Làm sao để con không học thói quen xấu???

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi banhmychamsua, 27/4/2011.

1. banhmychamsua

banhmychamsua Thành viên tập sự

Các mẹ giúp em với, hoàn cảnh của em éo le chắc kể ra ko ai tin.
    Chuyện là em lấy chồng, bố mẹ chồng ở quê, mua 1 cái nhà trên Hn cho các con ở, trong đó có vợ chồng em, 2 cặp vợ chồng nhà chị chồng -> mọi người thấy có lạ đời ko? Như vậy nghĩa là trong 1 cái nhà 3 tầng thì có 3 cặp vợ chồng chung sống.
    Nhà chị chồng có 1 thằng con trai 4t, con bé nhà em 1,5t. Đang tuổi bắt chước nên thằng bé kia làm gì nó cũng làm theo, thằng bé kia thì em phải nói là hỗn láo (mọi người đừng cho rằng em ghét nó), em kể như này để mọi người biết ko phải vì em ghét nó mà bảo nó láo toét, nó thường xuyên đẩy cửa nhà tắm để nhìn mọi người tắm, em ý kiến thì bố mẹ nó cũng ko chỉ báo nó, ngoài ra hay nói bậy, toàn gọi người lớn là mày, em mà quát nó thì nó bảo mày thích chết ko, ... còn nhiều nữa. Em ức chế lắm, nhưng cái em tức nhất là con bé nhà em đang học tính xấu của nó, bố mẹ mắng là lăn ra ăn vạ, rồi xông vào đánh y như thằng kia.
    Mọi người chỉ cho em cách với, làm thế nào để con em ko nhiễm tính xấu của thằng bé kia?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi banhmychamsua
    Đang tải...

2. nti

nti 0942.986.010

Ðề: Làm sao để con không học thói quen xấu???

Ngày xưa có tích gì đó mà bà mẹ 3 lần dời nhà...
    Thực ra thì tùy thuộc vào kinh tế từng gia đình, nên việc dời nhà hơi khó, nên nếu giải pháp vì tương lai con mình thì việc nên dời đi thuê ở chỗ khác tốt cho việc chung đụng, vừa giúp con mình.
    Thực ra trẻ con tuổi này hay bắt trước và nếu ko để ý dạy dỗ, sau này rất khó bảo, dễ sinh hư luôn đó...bạn nên bàn với chồng xem, ở chung thế nào mà chả đụng chạm, nếu cố ra riêng được thì nên cố.

3. mebeKem2009

mebeKem2009 mehaicongai

Tớ cũng giống cậu cùng trong hoàn cảnh như thế. Nhưng tớ thì là ở cùng bố mẹ chồng và gia đình chị chồng, con chị chồng tớ được mẹ, ông bà chiều lắm nên giờ k ưng cái gì là ăn vạ. Tớ cũng rất sợ con tớ học theo thằng anh nên cố gắng k để con tiếp xúc nhiều. Cậu cũng thử làm như vậy xem sao.Còn nếu cậu có đk thì ra ở riêng là tốt nhất.

4. phuongedu

phuongedu

Thứ nhất, cho con em đi học, sát sao theo dõi và dạy con.
    Trường hợp ăn vạ, đánh thật đau và giải thích + phạt, để hiểu rằng, mẹ không nói đùa, ko đánh con vì giận dữ mà đánh để dạy, 1-2-3 lần là cùng, bé sẽ ko dám làm vậy nữa đâu, nhưng nhớ là lúc bị đánh, tuyệt đối ko ai bênh nhé, ko là ko có kết quả đâu.