Làm sao đánh văn bản được 10 ngón tay

Thảo luận trong 'Học tập' bởi phut_chia_ly, 24/3/2012.

1. phut_chia_ly

phut_chia_ly Thành viên tập sự

có mẹ nào giỏi về lĩnh vực này không xin chỉ giúp em với vì em cũng tham khảo trên google nhưng vẫn chưa ổn các mẹ ah. Hôm rồi phỏng vấn xin việc mà người ta nói em đánh chưa tốt lắm .hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phut_chia_ly
    Đang tải...

2. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Ðề: lam sao danh van ban duoc 10 ngón tay

Bạn lên google tìm 1 trong 2 phần mềm này về luyện tập nhé: "Typer Shark Deluxe" hoặc "Type Mario".
    Để có thời gian mình tìm giúp rồi up lên cho bạn tại: http://bit.ly/khos (trang tặng phần mềm và sách của mình)
    Chúc bạn thành công.

3. camnguyen

camnguyen 0168 995 8733

Ðề: lam sao danh van ban duoc 10 ngón tay

Em thấy chẳng cần học qua pần mềm gì nhiều đâu ạ.
    Các mẹ cứ chịu khó chát chít với 8888 nhiều vào là oánh máy quen tay hít ý mà.
    Em oánh máy thì chưa đc 10 ngón đâu, chỉ đc 6 ngón là hay dùng thui nhưng đánh máy cũng thuộc vào dạng nhanh.
    Nhưng cơ bản là em học hành và làm việc trên máy tính nên cũng ngồi máy khá lâu và đánh máy nhiều.hè.
    Em đánh theo thói quen thui, chứ chẳng để ý đến mấy pần mềm đó.

4. sumo_sumi

sumo_sumi Banned

Ðề: Làm sao đánh văn bản được 10 ngón tay

Hồi trước em đánh 10 ngón tay bằng cách chơi Mario đấy ạh, mà em hay gọi nôm na là "Công chúa đá rùa" tại khi chơi em hay lấy nhân vật là công chúa :))
    Với cả chị vừa tập vừa chat nhiều vào, mà cố gắng gõ chat cho đúng ngón ấy ạh, từ từ sẽ quen ;))

5. hoangga77

hoangga77 NƯỚC MẮM CỐT

em thấy chị cứ chat nhiều thành quen :D

6. Licuca

Licuca Licuca

Bạn làm theo cách này. Ban đầu làm chậm,sau sẽ quen dần nhé

đặt 2 ngón trỏ của 2 tay tương tứng vào 2 phím có gai của bàn phím : "F" và "J"
    các ngon kế tiếp đặt lần lượt kế tiếp .Tay trái a,s,d,f. Tay phải j,k,l,; ( dấu ";" tùy bạn có thể đặt hoặc ko)
    Nguyên tắc đánh thế này
    Tay Trái
    + Ngón út : q,a,z
    + ngón áp út :w,s,x
    + ngón giữa : e,d,c
    + ngón trỏ : r,f,v,t,g,b
    tương tự tay phải :
    + ngón út : p, vàcó thể gõ các phím ký tự dấu nếu bạn thuận tay
    + ngón áp út : o,l,"."
    + ngón giữa : i,k, <, ","
    + ngón trỏ : u,j,m,y,h,n

ngón cái phím Space
    các phím còn lại tùy vào cách bạn đưa tay và bàn tay của bạn.
    bạn làm chầm chậm nhưng chuẩn rồi tăng tốc độ lên dần,tập chỉ 2 ngày là quen ngay mà
    ,

7. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Hình như có bạn nào tại đây đăng ký tại web mình (http://bit.ly/revatot) nhờ mình tìm hộ phần mềm "Mario type", mình đã tìm được nhưng bạn ấy chỉ để lại số ĐT mà không có địa chỉ email nên mình gởi file không được.
    Bạn nào cần thì cho mình xin email, mình gởi cho nhé.

8. hoangga77

hoangga77 NƯỚC MẮM CỐT

bây giờ như chị đi làm chắc cần luyện tập thôi chị ạ.
    Giờ chị cứ lấy một quyển sách ra, mỗi ngày đánh khoảng 5,6 trang j đấy ( sách nhỏ nhỏ như mấy quyển hướng nghiệp, kinh doanh ý ạ) vừa đánh vừa đọc được sách.
    *Đầu tiên chị phải có được cái cảm nhận với bàn phím, cái này thì không ngày 1 ngày 2 được, tập mấy cái phần mềm thì nhàn lắm.
    *Chị làm quen dần với các phím tắt như viết hoa thì em hay dùng phím Caps lock thay cho phím Ship, khi đánh một văn bản thì đánh trước chỉnh sau( nhiều người vừa chỉnh vừa đánh nên rất lâu)
    *Chị đặt hai bàn tay lên bàn phím,đầu tiên là vị trí các ngón vào dọc phím (từ A-dấu \) (như thế thì sẽ thừa ra chữ G với chữ H),còn dấu cách thường là ngón cái.
    bắt đầu gõ, thì chị gõ như bt thôi, lúc đầu chị cứ nhìn trên bàn phím nhưng thao tác tay thì vẫn phải để nguyên 10 ngón. Ban đầu gõ speed còn chậm nhưng khoảng 1 tuần tay chị bắt đầu làm quen được với bàn phím, thuộc bàn phím và có cảm nhận rồi thì chị sẽ thấy được vị trí các phím nó ở đâu ở đâu mà mình không cần nhìn nữa.(đừng lúc nào cũng chú trọng ngón này phải đặt vào phím này, một ngón có thể gõ nhiều ký tự cũng được, cứ chăm chăm tập trung ngón này vào phím này dễ bị loạn, cứng tay và nhanh nản lắm :D) Chị cứ gõ một lượt, sai thì xoá gõ lại, mới đầu đánh chưa quen thì đánh 1 trang thui rùi tăng dần lên.( Vừa đọc được sách, vừa học được gõ máy :))
    Quan trọng nhất vẫn là cảm nhận tay với bàn phím thôi,mà nó chỉ có tập thì mới được :)

9. Ðề: Làm sao đánh văn bản được 10 ngón tay

chat nhiều nhanh lên nhưng ko thể nào chat 10 ngón khi ko biết phân chia công việc cho từng ngón tay cụ thể cả. Nếu theo kinh nghiệm của mình thì đầu tiên bạn down phần mềm như mẹ jackieharry bảo ý, thực ra tập bằng phần mềm là để mình quen với ngón nào chịu trách nhiệm phím nào, sau khi đã phân công rõ ràng, thì bạn chỉ cần gõ nhiều là tốc độ sẽ lên nhanh dần thôi mẹ nó ah:)

Last edited by a moderator: 8/4/2012
  10. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

cứ đánh nhiều là quen hết, e ngày bé thích máy tính lắm, chẳng biết làm j cứ ngồi gõ vu vơ, đy học thì từ hồi cấp 1 lúc nào thầy giáo cũg khen đánh máy nhanh mà giỏi