Kinh nghiệm: Làm Sao Để Đủ Sống Tại Hà Nội?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi linhngao, 29/9/2016.

1. linhngao

linhngao Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Em sắp tới dọn về chung ổ với 1 lão rồi, mà giờ vẫn còn hơi hoang mang 1 chút khi tính toán sắp xếp chi phí.
    Em tính mỗi tháng cả 2 ng chi phí : thuê nhà + ăn + điện nước net ... + xăng xe + đt = khoảng 10tr liệu có đủ ko ạ?

Nói chung là những khoản tiền cần thiết bỏ ra để duy trì sống. Còn làm ra được hơn thì bọn em tính để dành kinh doanh. Con cái chắc phải sau 3 năm nữa ạ.

Các mẹ là các tay hòm chìa khóa chuyên nghiệp cho em hỏi liệu như vậy có đủ ko? hay có cách nào khác tiết kiệm hơn ko ạ http://img.*********/forum/images/smilies/biggrin.gif
    Em cám ơn các mẹ .

Ngoài ra thì, nói ra thì cũng hơi lạ, nhưng mà em cũng phân vân ko biết có nên ký hợp đồng tiền hôn nhân các kiểu như Brad với Angelina ko các mẹ http://img.*********/forum/images/smilies/Laughing.gif
    Ở Việt Nam em chẳng thấy mấy người biết và ký HĐ này trc khi cưới ấy http://img.*********/forum/images/smilies/Sad.gif

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhngao
    Đang tải...

2. huonganhhieu89

huonganhhieu89 Bắt đầu tích cực

:)) hờ hừo mnlo xa thế :))

3. bonsexy

bonsexy Thành viên đạt chuẩn

Sống được ngày nào hay ngày đó, cứ biết đến ngày hôm nay đi ạ. Còn những ngày sau chúng ta tính sau ạ

linhngao thích bài này.
  4. thanhthanh2015

thanhthanh2015

10tr mà biết cách chi tiêu thì thoải mái cho 2 vc

linhngao thích bài này.
  5. mehoatrau0510

mehoatrau0510

10 tr đủ đới mn ạ!phải thuê nhà thì hơi tiết kiệm tý

6. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Mình thấy trước hôn nhân thì thường chúng ta ít biết tiết kiệm. Kể cả sau hôn nhân, nhiều người cũng chưa chắc đã biết tiết kiệm, thậm chí kể cả khi đã có con... (mình cũng từng thế). Mọi thứ bắt đầu thay đổi trong thái độ chi tiêu khi chẳng may con ốm đau hoặc xảy ra sự cố nào đó, ngốn hết nhiều tiền tiết kiệm trước đó, phải lo đi vay, thiếu thốn,... lúc đó mới chợt nhận ra trước đó mình đã tiêu hoang ra sao, hậu quả sẽ khốn khổ thế nào nếu không biết lo xa để có kế hoạch từ sớm...

Nếu bạn còn phải đi thuê nhà, chưa phải vướng bận con cái, khi đó bạn còn rất nhiều thời gian làm việc, kiếm tiền tốt, theo mình bạn nên có kế hoạch tiết kiệm và chuẩn bị cho tương lai tốt hơn. Đừng để dành ngày mai kiếm ra nhiều hơn mới tiết kiệm.... Vì chúng ta chỉ chắc chắn hôm nay thôi, sao có chắc ngày mai sẽ kiếm ra nhiều hơn? Chỉ là có thể, tiềm năng thôi...

10tr chị tiêu như bạn, mình nghĩ bạn vẫn có tể tiết kiệm được hơn, để dành tiền làm nhiều việc khác. Không biết bạn kiếm ra bao nhiêu, nhưng còn phải đi thuê nhà, mình nghĩ mức tiêu này là trên trung bình, chứ chưa hẳn là tiết kiệm lắm...

Còn chuyện "ký hợp đồng tiền hôn nhân các kiểu như Brad với Angelina", cá nhân mình cũng thấy nhiều ưu điểm. Tuy nhiên, ở Việt Nam, làm theo cách này thì phải hết sức cân nhắc, đồng thời phụ thuộc vào sự hợp tác cũng như cách thực hiện thực tế của 2 bạn sao phù hợp với tính cách, điều kiện, hoàn cảnh gia đình 2 bên và môi trường bạn sống,....

Một vài chia sẻ để bạn tham khảo. Chúc 2 bạn luôn có sự hợp tác và tìm ra phương án tốt nhất để hạnh phúc hôn nhân được bền lâu nhé!

linhngao thích bài này.
  7. NguyenQuangDien

NguyenQuangDien Thanh niên nghiêm túc

chi phí cho 2 người mà lên đến 10 triệu ah? theo mình thì như vậy là đủ rồi, chỉ cần chi tiêu không hoan phí quá là được nhé. Còn tiêu thì biết bao nhiêu là đủ.

linhngao thích bài này.
  8. linhngao

linhngao Thành viên mới

Cám ơn bạn nhiều lắm :D
    mình nói thật là yêu thì yêu mới cưới nhưng 1phần thì vẫn khá sợ hãi hôn nhân, do xung quanh mình thấy nhiều người ko hạnh phúc với hôn nhân rồi chia tay nhau => đến lúc đó nhập nhèm con cái rồi gia tài các kiểu :(
    bản thân trong gđ mình cũng từng có trục trặc tranh chấp nên mình cũng đang nghĩ nhờ luật sư tư vấn cặn kẽ, nếu ổn sẽ làm HĐ này, mà chỉ giữ giữa mình với chồng thôi :)

Mong là ko có ngày lên đây kể cái HĐ đã có ích khi ly hôn thế nào ạ :(

binbonbon1214 thích bài này.
  9. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Bạn lo xa vậy là rất tốt, mình nghĩ vậy. Thực tế hôn nhân thời buổi hiện đại ngày càng lỏng lẻo, nguy cơ đổ vỡ rất cao. Tuy nhiên, nói như vậy để mình có ý thức cố gắng phòng tránh chứ cũng đừng nên thấy thực tế vậy mà lo quá rồi nghĩ thiếu tích cực... Cuộc sống vẫn bao gia đình, cặp vợ chồng giữ được hạnh phúc dài lâu... Mình cần biết tại sao họ lại hạnh phúc, tại sao lại tan vỡ,... Cái hay thì học, cái dở thì cố gắng tránh... Mình tin là yêu thương cùng có kiến thức tốt về hôn nhân cùng sự cố gắng trên tinh thần thiện chí, hạnh phúc sẽ dài lâu... Chúc bạn chuẩn bị thật tốt cho hôn nhân và đủ kiến thức, kỹ năng để chèo lái con thuyền hôn nhân đi đúng hướng như ý nhé!

linhngao thích bài này.
  10. phonganga

phonganga Sale chả cá, chả mực Hải phòng; nõn đuôi dồn thịt

hai người 10tr ở HN thừa sống mn ơi, tính cả đi thuê nhà :D

11. maitran89

maitran89 Thành viên mới

10tr là mức trung bình tầm đó bạn ạ. Nếu tính toán cẩn thận thì có khi không hết ấy

linhngao thích bài này.
  12. phonganga

phonganga Sale chả cá, chả mực Hải phòng; nõn đuôi dồn thịt

giờ kiếm tiền thật khó mn nhỉ

13. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Nếu biết chi tiêu và dành dụm thì cũng ổn thôi b còn trẻ còn nhiều cơ hội ở phía trước

14. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

nhà em 3 người mà mới tiêu hết 10 triệu đấy là con nhỏ. Có mỗi 2 người thì mình thấy 10 triệu là chi tiêu thoải mái rồi nhé.

linhngao thích bài này.
  15. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

10tr nếu khéo thì vẫn để ra đc b ạ.

linhngao thích bài này.
  16. linhngao

linhngao Thành viên mới

Cám ơn bạn,
    Mình với chồng đi thuê ở ngoài, cũng muốn sống thoải mái 1 chút nên dự liệu như vậy ^^ mong là ko hết có j còn để ra với nhau :h:

17. linhngao

linhngao Thành viên mới

Cám ơn bạn thật nhiều :(
    mình cũng gần 30 rồi mới dám tiến đến hôn nhân, ko sợ ế nhưng chỉ sợ sai người thôi ạ

binbonbon1214 thích bài này.
  18. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Nhìu bạn tính đi tính lại thấy về quê sống ổn hơn ý

19. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Nếu thu nhập mỗi ng 10tr thì ok , còn thu nhập 1 ng 10 tr cũng tạm nhưng k để ra đk bao nhiêu , chỉ đủ ăn và sinh hoạt

20. bahongbeo

bahongbeo Sale chả cá, chả mực Hải phòng; nõn đuôi dồn thịt

hai vc 1 con thì 10tr oki mẹ nó ạ

linhngao thích bài này.