Làm gì khi trẻ nhiều ráy tai?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi cafebuon, 14/9/2009.

1. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

;)Ráy tai là gì?

Da ống tai có nhiều tuyến đặc biệt tiết ra chất tiết được gọi là ráy tai.

Ráy tai thường có 3 dạng: Ướt, khô và cứng.

Ráy tai có nhiệm vụ gì?

Ráy tai có nhiệm vụ bảo vệ cho ống tai khỏi bị tổn thương và nhiễm trùng. Khi ráy tai được đẩy ra ngoài sẽ mang theo bụi bẩn và vi khuẩn. Nếu không có ráy tai, ống tai sẽ bị khô, ngứa và dễ bị nhiễm trùng.

Khi nào cần lấy ráy tai?

Trong trường hợp bình thường không cần lấy ráy tai. Ty nhiên, trong một số trường hợp hẹp ống tai, hoặc có sự bài tiết quá mức do rối loạn bài tiết các tuyến ở ống tai, do phản ứng với chấn thương, nhiễm trùng hoặc do chính bạn vệ sinh tai không đúng cách như dùng que gòn lau chùi ống tai nhưng lại vô tình đẩy ráy tai càng lúc càng sâu hơn, ráy tai sẽ tích tụ nhiều, không được đẩy ra ngoài theo cách tự nhiên tạo nên nút ráy tai.

Những trường hợp này cần phải được lấy ráy tai để tránh cảm giác nặng (đầy) tai hoặc nhiễm trùng gây đau và ngứa ống tai hoặc gây giảm thính lực tạm thời do tắc nghẽn hoàn toàn 2 bên ống tai.

Làm gì khi trẻ có nút ráy tai?

Tại nhà, bạn có thể dùng dung dịch clorua natri 0,9% (nước muối sinh lý) để nhỏ vào tai cho bé nhiều lần trong ngày, thường là từ 3 – 5 lần hoặc hơn nếu có thể, mỗi lần từ 10 – 20 giọt để cho nút ráy tai được thấm nhiều nước muối và dần sẽ mềm đi, rã ra. Sau đó theo dõi từ 5 – 7 ngày, nếu ráy tai chỉ mềm đi mà không rã ra thì bạn nên đưa trẻ đến bác sĩ chuyên khoa Tai mũi họng để lấy hoặc hút ra.

Nếu ráy tai rã nhiều, bạn tiếp tục nhỏ nước muối sinh lý 5 – 7 ngày nữa cho đến khi ráy tai rã hết và được đẩy ra khỏi ống tai.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cafebuon
    Đang tải...

2. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Cảm ơn bạn về thông tin bổ ích nhé.

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mình thì cứ vài ngày lại dùng tăm bông ngoáy tai cho con 1 lần, như vậy có tốt không nhỉ??
    mình nghĩ cách nhỏ thuốc vào tai con có vẻ không khả thi lắm, mà chắc chỉ trường hợp nào quá nhiều và đóng két mới phải làm thế thôi nhỉ???

4. kinkin2009

kinkin2009 Thành viên rất tích cực

Mình cũng nghe nói trong trường hợp trẻ nhỏ thì không nên lấy ráy tai, mà nó tự điều tiết rồi đẩy ra ngoài. Nếu mẹ nào lấy mà không biết cách thì lại đẩy cho ráy vào sâu hơn bên trong => không tốt chút nào!

5. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

bạn biết không,hôm qua mình cho ku đểu đi khám họng(cháu ho mà) thế là họ soi luôn tai thấy tai cháu bẩn quá nên họ đã cho lấy rái tai luôn.Eo ôi rái tai con mình cứng nên vốn khó lấy vậy mà BS lôi ra cả cục to ơi là to.Về nhà mình bảo con có thấy đã không nó cười toe toét:sướng lắm ạ!
    Bạn đừng chủ quan chờ nó bong ra mà nên vệ sinh cho cháu kéo nó cũng ảnh hưởng đến họng đó.Mình gửi bài để mọi người tham khảo để vệ sinh cho các cháu nhé;)

6. maruska

maruska Thành viên sắp chính thức

Ðề: Làm gì khi trẻ nhiều ráy tai?

Thanks me no..........................................

7. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Cảm ơn chị vì thông tin bổ ích :)

8. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hihi mỗi lần mà em ngoáy tai cho Su nhà em., Su thích lắm, nằm yên, ko ngoáy nữa là khóc, hihihi