Làm sao để bé phải nghe lời?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi three2910, 10/8/2015.

1. three2910

three2910 Thành viên tích cực

Chào các mẹ,
    Hót gơn nhà em đã được 1 tuổi rồi, mấy ngày gần đây tự yên sinh tính ăn vạ, mỗi lần ăn vạ như thế lại xua tay đánh người khác. Bé đang nghịch hay làm j đó mà bị quát thì ''mặc kệ'', cứ như không nghe thấy vậy, nhiều khi bị quát xong còn quay lại cười. (mặc dù khi em quát con k bao giờ vừa quát vừa cười nhờn). Nếu bị cản trở việc nghịch ngợm (em và ông bà thường bế bé ra chỗ khác những khi bé nghịch những trò nguy hiểm) là bé dãy ra, chằn xuống để ăn vạ rồi khóc chu chéo lên, khóc rất lâu và rất to, mắt mũi dàn dụa. Mỗi lần như vậy em chỉ nhìn con mà k dỗ hay cho bé nghich tiếp, để cho bé khóc chán tự sẽ thôi.
    Em đang cố gắng để không xảy ra hành động ăn vạ đó vì sợ bé sẽ quen và sinh hư. Bằng cách cố gắng k cho bé chơi những trò nguy hiểm để đỡ phải ngăn cản bé giữa chừng.
    Ngoài ra, nhắc nhở mọi người trong gia đình k được chiều theo ý thích của bé , hay dỗ dành bé mỗi khi bé ăn vạ.
    Bé đầu lòng, em còn chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ thêm cho em vài chiêu được không?
    Mẹ và ông bà thường xuyên ở với bé, ai quát bé cũng k sợ nhưng thi thoảng bố về lừ mắt cái là bé im re các mẹ ah, vì vậyông xã khép vào tội nhờn với con,và rằng tại sao bố quát cái nghe ngay mà mẹ ...hix,cho em xin ít kinh nghiệm điều trị đi các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi three2910
    Đang tải...

2. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bé 1 tuổi, thích khám phá nên khi bị ngăn chặn sẽ không thích. Ví dụ như nghịch ổ điện, hay nghịch phích nước. Bạn có thể để lúc phích nước hơi nóng, cho bé chạm thử, con hiểu được cảm giác bỏng, nóng sẽ không muốn nghịch nữa. Hoặc cho bé xem giật điện như thế nào, sẽ bị ra sao, giải thích hình ảnh cho bé. Phim hoạt hình cũng hay có đoạn bị giật điện.
    Về việc ăn vạ, như con mình thì hay nằm ra sàn siêu thị khi đi chơi, mình thường kể chuyện về cái máy hút bụi, cho xem hình và bảo bác lao công sẽ hút bụi ở siêu thị, con nằm đó, chẳng may bác ko để ý, hút vào máy thì sao?...
    Bé nhà mình thì thường kể chuyện, về bạn nọ, bạn kia, thực tế từ chuyện của bé để con hiểu và ko làm nữa.
    Còn phần bố, ít về chơi với con, nên con cũng quý và khi bị lừ thì sẽ nghe hơn. Hầu như nhiều nhà đều thế

3. three2910

Bé nhà em giờ vẫn chưa biết nói mn ạ, em giả thích như vậy liệu bé có hiểu k mn nhỉ. Hix, mỗi lần bé ăn vạ vậy em hay bị bốc hỏa lên đầu, điên lắm mn ạ, nhưng cố kiềm chế lắm.

ecoenvir thích bài này.
  4. Me Chuoi 2409

Me Chuoi 2409 Thành viên rất tích cực

Con mình hay ăn vạ lắm cứ đòi gì ko được là khóc um lên. Nhiều lúc tức quá đánh nó mà nó chả sợ. Nói nó cũng chả nghe. Mình ko biết làm thế nào với nó nữa.

5. three2910

Hix, mn giống em, dễ bị kích động. Em biết việc giáo dục con như vậy là sai nhưng đôi lúc em k kìm chế được cũng có hành động như mn vậy.

6. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

dạy trẻ con giờ không đơn giản một tẹo nào

7. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bạn cứ nói nhé, kể chuyện và hát nữa. Bé nhà mình mình hay làm thế, nên biết nói là thuộc nhiều bài lắm, vốn từ cũng phong phú

8. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Mn thử giải thích từ tốn, nói chuyện kiểu thủ thỉ vs con xem ạ
    Đừng nghĩ cm ko hiểu gì ạ, nếu mình tâm sự nhỏ nhẹ, yêu thương, các bé hiểu hết đó ạ
    em cũng dạy con em bằng cách đó thôi, chưa bao giờ em phải động tay chân vs bé luôn

9. three2910

Em sẽ thử xem sao, nhưng mình cảm thấy khó vì khi mải nghịch j đó Sâu nhà mình chỉ chăm chú vào việcddos mà hầu như k để ý j xung quanh, chỉ khi nào bé chán thì mới quay ra tìm trò khác hay lăn xả vào mẹ thôi.

10. Mecuping

lúc bt 2mc có thể thủ thỉ ạ, hc lúc bé hờn dỗi, cho khóc 1 lúc, dỗ nín rồi ôm bé thầm thì ấy ạ,lúc đó em thấy hiệu quả lắm ạ

11. three2910

Thật sao, hi, lúc bé khóc ăn vạ em chỉ biết cố kìm chế k nổi nóng với bé rồi ngồi nhìn bé khóc, Hôm nào kiên nhẫn lắm thì thôi, hôm nào nhiều việc bực bội k chịu được thì chỉ được 1 lúc là quát bé rồi. :( quát xong thì thương lắm

12. Mecuping

hì, em cũng nhiều lần quát ạ, nhưng giờ thì kiềm chế đc nhiều lắm lắm rồi
    hầu như ko quát, vì quát cũng chả đc, haha

13. three2910

Đúng đấy, quát chỉ làm mẹ thêm bực bội còn con thì mặt cứ ..trơ trơ ra ý, cứ như k nghe thấy mẹ quát, k thấy mẹ đang bực ý mn ah. Càng quát chỉ tổ càng trút bực vào mình thêm thôi chứ k giải quyết được j. ấy vậy mà ...phải tập kìm chế thôi.

14. TheTomato.vn

TheTomato.vn Thành viên mới

Muốn trẻ nghe lời thì bạn phải tâm sự với con hoặc lắng nghe con trẻ nói. Ngoài ra bạn có thể kể những câu chuyện thật là ý nghĩa và sâu sắc cho trẻ...................

15. thuy84

thuy84

Vậy là mn đã thấy 1 cách rất hiệu quả của bn rồi đấy. Mn hãy trao đổi thêm với bn nhá. Càng quát nhiều bé càng không sợ và càng tỏ ra bản lĩnh của mình là ăn vạ.
    Mỗi bé sẽ có một cách điều trị riêng, như bé nhà mình bướng lắm, khóc rồi hét inh ỏi, lừ mắt không sợ đâu, nhưng chỉ cần nhẹ nhàng hỏi han đánh lạc hướng bé là bé hết khóc và vui vẻ tham gia hoạt động mình muốn hướng bé vào.
    Bé đang bước vào độ tuổi khám phá học hỏi, mình nên quan sát và chỉ nên can thiệp khi cảm thấy có nguy hiểm hay bất lợi cho bé.
    Đó là ý kiến của mình, mn tham khảo nhá!

16. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Bé còn nhỏ nên nếu mình ngăn cản quá là bé thường sinh ra vấn đề ăn vạ, giống hệt bé nhà mình. Mình nghĩ mn nên chia thành 2 phe, mn là người nghiêm nghị con nghị thấy con nghịch là chỉnh đốn ngay, còn 1 phe nữa là lúc ăn vạ thì vờ đứng về phía con, dắt con ra chỗ khác thủ thỉ tâm tình mn ạ, dần dần bé sẽ hiểu, ngoài ra em thấy cách cho các con biết các hậu quả của trò nghịch dại cũng hay , nhưng hạn chế mn ạ. Vì thần kinh chúng yếu, xem nhiều không tốt

17. Mecuping

chuẩn nhỉ, tụi nhỏ đã biết gì đâu, nhiều khi mình quát, rồi giận dỗi nó, nó lại khóc to hơn, rồi như cu nhà mình, mỗi lần khóc tức tưởi là lại ọe, rồi mẹ lại phải dọn thôi,haha
    Nên tốt nhất là mình phải hướng tới những cái tích cực, chứ đúng là hđ tiêu cực chỉ mang lại những kq làm mình cực kì...là tiêu, haha

18. TheTomato.vn

TheTomato.vn Thành viên mới

Đúng vậy. Chủ yếu là hướng con mình tới cái đích cụ thể, tích cực nào đó. Chớ cho trẻ ảnh hưởng bởi cái tiêu cực.....................

19. three2910

Nhưng thú thực là nhiều lúc vẫn k kìm chế được ý. Quát nhiều lại thương nhiều.

20. three2910

Nếu nó đã lớn hơn chút, biết phản ứng lại bằng lời nói thì mình nói chuyện với nó đến đâu thì sẽ biết được nó hiểu đến đoạn nào...chứ giờ hót gơn đang tập nói, cảm giác như đang tự giải thích cho mình nghe vậy