Làm sao để nhổ hết lông cáy cho trẻ sơ sinh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi monkeyfather, 12/2/2009.

1. monkeyfather

monkeyfather Thành viên tập sự

Xin chao cac ba me,

Con em la be trai duoc 1 thang 20 ngay va trong khi ngu be khong ngu duoc ngon giac, em nghi la be bi long cay sau lung. Cac ba me chi giup gium em la lam sao cho het duoc long cay do va be co duoc giac ngu ngon.. Nhieu khi thay be kg ngu duoc ngon giac, em cam thay xot lam nhung kg biet lam cach nao an toan de nho het long cay do ra.

Co nhieu nguoi chi la dung giam, trau,...ect de nho het long cay.. Xin cac ba me co cach nao an toan hon de chi giup gium em voi....

Xin cam on truoc.

Vo cua Monkey father.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi monkeyfather
    Đang tải...

2. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Lần đầu tiên nghe thấy NHỔ LÔNG CÁY. Sao phải làm thế nhỉ? Con mình sau lưng, vành tai cũng có một lớp lông tơ bây giờ mới rụng đi chút chút thôi. Mình thấy các cụ ngày xưa dùng lá đậu ván tắm cho bé để lông cáy đấy rụng. Còn nhổ như bạn hỏi thì chưa nghe thấy bao giờ.
    Bé ngủ ko ngon giấc có nhiều lý do : bé đói, ướt tã, hoặc cũng có bé chỉ ngủ khi có ai ôm vào lòng( quen trong bụng mẹ).... chứ mình cũng chưa nghe ai nói là ngủ ko ngon giấc do lông cáy cả.

3. kimtuyen

kimtuyen Thành viên chính thức

Con mình cũng đầy cả luôn ,nhưng mình không làm gì cả khoảng 3 tháng hơn là mình thấy nó rụng từ từ hết .Còn nếu muốn thì có thể lấy lá trầu hơ nóng hay nấu nước rồi chà vào lưng bé

4. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Mình cũng chưa nghe nói đến việc tác động để cho rụng lông cáy. Thường thì các em bé mới sinh có 1 lớp lông tơ mòng trên người, dần dần lớp lông tơ này sẽ rụng hết.
    Theo quan điểm của mình thì không nên tác động vào lớp lông tơ này, bởi những lý do: Tạo hóa đã sinh ra thì chắc chắn có tác dụng, chỉ có điều là mình chưa biết thôi.
    Thêm nữa là việc dùng quả trứng luộc còn ấm ấm để lăn lên lưng bé, cũng tiềm ẩn nhiều nguy cơ, bởi lẽ da của trẻ sơ sinh rất mỏng, tay người lớn (hoặc tay người già) da dầy hơn nên rất có thể làm bỏng lưng bé.
    Điều cuối là việc dùng các loại lá để sát vào lưng bé cũng có thể khiến bé bị dị ứng hoặc bị xước, hoặc gây nhiễm trùng da cho bé.
    Mong bạn có quyết định đúng đắn nhé.
    Em bé là 1 cơ thể rất hoàn hảo, vì thế bạn không nên dùng bất kỳ thứ gì để can thiệp vào đó
    Và cuối cùng, bạn nên nhớ rằng, bé không thể tự nói được nên đừng lấy bé ra để "thử" vì "có người bảo thế". Cái gì bạn phải thật chắc chắn thì hãy làm.

5. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Làm người ai chả có lông hả bạn??? Con mình sinh ra có sao thì để vậy đi, cái đó là của tự nhiên tại sao cứ phải làm trái với tự nhiên thế!Lông cũng có tác dụng của nó là giữ ấm cho cơ thể mà. Con tớ trước đây cũng thế, Bà nội nó cứ đè lưng cháu ra mà chà đỏ hết cả lên , nó cứ khóc . NHìn con xót , mà không dám nói sợ mẹ chồng la. Bé nhà bạn ngủ không ngon giấc có thể bé đói, bé bị thiếu canxi, hay khát nước, hay tã ướt, hay ồn ào,nóng quá, bị con gì đó căn...bạn phải tìm hiểu rõ nguyên nhân chứ mình thấy cái vụ lông nhiều lông ít chả liên quan gì cả. Mà bạn cũng đừng làm gì khiến bé bị đau nhé! con trẻ chưa nói được nên tội lắm bạn ah! Bạn có thế lấy lá mướp vò ra pha với nước ấm tắm cho bé cho mát. Chúc bé ngủ ngon.

6. me Cu Chin

me Cu Chin Thành viên chính thức

nếu mà chị nhổ lông cáy, thì có khi do bé đau mà kho ngủ được đấy, bé nhà em lúc mới sinh, lông cáy nhiều lắm, nhưng em mặc kệ, hàng ngày tắm với chanh hoặc mướp đắng, em lấy khăn chà nhẹ lên vùng nhiều vông, như chị mát xa ý, rồi dần dần lông sẽ tự rụng đi thôi, chúc bé ngoan

7. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Con mình sinh ra cũng có những lông măng như thế, nhiều người khuyên nhổ đi mà mình cứ để vậy cũng đâu có sao, vài tháng sau thì nó cũng tự rụng thôi. Bé còn nhỏ mình làm gì bé đau bé cũng đâu có biết nói cho mình nghe đâu :)

8. nguyenhanhcpt

nguyenhanhcpt Thành viên sắp chính thức

Bạn không phải làm j cả, lớn lên chúng sẽ tự rụng đi. Cứ yên tâm bạn ạ, con nhà mình cũng vậy. Đừng làm bé đau bạn ạ

9. huongsmall001

huongsmall001 Thành viên mới

Ðề: Làm sao để nhổ hết lông cáy cho trẻ sơ sinh

con minh cung nhieu long lam ma minh ko dam lam theo cac cu day dau vi thay thuong con lam

10. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

haiz, đọc cái tiêu đề topic mà giật cả mình. Nhiều lông cáy tắm vài lần tự hết thôi em.

11. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Đúng đó chị ơi, zai nhà em toàn được các bà lấy lá mơ trắng (loại ko có lông ấy) đun nước tắm cho nhanh hết lớp lông đó lắm. Chị làm thử cho bé xem sao, ở quê còn dễ kiếm chứ trên này là khó kiếm loại lá mơ đó lắm.

12. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

bé nhà mình ban đầu cũng nhiều lông cáy lắm nhưng tắm dần dần hết à

13. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Lông cáy là lông gì hả các mẹ, em ko để ý, nhưng em chả bao giờ nhổ lông cho bé nhà em cả

14. me_gau273

me_gau273 Sơri_chan Shop Hàng nhật xách tay

e thấy mọi ng lại nói là tắm nc lá xà cừ, nói chung chị hỏi mọi ng kinh nghiệm đi chứ trc mẹ e k tắm cho e giờ e có lông ở người, chán lắm, e gái e thì mẹ e lại tắm cho><