Làm sao để không bị âm quỹ chi tiêu gia đình...

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mailan120186, 22/10/2011.

1. hohohaha

hohohaha Thành viên tập sự

Ðề: Làm sao để không bị âm quỹ chi tiêu gia đình...

Em xin thông báo với các mẹ ở đây 1 tin vô cùng vui,phải nói là quá vui luôn ý, cũng là phương thuốc có thể giúp đc các mẹ, các chị iem ở đây đó ạh. Em vui quá, vui tới nỗi ko nói lên lời ý...Vợ e đc cứu rồiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii các mẹ ơi. Rất tình cờ hôm đó e xong vc sớm nên ngồi lang thang đọc mấy cái trang giảm giá ngta gửi qua mail ý (thỉnh thoảng e mới vào) thế là e thấy trên cái trang Hotdeal ý nó bán 1 khóa học có tên là "Làm chủ tài chính" nghe có vẻ hấp dẫn đây thế là e đọc kỹ, khóa học đó giá 500k/vé mà mua trên đó có 99k/ vé thế là e chả tiếc có 99k thui mua lun 2 phát và về nịnh nọt mãi vợ e mới chịu đi cùng em, phải hứa đi học về đưa cô ý đi shopping thì mới đi. Em cũng ko hi vọng gì nhìu đâu chỉ là có bệnh thì vái tứ phương thôi. Nhưng k ngờ khóa học đó lại hay và chất lượng thế chứ, vợ e cứ há hốc miệng mà nghe ý...thấy thế e vui quá. Và rùi những gì đc học về nhà vợ em áp dụng luôn, tuy kết quả cũng chưa có gì nhiều nhưng qtrongj là trong ý nghĩ của vợ em đã đc chữa rùi(tan khóa học đó về cũng ko đòi đi shopping nữa). Em hi vọng cô ý sẽ làm đc điều đó tốt hơn. Các mẹ cũng nên học khóa đó thử xem, đi học ở đó toàn các cặp vc thui ạh...hạnh phúc quá!!!!

Đang tải...

2. nha`dangminh

nha`dangminh Thành viên rất tích cực

Ông bố này đúng là ông bố đảm thật!
    Khóa học đó thế nào vậy? bạn có thể chia sẻ chi tiết hợ 1 chút k?

hohohaha thích bài này.
  3. hohohaha

hohohaha Thành viên tập sự

Bá cáo với các bác là tính đến nay vợ em gần như cai nghiện thành công rùi ạh, sau cái khóa học đó về vợ em có vẻ cũng ngấm dc chút ít, cũng cố gắng kiềm chế bản thân nên giảm hẳn cái kiểu thích lên là shopping như trước nhưng cũng chưa thật sự triệt để vì cái gì cũng cần có thời gian bác ạ. Nhưng may mắn hơn là gđ em sắp đón chào thêm 1 thành viên mới nên chắc chắn phải chuẩn bị rất nhiều thứ cho bạn ấy nên vợ em cũng đã bắt đầu biết tiết kiệm rồi.hehe. Mong vợ yêu sớm bỏ đc cái bệnh ko tốt đó.
    Em sr bác nha`dangminh nhé, cứ mải vui mà quên mất bác hỏi. Khóa học đó học cũng được bác ạ, không khí thì sôi động mà cái ông diễn giả cũng nhiều kinh nghiệm thực tế chia sẻ, nói chung là có tham gia mới cảm nhận được bác ạh, vợ em nó kém cái khoản tính toán, quản lí tiền bạc nên có khi phải cho học khóa nữa đầu óc mới thông thoáng ra được mà lên kế hoạch chăm nuôi cu cậu sắp chào đời.:). Bác muốn biết thêm thông tin thì cứ pm e nhé.

4. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Theo em thì nên ghi chi tiêu từng ngày để mà cuối tháng hoạch định xem để rút kinh nghiệm các tháng sau và còn có kế hoạch ăn tần hà tiện ,bỏ lợn tiền lẻ cũng là một cách ,...nhiều cách lắm mẹ nó áp dụng xem.

hahien139 thích bài này.
  5. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

em đang áp dụng theo cách này. Trc đến h toàn tiêu vô tội vạ

6. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Em đang học theo cách này mà chưa thành công.Phải học hỏi thêm chắc mới được.

7. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

lúc đầu nghe bạn nói tưởng vợ bạn bị bệnh j, hóa ra bệnh tiêu tiền nhiều :rolleyes:(u)

8. bobyyeuthuong

E thấy ghi chép rất tốt, đến cuối tháng nhìn lại mới biết mình chi tiêu những gì, khoản to ko nói, khoản nhỏ thì nhiều khoản cộng lại mới thấy choáng. Vì vậy ngay cả khoản nhỏ cũng phải có kế hoạch thôi, và bỏ lợn tiền lẻ cũng rất okie, khi mổ lợn đc 1 khoản tương đối, mà đúng lúc hết tiền thì thấy vô cùng quý giá, em thường mổ lợn khi có kế hoạch làm gì đó

9. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

bạn soạn thực đơn ra đi, khoảng 20 cái thực đơn đổi món (quá dễ và tính qua tiền - ghi ra bên cạnh), rồi quay vòng chọn bữa ăn để chi phí đúng như dự kiến (vd 100k/ngày), vd hôm nay ăn mực xào buổi tối đắt rồi, thì buổi trưa cho ăn đậu phụ, cá bống, tiền dư nếu ngày đó tiêu k hết 100k thì bạn nhét vào con nhợn mở nút đc ý, 1 tháng sẽ có 1 khoản để dành để 2 vc đi đổi gió gọi là quỹ hâm nóng tình yêu ấy hoặc bạn làm gì cũng đc. vì bạn tính qua trc rồi, nên thường thì sẽ ko bị quá đâu
    còn việc ghi chép thì cũng k cần thiết vì mất tgian ghê đấy ạ, đầu óc lúc nào cũng rau với cá thì mệt lắm

10. dochipxinh

dochipxinh

Hì, ngày xưa lương 2vc 3Tr/ th cũng mua được 2 chỉ vàng rồi bà ah
    Bây giờ 2 chỉ vàng = gần 9Tr

Đúng là vấn đề quản lý kinh tế gia đình cực kỳ quan trọng, nó làm chỗ dựa yên tâm cho cả 2 VC cùng phấn đấu. Bạn thử vào caibop.com để ghi chép lại thu - chi trong 1 tháng
    Sau đó dựa trên ghi chép đó hoạch định kế hoạch chi tiêu tháng sau để ko bị thâm hụt
    Với chị em thì phải kiềm chế cái sự sung sướng shopping lại mới mong ko bị thâm hụt bạn ah!

11. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Bạn thử cách này xem nhé. Khi 2vc lấy lương bạn hãy cất luôn một khoản tiết kiệm đi, dù nhỏ cũng được và đừng để ý đến nó nữa. Và bạn sẽ chi tiêu trong khoản còn lại thôi, có lẽ biện pháp này hợp với những người lười ghi chép như mình.

bobyyeuthuong thích bài này.
  12. voicoi_nhinho

voicoi_nhinho Thành viên mới

cho mình vào hội này. tháng nào cũng âm, tháng nào cũng ra đi hơn chục tẹo, muốn ngất quá, chồng thì nai lưng ra làm, vợ thì tiêu không suy nghĩ , có ngày mình bị chồng bỏ vì tiêu hết sạch tiền chồng đưa cho mà xem. hix

13. bobyyeuthuong

Tớ cũng toàn làm thế đấy và bỏ lợn khi bán đc hàng nữa, bỏ lợn hàng ngày 20k.
    Khi có lương hoặc có một khoản gì đó thu nhập thêm thì bỏ ra mua 1 chỉ nếu đủ, hoặc ko đủ thì cất đi khoản đó, tích dần thì sẽ thấy giật mình đấy, nhất là lúc khó khăn ko xoay đc tiền thì khoản cất đi này thật giá trị, ví dụ như nộp tiền nhà 3 tháng một lần, số tiền lớn, hoặc chẳng may ốm đau, ....

14. Nghelun

Nghelun Thành viên kỳ cựu

Nhà tớ bi giờ cũng phải mua Heo đất về để dành đây này...cứ ngày nào ít thì 10k cho con giai thực hiện công việc này. Hum nào thấy tiền đẹp thì cho 50k...cơ bạn là coi nó là khoản đã tiêu...thế là TK được ngay mà. Mục đích tiết kiệm cũng chỉ là để dùng những lúc khó khăn cấp bách...rồi cũng tiêu.
    Em tham gia top lấy tinh thần tiết kiệm...của một mẹ...dạo này bên đó vừa có cái trang này nhằm giúp chị em quản lý tài chính http://www.caibop.com chị em thử làm theo xem có cải thiện được không.

Chúc cả nhà kiếm được nhiều tiền để vừa tiêu thoải mái mà vẫn tiết kiệm thành công.