Làm sao để ly hôn đơn phương nhanh nhất

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Khải An, 4/3/2015.

Tags:
  1. Khải An

Khải An Thành viên tập sự

Chào các bạn,
    Minh là thành viên mới của diễn đàn, có một vài chuyện ko biết hỏi ai nên mình đăng bài lên nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp!
    Mình đã có gia đình và 2 cháu. Cháu lớn 7 tuổi, cháu nhỏ 3 tuổi. Cuộc sống hôn nhân ngột ngạt, mình muốn ly hôn nhưng vợ mình nhất định ko đồng ý và tìm mọi cách ngăn cản. Năm ngoái mình đã gởi đơn lên tòa 1 lần nhưng chỉ có mình lên theo giấy triệu tập, vợ mình ko lên. Nghe tòa phân tích, mình cũng đã rút đơn về để có cơ hội hàn gắn nhưng ko có kết quả.
    Nay mình muốn gởi đơn lại lần 2 và vẫn là đơn phương ly hôn. Nhưng vì đây là lần thứ 2 nộp rồi, mình lo lắng nếu Tòa vẫn bác đơn của mình thì 1 năm sau mình mới có thể nộp lại. Mình ko muốn mất thời gian thêm vì còn phải tập trung để làm việc và trang trải cuộc sống. Ai đã có kinh nghiệm hoặc bạn bè trong TH như mình, nhờ các bạn tư vấn làm sao để làm việc với Tòa có kết quả nhanh nhất được ko ạ?
    Mình cảm ơn rất nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Khải An
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Bác và vợ nói chuyện lại với nhau xem, không hàn gắn được thì chia tay trong vui vẻ, thuận tình ly hôn. Nhưng hình như ly hôn đơn phương mà đứng đơn là ck thì hơi khó khăn thì phải, con chắc mỗi người Toà sẽ xử mỗi người nuôi một. Tốt nhất bác cứ hỏi thẳng thẩm phán để nhờ "hướng dẫn" là chuẩn nhất.

3. Khải An

Cảm ơn bạn thienbinh_83 nhiều ạ!
    Mình cũng đã chần chừ suốt từ đầu năm ngoái đến giờ rồi. Thực sự là công việc và tinh thần của mình bị ảnh hưởng rất nhiều. Mình ko thể tập trung cho công việc. Dù còn chung sống hay ko mình cũng phải trang trải cuộc sống và chi phí sinh hoạt cho các cháu. Mình muốn giải quyết cho nhanh để mình tập trung kiếm tiền lo cho bản thân và các con nữa.

Vợ mình thì nhất định ko chịu rồi nên mình mới phải đơn phương chứ mình biết đơn phương là khó. Tòan bộ tài sản mình sẽ để lại cho mẹ con các cháu. Nếu ko chia tài sản, ko biết là có đơn giản hơn ko bạn nhỉ?
    Mình cũng ko biết phải làm thế nào để được "hướng dẫn". Ko lẽ mình hỏi thẳng người ta trắng trợn thế, liệu người ta có nói thẳng ko hay long vòng.

Có bạn nào biết chi phí cho việc này khoảng bao nhiêu ko ạ? Mình nên gởi thẳng cho Thẩm phán toàn bộ chi phí hay mình đưa trước từng đợt? Còn Thư ký tòa thì mình nên gởi khoảng bao nhiêu?...
    Mình hoàn toàn ko nắm được, nhờ các bạn có kinh nghiệm giúp mình! Cảm ơn các bạn!

Dreamkid.vn thích bài này.
  4. thienbinh_83

thienbinh_83

Cách tốt nhất vẫn là thuận tình ly hôn, tài sản, con cái tự phân chia được thì không phải nhờ toà xử, sẽ đỡ mất một khoản phí. Nói đi nói lại chẳng bằng nói thật, bác cứ đặt thẳng vấn đề với Thẩm phán bác ah. Chi phí cũng tuỳ từng trường hợp.

5. Khải An

Vậy thì mình cứ hỏi thẳng Thẩm phán rồi họ sẽ tự chia với Thư kí tòa chứ mình ko cần phải đưa cô Thư kí nữa nhỉ?

Mình sợ mình đưa 1 đợt hết rồi sau đó họ ko làm nhanh, họ ì ra thì cũng mệt. Nên xin hỏi, ko biết mình có nên đưa từng đợt trước để mình còn có thể hối thúc họ nhanh hơn được ko bạn? Có nên thế ko nhỉ?

6. thienbinh_83

thienbinh_83

Em tò mò tý, bác ở quận nào thế? Đầu tiên bác cứ lên gặp thẩm phán nc đi đã, xem họ giúp mình được đến đâu, rồi áng chừng chi phí. Chắc không nên đưa ngay một cục từ đầu rồi.

7. Dreamkid.vn

Dreamkid.vn Thành viên rất tích cực

Theo mình bạn nên tìm trên Google số đt phòng luật sư xin tư vấn (mất tiền điện thoại) để hỏi cụ thể bạn ạ, theo mình thì đơn phương ly hôn đều đc hết cái chính là bạn phải có mẫu đơn của tòa án tại nơi bạn nộp, sau đó thì giấy khai sinh công chứng, giấy chứng nhận kết hôn, sổ hộ khẩu của bạn...
    Nói chung bạn gọi điện hỏi luật sư đê (đừng mất quá nhiều tiền cho bọn thẩm phán) để biết thêm nhiều thông tin. Mình nắm luật trong tay là mình thắng thôi bạn ạ.

8. Khải An

Cảm ơn các bạn!

Đợt trước mình cũng có nhờ một luật sư tư vấn giúp và mình cũng có đưa trước một khoản để họ làm việc với Thẩm phán vì mình ko thạo những việc này. Thế nhưng rốt cuộc là họ nhận tiền và ko chuyển cho thẩm phán. Dẫn đến việc khi mình tới thì họ lại gợi ý mình về chi phí. Các thong tin họ cung cấp cho mình cũng hoàn toàn ko có giá trị.
    Mình nghĩ chắc công ty luật kia cũng ko có ý định lừa mình nhưng có lẽ là họ chưa bắt tay làm nhưng sợ mình hối thúc nên họ cứ trả lời bừa là đã tới đây, tới đây rồi nhưng cuối cùng lại chẳng đâu vào đâu. Bởi vậy mình đã chấm dứt hợp tác và đòi lại chi phí đó. Họ cũng có trả lại đàng hoàng.

Giờ mình nhờ các bạn nào có thong tin thì giúp mình biết chi phí cho Thư kí và Thẩm phán của 1 vụ ly hôn đơn phương (ko chia tài sản & ko giành quyền nuôi con) thì sẽ là bao nhiêu ạ?

9. Dreamkid.vn

Khoản 10 nếu bạn ở TP nhé, còn ở quê thì 5tr.
    Đơn phương ly hôn thì khi tòa gọi lên lần 1 giải hòa.
    lần 2 là giải hòa và quyết định
    lần 3 là xong bạn nhé (kể cả bên kia ko có mặt tại tòa nhé).

10. Khải An

Cảm ơn bạn Dreamkid.vn nhiều!
    10tr là chi phí cho Thẩm phán thôi. Còn Thư kí tòa mình đưa riêng hay là mình tình trong 10tr đó rồi họ tự chia nhau?
    Nếu mình đưa riêng Thư kí tòa khi nhận hồ sơ thì mình nên đưa bao nhiêu bạn nhỉ?

11. Dreamkid.vn

Tổng thiệt hại bạn nhé, còn tùy vào họ vì có người lấy trước có người lấy sau. Cái này tùy cơ ứng biến.

12. snow_rainbow

snow_rainbow

có 1 mẹ là luật sư đang có nhã ý tư vấn miễn phí cho mng trên diễn đàn đấy, topic Tặng Chất Xám. bố nó search thử xem nhé!

thienbinh_83 thích bài này.
  13. Khải An

Mình cảm ơn mẹ Dreamkid nhiều nhé!
    Để mình tham khảo them ý kiến của mẹ Snow_rainbow cho yên tâm rồi sẽ tiến hành đi gặp họ ạ!

Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến với mình!

14. me&lity

me&lity Stella Nguyen

Các bác con lớn rồi, vì tụi trẻ đừng ly hôn. Chỉ trường hợp quá đáng quá thì mới phải chấm dứt. Chỉ có ai ở trong chăn mới biết chăn có giận, bác suy nghĩ cho kỹ, tụi em cũng chỉ biết động viên thía thui ah. Còn trong trường hợp bác quyết định phải chia tay thì làm việc trực tiếp với thư ký tiếp nhận đơn của bác ấy, người ta phân chia thẩm phán và giải quyết theo hướng mình muốn. Chi phí là 10tr, giải quyết trong 1 tuần.

đào lan hương thích bài này.
  15. Khải An

Cảm ơn me&lity!

Mình đưa cho Thư ký toàn bộ 10tr rồi ngta tự phân chia lại cho thẩm phán lần trước mình nộp đơn hả bạn? Tại vì lần trước thẩm phán đó kêu mình rút đơn về suy nghĩ lại rồi nếu muốn nộp lại thì gặp thư ký A đó mà.
    Mình sẽ hỏi thẳng con số họ muốn, nếu họ bảo 10tr thì mình đưa hết luôn hả bạn?