Tâm sự Làm Gì Khi Chồng Ép Phải Sinh Con Trai?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Ngọc.Linh, 29/10/2018.

1. Ngọc.Linh

Ngọc.Linh Bắt đầu tích cực

Tôi và chồng kết hôn được 10 năm, có 2 bé gái, một bé 9 tuổi và một bé 6 tuổi. Kinh tế gia đình tôi cũng chỉ nhàng nhàng đủ ăn. Hai con gái tôi học hành rất tốt và lại rất ngoan, và tôi cũng không có ý định sinh thêm, muốn tập trung vào chăm lo cho hai con. Nhưng chồng tôi lại không muốn như thế. Anh luôn khát có một cậu con trai. Hai lần sinh con gái, anh đều rất buồn nhưng cũng cố gắng chăm sóc con cái. Anh cũng nhiều lần bóng gió với tôi rằng, còn phải sinh nữa để ra "thằng cu".

Thời gian gần đây, anh lại nhắc đến vấn đề này nhiều hơn và bảo sang năm là năm đẹp để tính đến việc sinh thêm đứa nữa. Tôi đã thuyết phục chồng và bảo không muốn đẻ nữa thì anh tỏ ra khó chịu và mắng tôi.

Anh bảo con gái rồi cũng đi lấy chồng, là con người ta, sau này không nhờ được. Anh cho rằng tôi ích kỷ chỉ biết nghĩ đến bản thân mà không thấy anh phải chịu nhục khi bạn bè chọc ghẹo anh. Thậm chí có lần anh ấy đã nổi khùng và tuyên bố hoặc là tôi cố gắng sinh con trai cho anh, hoặc là anh sẽ tìm người khác để đẻ.

Tôi không biết phải nói thế nào để thuyết phục chồng. Xin hãy cho tôi một lời khuyên!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngọc.Linh
    Đang tải...

2. Nhim & Bo

Nhim & Bo Phụ kiện sinh nhật AloParty

Bạn ở Hanoi hay ở đâu mà chồng vẫn có vẻ cổ hủ thế nhỉ ? Không thấy người ta bảo đẻ 2 con gái mới giàu, chồng mới thuận à. Bức xúc thay cho bạn ý.

3. Ngọc.Linh

Ngọc.Linh Bắt đầu tích cực

Mình ở Hanoi mn ạ. Nhà chồng mình trọng nam khinh nữ lắm. Nhà mình ở chung nên không chỉ chịu áp lực từ chồng, mà còn cả bố mẹ chồng. Nhưng ông bà không đến nỗi nổi khùng lên như thế. Còn không biết là sau lưng mình bố mẹ ck và ck mình có trao đổi gì riêng không. Đợt này mình thấy áp lực lắm. Con cái bây giờ lớn rồi. Mình muốn phát triển sự nghiệp của mình. Chứ không muốn lại bỉm sữa, rồi công việc lại bị bỏ dở như 2 lần trước bầu và chăm 2 bé

4. hoan130918

hoan130918 Bắt đầu tích cực

giờ còn khái niệm trọng nam khinh nữ sao, đúng là buồn cho mom

5. Haiyen83

Haiyen83 Thành viên sắp chính thức

Nói chung là khó. Bạn có thu nhập ổn định không? Nếu bạn không muốn và kiên quyết không muốn đẻ thì nên chuẩn bị mọi tình huống có thể sảy ra.

6. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Việc sinh con trai thì các ông chồng ko nói ra thôi chứ ai chả thik ấy. Lão ck em lúc em đi SA về bảo gái thì bảo là zai gái đều tốt cả nhưng em bít lão có buồn nhưng khi em báo zai thì thái độ khác hẳn. Nhất là lúc vào bàn nhậu, nhìn cái mặt lão vênh vênh rõ ghét.
    2 bạn đã kết hôn 10 năm, việc có sinh thêm em bé nữa hay không cần cân nhắc trên các yếu tố sau:
    1. Bạn đã bao nhiêu tuổi rồi? Nếu còn trẻ thì có thể cân nhắc
    2. Kinh tế gia đình thế nào? Nếu ok thì có thể cân nhắc
    Đó là 2 yếu tố quan trọng để bạn phân tích cho ck bạn hiểu. Còn thời buổi bi h, zai gái nào chả đáng yêu như nhau, đầy người mong có con còn chẳng được ấy chứ! Đôi lời chia sẻ để bạn có thêm hướng gq vấn đề!

7. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

li dị đi mom ơi, con do trời ban chứ đâu phải quyền lựa chọn của mình, chưa gì đã như vậy sau này chắc đè đầu đè cổ mình quá

8. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

Thật ra ông chồng nào cũng thích có cả con trai lẫn con gái ah. chứ chả ông nào thích một bề đâu ah. có điều là họ có muốn sinh nữa hay thôi ah

9. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Nói thật là em cũng thích có 1 thằng cu. Không phải cổ hủ lạc hậu, mà sau này khi về già, con gái nó đi lấy chồng hết, thỉnh thoảng nó mới về thăm mình. Về già có mỗi hai vợ chồng thì buồn lắm. Lúc đó sẽ rất thèm tiếng con trẻ. Với em thì kể cả chồng không đòi hỏi, em cũng cố đẻ cho bằng được một thằng cu. :D :D

10. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Thật ra trong thâm tâm ông nào cũng thích có con trai, nhưng để yêu chiều và thực sự gắn kết với con thì các ông ấy không quý con trai bằng con gái đâu. Con gái các ông ấy cưng chiều hơn.
    Nhiều ông rất hay bị bạn bè kích bác, trêu trọc kiểu có con gái mà không có con trai. Phải vững tâm lắm mới vượt qua dc. Em đây mới 29 tuổi sống ở HN, vỡ kế hoạch đang bầu bé thứ 3 được 4 tuần nè (2 bạn trc là trai)

11. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Bạn có tình cờ nghe được mấy ông bia rượu chém gió về chuyện con trai con gái, mới thấy họ độc mồm hơn cả mấy bà già thời phong kiến bạn ơi. Kiểu như: vc mày làm lắm làm cái j, mai sau xây nhà cho con rể chứ ai ở, hoặc là: nhìn tướng mày là tao biết, chỉ làm được ông ngoại thôi, nhìn đến là hèn,... tệ hơn nữa là: mày yếu (sinh lý) nên mới thế, đây uống cái này vào, đảm bảo có con trai... bla bla... kinh khủng lắm.
    Mà cay nhất là các ông ấy lại ko có lời j để phản bác được.
    Mình là phụ nữ, có tới 2 ông con zai mà nghe căc ông ấy ném đá người khác còn sôi máu thì nói j các ông ấy.
    Mình ko phải cổ xúy hay ủng hộ j chuyện bạn cố sinh con, mình chỉ đang nói nguyên nhân sâu xa thôi. Vì thế, nếu quyết tâm ko sinh nữa, thì bạn phải tìm cách tách chồng ra khỏi mấy ông bạn cổ dài chuyên ngó vào soi mói nhà người khác, lại độc mồm như con rắn hổ mang chuyên phá nhà người ta

12. HoaPhuongthang8

Cái này đúng này. Tớ có 1 gái đầu, khi sinh thêm anh ku lớn, chồng vui lắm, nhưng trong cuộc sống thì lại rõ là thiên vị con gái hơn. Cả về kinh tế lẫn tình cảm, gái lớn muốn j cũng được hết, khổ thân thằng nhóc lúc nào cũng than: bố lúc nào cũng chị Chi, chị Chi, chị Chi, chẳng yêu con.
    Khi tớ lỡ đứa thứ 3, chồng hi vọng dạt dào... Ai ngờ siêu âm lại con trai tiếp là buồn da diết luôn...
    Đàn ông mới là sinh vật khó hiểu nhất

Giadinhmeocon thích bài này.
  13. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Mn cũng tập 3 ạ, nhà em thì 2 trai rồi. Chồng nói thì con nào cũng được, nhưng em biết là ông ấy, rồi cả nhà, bạn bè 2 đứa cũng chúc sẽ là con gái. Nói chung tâm lý cũng dễ hiểu thôi, cái gì nhiều quá cũng thích.

14. tranthuyen

tranthuyen Thành viên chính thức

Bảo chồng bạn nên nghiên cứu lại nhé
    Sinh con gái là ko nợ. Còn nợ đời mới sinh con trai. Và con cái là lộc trời cho đừng kén chọn a chồng ơi

depchanphuong thích bài này.
  15. trungnhung8891

trungnhung8891 Thành viên đạt chuẩn

em có 2 bé rồi : 1 trai, 1 gái nhưng em vẫn muốn sinh thêm 1 bé nữa, còn ông xã em thì muốn sinh 2 bé nữa. Nhà em bảo sau này có anh có em nó giúp đỡ nhau. Tất cả mọi người trong nhà ( cả nội cả ngoại) đều thích em sinh thêm, bà nội thì cổ vũ nhiệt tình : chúng mày ko chăm được thì mẹ chăm cho" .

16. songngu23

songngu23 Mê bếp bánh <3

ôi mẹ ơi, ở đâu chả có người cổ hủ trọng nam khinh nữ, đâu phải cử ở Hà Nội là văn minh, cũng đâu cứ phải học cao hiểu rộng là biết điều đâu mẹ ::eek:. @Ngọc.Linh em chẳng biết khuyên mẹ thế nào cho phải, vì thực ra vấn đề này do người chồng quá nhiều, khó lòng mà khuyên được những người cổ xúy lắm, nếu kinh tế nhà mẹ và sức khỏe không quá cho phép, cứ thử khuyên nhủ chồng ra sao, rồi 2 vợ chồng bàn cách thỏa mãn hoặc cố chịu đựng, bằng không gay gắt quá, thì chuyện gì đến cũng phải đến thôi :cry:

17. songngu23

songngu23 Mê bếp bánh <3

Mà chưa chắc đẻ đứa thứ 3 đã là con trai, thành ra 3 con gái thì ông ấy lại ham muốn thêm 1 lần nữa cho bằng được con trai, lấy tiền và sức đâu mà lo hả mẹ, với em con nào cũng thế, chết là hết, thờ cúng chỉ là cái mà con cái tỏ lòng tưởng nhớ về cố nhân thôi. Nhiều nhà bố mẹ sống chả cho ăn được ngày nào, bố mẹ chết, đến giỗ kêu bạn kêu bè làm mâm cỗ tưng bừng thì đã sao?

18. HoaPhuongthang8

Chuẩn.
    Tớ nói hơi gở mồm tí, đẻ 2 đứa nữa vẫn con gái thì có đẻ đứa thư 5 ko???
    Chuyện thờ cúng, ko phải tớ mất dạy, mà tớ nghĩ: cúng lắm thì ăn nhiều, người chết ăn được hay ko thì phải chờ mình...chết mới biết.
    Nhưng nói thật, nếu bưng lên 1 mâm cỗ, bưng xuống 1 mâm xương thì... khối người xót xa mà ko dám cúng

songngu23 thích bài này.
  19. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Cho lão ấy đi. Thế kỷ bao nhiêu còn cố?Cố rồi phòi thêm con vịt nữa thì lão lại gào mồm lên thôi. Trong khi ko tự trách cái bản thân m phọt phẹt nên chỉ toàn gái chứ phải do phụ nữ m đâu. M thì dc cái ch hiểu,nhà ch hiểu..nên m rất ghét kiểu đàn ông như ch bạn..ông giỏi ông đi mà đẻ. Mà đàn ông nó thik ra ngoài tìm con giai b cứ cho nó lượn sớm đi cho nước nó trong.

Tonynhat thích bài này.
  20. akietthang

akietthang Bắt đầu tích cực

Có nhà cố đến 7 đứa vẫn gái

Nếu k dc thì bỏ qua sao phải cố nhỉ

depchanphuong thích bài này.