Làm gì khi các con của bạn không hòa thuận?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi support, 22/2/2013.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Các chuyên gia về trẻ em tại Úc chia sẻ 3 nguyên tắc cơ bản giúp các con của bạn hòa thuận với nhau hơn, theo Australian Women’s Weekly.

Khi bọn trẻ không hòa thuận với nhau, bố mẹ cho dù có điềm tĩnh đến mấy cũng sẽ khó tránh khỏi “điên tiết”.

Warren Cann, Tổng giám đốc Mạng Nuôi dưỡng trẻ và Michael Grose, tác giả cuốn sách Tại sao con cả thống trị thế giới và con thứ muốn thay đổi điều đó (Úc) chia sẻ một số bí quyết để giúp các nhóc tì nhà bạn hòa thuận với nhau hơn.

1. Khuyến khích, không khen ngợi

Tập trung khuyến khích bọn trẻ nỗ lực hơn là cứ chăm chăm vào kết quả cuối cùng. Cann nói: “Điều đó có nghĩa là bố mẹ có thể khuyến khích tương tự đối với tất cả mọi đứa con”.

Hãy cố gắng công bằng. Trẻ con rất nhạy cảm với những gì mà chúng cho là đối xử không công bằng. Vì thế, cha mẹ nên luôn luôn đảm bảo sự công bằng, hoặc ít nhất là cũng khiến các con nghĩ bạn công bằng.

“Thực tế thì chúng ta không thể nào đối xử hoàn toàn công bằng trong mọi hoàn cảnh vì bọn trẻ rất khác nhau. Nhưng bạn cần thể hiện sự công bằng khi đối xử với bọn trẻ”, theo Cann.

Hãy tìm kiếm ưu điểm riêng của từng đứa trẻ và giúp chúng phát huy. Bạn nên tạo cho trẻ cảm giác là thành viên của một gia đình. Bố mẹ có thể nhấn mạnh cho trẻ biết chúng phải quan tâm đến nhau, giúp đỡ nhau trong mọi việc.

2. Tránh so sánh

Tránh so sánh bọn trẻ với nhau vì có thể làm chúng giận dỗi.

Đừng nên nói về một đứa con nào quá nhiều hay quá ít.

Hãy giúp trẻ tự so sánh với bản thân chúng thay vì so sánh với người khác.

Bạn có thể dạy trẻ thông qua những hoạt động thể thao.

Cann nói: “Bạn luôn có thể tìm thấy một người giỏi hơn mình ở một khía cạnh nào đó. Trong thể thao, chỉ có duy nhất một người đoạt được huy chương vàng. Vậy chẳng lẽ những người còn lại đều không vui vẻ hay sao?”.

3. Đừng làm bất cứ đứa trẻ nào cảm thấy có lỗi

Đừng khiến một đứa trẻ cảm thấy chúng là người xấu vì đã lỡ ghen tị với anh chị em của mình.

Để tránh làm trẻ ghen tị, bạn nên chia sẻ thời gian đồng đều cho mỗi nhóc tì.

Lên kế hoạch cho chuyện vui chơi với bọn trẻ sẽ giúp bạn cân bằng khoảng thời gian dành cho từng đứa con.

Cuối cùng, bạn nên nhớ là bạn không thể nào kiểm soát một cách hoàn toàn cách bọn trẻ cảm nhận thế nào về nhau.

Nhưng nếu bạn nuôi dạy các con theo cách đề cao nỗ lực hơn là thành quả, bạn sẽ dễ dàng khiến bọn trẻ hòa thuận với nhau hơn.

Đức Trí
    Nguồn: Thanh Niên

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. thiêntrang

thiêntrang Guest

Ðề: Làm gì khi các con của bạn không hòa thuận?

Trong gia đinh nhà tôi lúc nào cũng gặp trường hợp này vì 2 bé cach nhau gần quá , nên nhiều lúc cũng thương chị lớn hơn vì cái gì cũng phải nhường em . Với những lúc tranh dành nhau một món đồ nào đó tôi thừong phải khich lệ chị là mình lớn hơn thì nhường em , vì con gái tôi rất thích học làm ngươi lớn mặc dù cháu có 5 tuổi , còn em thì 3 tuổi . Theo chuyên gia thì mình thấy đúng một nửa thôi , theo tôi cũng phải theo tính cách của từng đứa trẻ ! Không khuyến khích không khen ngợi .ko so sánh ......có ve ko đúng , vì như tôi trước khi phân giải cũng phải khen con gái ...con ngoan , con lớn hơn em , con nhừong em đi ....giống như mẹ lớn mẹ nhường con ý ( vì con gái tôi rât thích giống mẹ ) . Nói chung là ko phải lúc nào mình cũng sử lý giống nhau được mà cũng có lúc , mắng , quát có khi còn đánh con .......... (đánh vào mông thôi nhé ) . Đọc bài nay xong rùi mình chỉ hiểu thêm được các chuyên gia phân tích như vậy cũng đúng , nhưng để làm theo vậy thì hơi khó với tôi .......còn các bố mẹ khác thì sao ? Chúng ta cùng vào thảo luận nhé để học hỏi thêm kinh nghiệm nuôi dạy con.

3. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

đúng là vấn đề thường gặp với trẻ sát nhau đây,sự nhường nhịn hay cùng chơi hòa thuận rất khổ ấy

4. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Nhà em hiện tại mới có 1 bé
    nên chỉ đọc để biết thêm kinh nghiệm mà chưa áp dụng hi

5. ngho180392

ngho180392 Thành viên tích cực

K fai chỉ có ở nhữg trẻ sát nhau thôi đâu các mẹ ah.như e cách egai e 7 tuổi.hồi bé e rất đc cưng nhưg từ khi có em,mẹ e thiên vị vô cùng,còn egai em lại thảo mai,hơi tí mè nheo,e bị ăn đòn suốt,lại còn fai chăm em suốt ngày nữa chứ. 2 chị em suốt ngày chành chọe,cãi nhau thậm chí đánh nhau....bây h lớn cug vẫn thế đấy các mẹ ah,nhưg đc cái tuy vậy 2 ce lại rất thuơng nhau đấy ah

6. Jane Michelle

Jane Michelle Gian 2G-3G

Thật ra ghen tị một chút không phải là không tốt, ví dụ như trẻ thấy anh/chị làm tốt một việc hay học giỏi một số môn cũng sẽ ghen tị muốn học giỏi, làm tốt như vậy.
    Mình nghĩ là nên tránh cả việc để cho người ngoài tác động không tốt đến trẻ, ví dụ như bác hàng xóm hay nhà nội ngoại nhiều nhà hay nói kiểu "Ơ thế mẹ mua cho em mà lại không mua cho cháu à, thế là mẹ thương em hơn rồi, cháu bị ra rìa rồi..." Bản thân mình rất để ý và cũng nhẹ nhàng nhắc nhở luôn cả người lớn trong những trường hợp như vậy.

7. DauTay_Baby2011

DauTay_Baby2011 Thành viên sắp chính thức

Lúc còn nhỏ mình nhớ mẹ mua về 2 quyển truyện với chủ đề "Hai anh em". Mỗi khi 2 chị em mình mà gây gỗ nhau rồi la um lên, thằng em thì khóc thét lên làm phiền ko cho mẹ làm việc, là Mẹ mắng cho 2 chị em, sau đó mẹ bắt 2 chị e ngồi lấy 2 quyển truyện ấy cùng lúc đọc to cho Mẹ nghe. Giờ nghĩ lại thấy vui, đó cũng là 1 cách giáo dục mà mẹ dành cho 2 chị em. Giờ lớn rồi nhớ mãi không thể quên được những ký ức đẹp đó.

Sửa lần cuối: 1/3/2013