Cần giúp: Làm Gì Khi Con Hay Bỏ Nhà Theo Bạn?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi suunhi28, 23/6/2016.

1. suunhi28

suunhi28 Thành viên tập sự

Con gái lớn nhà e năm nay học lớp 11.
    Thỉnh thoảng cháu lại bỏ nhà theo bạn trai. Mỗi lần như thế em rât lo lắng. Dù đã mắng, nói nhiều mà cháu vẫn không thay đổi gì?
    Em nên làm gì bây giờ hả các bác?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suunhi28
    Đang tải...

2. nguyenhien80

nguyenhien80 Thành viên mới

Nó đi qua đêm luôn hả chị ơi

3. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Tuổi này chỉ có dỗ dành chứ càng mắng nhiếc cấm đoán càng có tác dụng ngược

4. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

k nghiêm khắc là k nên thân đâu mn. nhg cũng phải nói chuyện nghiêm chỉnh rõ ràng xem quan điểm con ntn mới có cách hợp lý đc ạ

5. hieupede

hieupede

trước mắt dạy nó cách dùng bcs đi đã rồi các chuyện khác tính sau

6. suunhi28

đi qua đêm luôn bạn ah! Có những đợt đi mấy ngày, em vs chồng dở dang công việc mà tìm cũng không được luôn

7. ceo.phuongdong

ceo.phuongdong Thành viên đạt chuẩn

Haizz. Cái này đau đầu này. Như tuổi mình ngày xưa thì bme rẹt từ nhỏ nên ko dám có chuyện ý. Ví dụ: Thiết lập giờ giới nghiêm từ nhỏ thì đến giờ ý tự biết mà về còn như bây h lớn quá rồi thì ko đc kiểu ấy nữa. Giờ chỉ kiểu ngồi tâm sự thôi. Kiểu bỏ đi ấy ba bữa vác bụng bầu về là chắc. :(

8. ngatn.mecaphe

ngatn.mecaphe Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ việc con bạn bỏ đi cũng có một phần trách nhiệm không nhỏ từ VC bạn. Con cái tới lứa tuổi này cần sao sát hơn bạn ah. Như bạn nói cháu đã bỏ đi nhiều lần chứ không phải là lần đầu. Và biện pháp mà bạn áp dụng chỉ là mắng và nói. Tuổi này rất ẩm ương, nửa người lớn, nửa trẻ con nên không chỉ mắng và nói mà chúng nghe. Bạn cần giành nhiều thời gian để hiểu con hơn!
    Theo mình trước hết bạn cần gần con hơn, hãy đừng mắng mà nói chuyện với con hoặc viết thư cho con nếu bạn cảm thấy khó nói. Nội dung thư trước hết hãy thừa nhận và xin lỗi con vì bạn chưa thật sự hiểu con và gần con. Thứ 2 mong muốn và bày tỏ con cho mình cơ hội được lắng nghe để hiểu con, hiểu điều con muốn chúng ta làm cho chúng. Thứ 3 nói ra việc bạn yêu thương con, lo lắng cho con như thế nào. Thứ 4 Hãy gợi mở để tìm hiểu xem cậu bạn trai của con lf ai? ở đâu? người như thế nào? Hãy chia sẻ câu chuyện về độ tuổi của bạn giống như con bây giờ bạn đã cảm nắng ai? thích họ ở điểm gì? nhân tiện hỏi sang xem con thích cậu ấy vì điều gì?
    Thứ 5. Hãy giành thời gian chỉ 2 mẹ con đưa nhau đi du lịch một nơi nào đó để gần nhau hơn.
    Thứ 6 .Sau chuyến du lịch, sau khi tìm hiểu đầy đủ về bạn trai của con, đã dần làm bạn với con, Hãy nói cho con biết trong cs còn nhiều điều phải là để tình yêu pt bền vững trong đó học tập để đủ kiến thức giáo dục con cái khi có con, đủ tài chính chăm lo cho tổ ấm....khuyên con và bạn trai nên cân nhắc học tập và phấn đấu. Đừng ngăn cấm chúng. Kết hợp tìm hiểu giáo dục giới tính để trang bị cho con, tránh xảy ra hậu quả không hiểu biết.
    Việc làm này k phải một sớm, một chiều mà cần kiên nhẫn và yêu thương con đúng cách, tôn trọng con ... là cách để bạn chỉ lối đưa đường giúp con vượt qua giai đoạn khủng hoảng này

Chúc bạn và con luôn hiểu được nhau, Thân!

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Để đến tình huống này quả thật là cũng hơi muộn.

Nhưng học lớp 11 thì cũng khá lớn rồi nên mắng mỏ, trì chiết nhiều đôi khi phản tác dụng.

Theo tôi thì nếu cháu nó về nhà thì các bác nên nói chuyện với cháu một cách nghiêm túc, và không nên nói lúc đang tức giận. Trong khi nói chuyện các bác cũng không nên răn dạy cháu nhiều quá và nói chuyện tình cảm hơn. Nếu là tôi, tôi sẽ chuẩn bị kỹ những nội dung cần nói với cháu như sau:

1. Hỏi han xem thời gian cháu đi ăn uống, ngủ nghỉ ra sao, có mệt mỏi không, bạn có đối xử tốt không. Các bác không cần bình luận gì chỉ cần lắng nghe và nếu con có kể lể chuyện buồn và thất vọng với bạn thì chỉ cần ghi nhận và thông cảm là được.
    2. Bày tỏ rằng bố mẹ vẫn yêu thương cháu vì cháu là con.
    3. Nói cho biết là các bác biết cháu làm như vậy là sai đường rồi và như thế thì làm cho bố mẹ lo lắng và buồn lắm.
    4. Hướng dẫn cháu cách tránh thai và lây bệnh.
    5. Muốn cháu quay về nhà đừng đi như vậy.
    6. Khẳng định vẫn yêu cháu cho dù thế nào chăng nữa.

Và tuỳ theo sự cởi mở của cháu mà có thể trò chuyện thêm nhiều hơn.

Là người ở ngoài hoàn cảnh này nên có lẽ mình cảm thấy tỉnh táo hơn chứ ở hoàn cảnh của bác chắc tôi cũng không biết phải làm gì. Tuy nhiên, cũng không dám chắc là những ý kiến của tôi là đúng, bác vẫn nên tham khảo lời khuyên của những chuyên gia giáo dục và tâm lý trẻ mới lớn.

10. suunhi28

Dạ em cảm ơn bác nhá! Kỳ thực tính em nóng, thấy con hay đi vậy nên em cũng mắng cháu nhiều!

webmaster thích bài này.
  11. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

tuổi này thì cũng lớn và sẽ rất khó bảo, có đánh hay mắng mỏ thì chắc sẽ không hiệu quả rồi. Tầm tuổi này thì cũng chưa có suy nghĩ chính chắn và thường làm theo cảm hứng. Chị nên tâm sự và dỗ ngọt con gái, nói về những điều nên và không nên để con gái hiểu hơn.

12. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

khôn khéo trong từng tình huống

13. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Giờ mà dùng biện pháp mạnh dễ tạo chuyển biến xấu hơn, cả nhà tìm 1 thời điểm thích hợp cùng nói chuyện thẳng thắn trên tinh thần ủng hộ chuyện tình cảm và chia sẽ kinh nghiệm yêu đương bên vững của bố mẹ thời trẻ.

14. VH Hoàng Phúc

VH Hoàng Phúc CALL 0983353251

tầm tuồi đang dở dở ương ương nửa tẻ con nửa ng lớn này chị đừng dùng biện pháp mạnh, nói nc tâm sự cho con hiểu dần dần tìm hiểu cac mqh của con nv mới gquyet dk vde

15. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

khổ ghê nhỉ! sao nó liều lĩnh thế

16. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Cái này phải làm ngay lần đầu, cấm thẳng chứ đi như vậy thì khó nói trước được điều gì lắm

17. minhduc911

minhduc911 Thành viên tập sự

cái tuổi nổi loạn này rất mệt. chị lên nói chuyện, tâm sự với cháu xem sao

18. vagrifood

vagrifood Thành viên chính thức

Các anh/chị này mình thấy phán đúng này mẹ nó. Mình nghĩ cơ bản là cha mẹ phải là thần tượng của con cái, như vậy thì lời nói của cha mẹ mới có sức ảnh hưởng với chúng nó. Em chỉ là hậu bối, có chút ý kiến vậy ạ

19. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nói thì dễ mà làm được mới khó.

ngatn.mecaphe thích bài này.
  20. vagrifood

vagrifood Thành viên chính thức

Hihi, đúng vậy Mod.