hơn..

14. minhngoc0104

minhngoc0104 Thành viên tập sự

chả sao cả, càng có kinh gnhiệm cho tương lai

15. boquangthien

boquangthien Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì nên nhờ người biết về công nghệ thông tin cấu hình mordern chặn các web đó.
    Quan trọng nữa là tạo ra nhiều sân chơi và hoạt động cho con em để tránh các vấn đề đó