Làm sao để con hết ích kỷ?!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Me_cu_Li, 26/3/2008.

1. Me_cu_Li

Me_cu_Li Banned

Em vừa đổi được Bộ đồ chơi 2-trong-1 Domino và Xếp hình Nestlé Gấu cho bé nhà em từ chương trình Phần thưởng Hiệp sĩ Gấu, bé thích lắm suốt ngày cứ mang ra bắt mẹ chơi cùng. Nhưng thật lạ, bé chẳng cho ai đụng vào bộ đồ chơi xếp hình & domino đó cả, kể cả Thỏ Ngọc là cô bạn hàng xóm thường ngày vẫn qua chơi chung. Không biết có phải tại bé thích chơi trò này quá hay vì một lí do nào khác? Em thấy hơi lo lắng vì bé trở nên rất ích kỷ, có khi tính khí trẻ con bây giờ khó đoán được lắm. Các mẹ có cách nào hay thì bày cho em biết nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_cu_Li
    Đang tải...

2. Me_dam_dang

Me_dam_dang Banned

Chị nghĩ chắc chắn là do bé quá thích món đồ chơi nên mới không muốn cho bạn chơi chung. Em nên nói cho bé hiểu không biết chia sẻ đồ chơi với bạn là không tốt. Em có thể dắt bé mang bộ đồ chơi qua nhà bạn Thỏ Ngọc và chơi chung với bé để cho bé thấy chơi xếp hình nhiều người chơi nhanh hơn, vui hơn. Chúc em thành công nhé !

3. sweetMom

sweetMom Banned

Chị cũng nghĩ có lẽ bé yêu thích trò chơi quá, và chỉ muốn chia sẻ với mẹ mà thôi chứ không phải là một biểu hiện tâm lý bất bình thường gì đâu em ơi. Em đừng lo lắng quá. Em chỉ cần giải thích nhẹ nhàng thì bé sẽ hiểu thôi. Bé thương mẹ chỉ muốn chơi trò chơi yêu thích nhất với mẹ thôi thì nhất định sẽ vâng lời mẹ mà. Mà em đổi trò chơi đó ở đâu thế, chắc trò chơi hấp dẫn lắm nên bé mới yêu thích đến thế, em chỉ chị chỗ đổi để chị đổi cho thằng cu Bi của chị chơi với

4. Me_cu_Li

Me_cu_Li Banned

Cám ơn các chị rất nhiều, giờ em có thể yên tâm rồi. Ah, chị mua sữa Nestlé Gấu cao cấp Active Protection hoặc Nestlé Gấu thường, sau đấy lấy nắp nhôm (hộp thiếc) hoặc túi nhôm (hộp giấy) mang ra đổi quà cho bé. Mà không chỉ có bộ đồ chơi xếp hình, còn có cả Ba lô du lịch, đặc biệt là chiếc xe đạp Nestlé Gấu rất đẹp, em vẫn chưa đổi được nữa . Chị vào link này www.nestle.com.vn/knightpromo để xem thêm thông tin nha, mong chị cũng đổi được quà cho cu Bi nha.

5. hatrangphuong

hatrangphuong Thành viên tập sự

Tre con o moi giai doan co bieu hien tinh cach khac nhau, nen ban dung lo lang qua. Con nha minh doi luc cung the do

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Văn hóa người Á đông mình cho rằng phải chia sẻ thì mới tốt do đó chính chúng ta bị cảm thấy sức ép hay xấu hổ với các bố mẹ khác khi con mình không chịu chia sẻ đồ chơi cho các bạn.

Qua quan sát rất nhiều trẻ, các nhà khoa học đồng ý rằng với trẻ tầm 3, 4 tuổi thì việc để chúng hoàn toàn có quyền sở hữu một số thứ đồ chơi của riêng chúng không làm cho trẻ trở nên ích kỷ mà chính sự cấm đoán hay bắt buộc phải chia sẻ sẽ làm cho phản ứng "giữ của" trở nên mạnh mẽ hơn. Trẻ sẽ học được cách chia sẻ nếu nó thực sự được sở hữu. Làm sao một người có thể chia sẻ cho người khác những thứ không phải của mình? Nếu giúp trẻ phân biệt cái gì của nó, cái gì của người khác trẻ sẽ không ích kỷ nữa và sẽ chia sẻ.

Do vậy bạn không nên lo lắng con ích kỷ mà hãy giúp con được thoải mái nhận ra thứ gì của nó, thứ gì của bạn. Và nếu nó chán cái của mình và thích cái của bạn thì chúng có thể trao đổi cho nhau.

7. www.simsieuvip.com

www.simsieuvip.com Thành viên mới

những cái này mình đang cần học để giúp bé.

8. sfbeo

sfbeo Thành viên chính thức

sợ nhất con có tính này, ko tốt chút nào

9. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

cái nè phải giáo dục con từ nhỏ ah, chia sẻ với mọi ng xung quanh

10. Phúc Bảo Lâm Thư

Phúc Bảo Lâm Thư Thành viên tích cực

Theo em, "tính ích kỷ" mà mn đang đề cập hoàn toàn là bản năng của con người. Mn thử nghĩ xem, nếu mn sở hữu (hoặc tự cho là mình sở hữu) một món đồ mà mn cho là quý, thì mn có sẵn sàng chia sẻ với người khác không? Câu trả lời chắc là "không' mn nhỉ? :)
    Do đó, việc bé giữ khư khư đồ chơi 1 mình cũng hoàn toàn hợp lý. Em nghĩ bố mẹ không nên bắt bé phải chia sẻ, mà tạo ra điều kiện thuận lợi (giải thích, tổ chức cho bé chơi cùng bạn...) để bé chia sẻ 1 cách tự nhiên thì sẽ tốt hơn.

11. lethuy26686

lethuy26686 Thành viên đạt chuẩn

Tính ích kỷ ở trẻ nào cũng có thôi nên phải dạy bé cách nên chia sẻ đồ chơi cho người khác.

12. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

mn phả uốn nắn bé từ nhỏ , lớn lên mà bé có tính này thì k tốt đâu

13. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

phải nói cho bé hiểu là đồ chơi thì hơi chung với bạn thì mới vui được nên mn cũng cố gắng nhé

TamTamHN thích bài này.
  14. Ha.An91

Ha.An91 Bắt đầu tích cực

Em vào hóng

15. VitNgann

VitNgann Bắt đầu tích cực

phải nghiêm khắc với con ngay từ đầu không thì sau này nó sẽ là 1 thói quen xấu cho trẻ

16. mongconngoan7

mongconngoan7 Thành viên chính thức

cần phải dạy dỗ con một cách từ từ, không nên nóng vội. Tính tình các con rất khó thay đổi, cần phải có kiên trì mới được

17. Linhnguyen.hn

Linhnguyen.hn Thành viên chính thức

Con nhà em đôi lúc cũng thế mn ạ, trẻ nhỏ có những giai đoạn như thế, mn hãy từ từ dạy con nhé!

18. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Tạo môi trường thoải mái cho trẻ đừng nên quá thúc ép

19. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

Mn ơi, bé có tính ích kỷ cũng không phải là điều gì lạ khi ở tuổi bé biết nhận biết chút rồi. Tuy nhiên, nên hướng bé một chút bằng cách chia sẻ những điều mình có. Ví dụ như thực hành cho bé thấy, bố mẹ hay chia sẻ cho nhau, trẻ con thấy cũng sẽ học hỏi. Kể chuyện cho bé nghe, qua những câu chuyện cổ tích hoặc sách. Như vậy sẽ dần tạo cho bé những suy nghĩ tích cực hơn và bé sẽ biết yêu thương hơn đó đấy mn ạ :D

20. trotyeut

trotyeut Thành viên chính thức

phải dạy con ngay từ nhỏ, chứ sợ tính ích kỷ ah