Làm sao để sống lạc quan, vui vẻ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nhuquynh_nhuquynh, 3/8/2014.

1. nhuquynh_nhuquynh

nhuquynh_nhuquynh Thành viên tập sự

Sống vui vẻ, lạc quan là điều mà ai cũng muốn nhưng không phải ai cũng làm được, lí do đơn giản chỉ là do bạn CHƯA QUYẾT ĐỊNH THAY ĐỔI, CHƯA SẴN SÀNG THAY ĐỔI, CHƯA LÀM TỚI CÙNG VIỆC THAY ĐỔI ĐÓ..

Bạn thích cách nào và phù hợp với cách nào thì áp dụng theo ý bạn, mọi thông tin của tôi chỉ là tham khảo để bạn có ý tưởng cho cách sống của bạn.

Chia sẻ đến bạn thông tin bổ ích sau:

7 CÁCH SỐNG LẠC QUAN BẠN CẦN BIẾT??

Bạn đang tìm cách để đạt được thành công như mong muốn?

Bạn khát khao cuộc sống thoải mái, vui tươi mà chưa biết phải làm sao?

Bạn muốn có được hạnh phúc lẫn thành công?

Bạn đang tìm chìa khóa giúp bạn có thể vui tươi và tràn đầy sức sống mỗi ngày?

Bạn có muốn biết bí kíp để sống hạnh phúc mõi ngày? Chắc chắn câu trả lời luôn luôn là : CÓ.

Vậy thì làm thế nào?

Thật đơn giản: Bạn chỉ cần thay đổi : THÁI ĐỘ SỐNG. Vâng, chỉ cần thái độ sống

Và thái độ sống lạc quan là một trong những cách giúp bạn đạt được những mong muốn trên. Những chia sẻ sau sẽ giúp bạn rất nhiều. Đừng bỏ lỡ những điều hữu ích mà cuộc sống ban tặng.

1. Sống theo nguyên tắc 5 điều tốt:

Hoàn thành 5 việc tốt hàng ngày sẽ đem lại cho bạn những cảm xúc tích cực về mọi điều.Một hành động mỗi ngày cũng đã có thể khiến bạn trôi bồng bềnh trên đám mây năng lượng tích cực cho suốt 1 tuần. Bắt đầu từ những việc nho nhỏ, như thực hiện những câu nói êm ái, dịu dàng với mọi người, biết nói lời "cảm ơn", "xin lỗi", quan tâm đến cuộc sống của những người xung quanh.

2. Tự khen thưởng bản thân:

Sau khi hoàn thành 5 việc tốt hoặc công việc nào mà bạn đã đặt ra hãy thưởng cho mình một điều gì đó, có thể là nghe một bài hát yêu thích, ăn một viên kẹo hoặc mua một món ngon chẳng hạn,....

Làm như vậy, bạn sẽ mau chóng tỏa sáng và yêu đời. Vừa đạt hiệu quả công việc vừa có những thứ nằm trong sở thích của bạn. Thật tuyệt!

3. Lý luận với bản thân:

Lý luận với bản thân hay còn có cách nói là: Dùng những từ ngữ tích cực để nói điều ko tích cực. Ví dụ:

Bạn đang có những suy nghĩ thiếu tích cực như: "Tôi sẽ không sẽ thăng tiến trong nghề nghiệp", "Gia đình tôi lúc nào cũng rối như mớ bòng bong". Hãy tưởng tượng như có một ai khác đang nói những điều ấy với bạn, với mục đích làm cho bạn không vui. Hãy phản công lại bằng những lời nói tích cực hơn: "Gia đình tôi có thể chưa được hoàn hảo lắm, nhưng đó lại là nơi chốn mà ai cũng cảm nhận bầu không khí thân thiện và thoải mái". Bạn sẽ cảm thấy dễ chịu ngay.

4. Hòa mình với thiên nhiên:

Bạn muốn lên "dây cót tinh thần"? Hãy ngồi xuống và thưởng thức những ráng màu hồng đỏ của ánh hoàng hôn, dạo qua một công viên xinh đẹp... bất cứ điều gì làm cho bạn tiếp xúc với sự thanh bình và vẻ đẹp của thiên nhiên. Ngay cả một chậu cây cảnh trong văn phòng cũng có ích cho bạn. Về mặt di truyền, con người chúng ta được thiết kế để hưởng được những niềm vui và niềm hạnh phúc khi được gần gũi với thiên nhiên.

5. Xung quanh mình là những người lạc quan

Nếu bạn hầu như lúc nào cũng than thở, rên rỉ, hãy nghĩ đến việc "nối vòng tay lớn", kết nạp thêm nhiều bạn bè. Mỗi tuần gặp nhau "chè chén" một lần là một cách để trở nên lạc quan hơn, khi bạn được bao bọc xung quanh là những người lạc quan, nhộn nhịp, yêu đời. Hãy tìm những người bạn lúc nào cũng ở trong trạng thái vui tươi. Lạc quan dễ sinh lạc quan. Đặc tính này rất dễ lây lan, "truyền nhiễm" như hiện tượng ngáp ngủ ^_^!

6. Hãy nhìn về phía trước, đừng ngoái lại đàng sau:

Bạn thường có nhiều đêm không ngủ, trong đầu ong ong những lời quở trách của sếp, những lời nói "mát mẻ" của vợ, chồng, bè bạn? Và bạn trăn trở với suy nghĩ phải làm gì để ngăn ngừa chúng tái diễn? Nghiên cứu của nhà tâm lý học Denise Beike ở trường ĐH Arkansas cho biết: Những kiểu "tự nói chuyện trong đầu" như vậy dễ làm bạn mất tự tin. Vì vậy, mỗi khi trong đầu bạn nảy ra câu nói: "Trời ơi, lẽ ra tôi phải làm tốt hơn chứ!", thì bạn hãy xóa tan nó đi, hãy nghĩ về tương lai, với quyết tâm làm tốt hơn nữa cho lần sau. Bởi người thành công luôn biết rút kinh nghiệm và tiếp tục làm những việc cần thiết cho mục tiêu.

7. Hãy luôn nhìn lên trời nói câu "Tôi là người vui vẻ, lạc quan...!" khi bạn thấy mình thiếu lạc quan:

Bạn đã từng ngước mặt lên khi muốn ngừng khóc? BẠN ĐÃ ĐÚNG KHI LÀM NHƯ VẬY, và bạn có thể ứng dụng trong việc làm mình lạc quan hơn. Nghiên cứu khoa học và những kiểm nghiệm của cá nhân tôi đã thấy, khi bạn muốn vui hãy ngước mặt lên phía trên và nói to những câu vui vẻ như: "Tôi là người vui vẻ", "Tôi thích sự vui vẻ", "Tôi thích sự lạc quan",....

SUY NGHĨ TÍCH CỰC, NÓI CÂU TÍCH CỰC, ĐỌC NHỮNG TRUYÊN TÍCH CỰC, NGHE BÀI HÁT TÍCH CỰC - HẠNH PHÚC, TẬP CƯỜI NHIỀU HƠN
    ,....chắc chắn bạn là người vui vẻ, hạnh phúc, lạc quan bởi chỉ khi bạn LẠC QUAN, HẠNH PHÚC thì bạn mới làm cho người mình yêu thương hạnh phúc được.

Ko ai có thể hạnh phúc khi nhìn gương mặt thiếu tươi tắn của bạn cả?

ĐỪNG TIN TÔI, HÃY LÀM THỬ VÀ ĐẶT NIỀM TIN CHO BẠN!

Thân,

GIA SƯ AMY

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhuquynh_nhuquynh
    Đang tải...

2. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Ðề: Làm sao để sống lạc quan, vui vẻ?

hay quá, cám ơn bạn đã chia sẻ.....

3. xuất khẩu lao động 01

xuất khẩu lao động 01 Thành viên chính thức

Mình thấy toàn điều điên rồ, với mình lạc quan nhất là chả nghĩ gì. Tối đến lướt web rồi đi ngủ mai lại là một ngày tràn đấy năng lượng để làm việc thế thôi.

4. Nguyễn Viên

Nguyễn Viên Thành viên mới

vui chơi với bạn bè là cách mình nghĩ tốt nhất

5. giupviec_tantam

giupviec_tantam Thành viên tích cực

Sống lạc quan là không nên suy nghĩ nhiều, với mình là như vậy

6. nhuquynh_nhuquynh

Bài chia sẻ mang ý nghĩa chủ quan của người viết. Mỗi cá nhân sẽ có cách suy nghĩ về sự lạc quan khác nhau và hành động khác nhau. Với mình là tốt nhưng với người khác có thể là không, ngước lại cũng vậy. Cách của ai cũng đúng và ít nhất là đúng theo niềm tin và sự trải nghiệm của riêng mình.

Chúc mọi người lạc quan, vui vẻ, thành công.

Như Quỳnh

7. ntc532295

ntc532295 Thành viên sắp chính thức

buông xuôi cũng là 1 cách .

8. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top, mình cũng hay dùng những cách này để thấy thoải mái :)

9. Chungcudepgiare

Chungcudepgiare Bắt đầu tích cực

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm hữu ích nhé ;)

10. trungkj3n

trungkj3n Thành viên đạt chuẩn

Đừng bao giờ buông xuôi vì bất kể lý do gì, hãy tìm 1 hướng đi khác thay vì buông xuôi thất cả.

11. nhuquynh_nhuquynh

Chỉ mong rằng mọi người luôn có sự lạc quan, vui vẻ để vượt qua được những thử thách trong cuộc sống để cuộc sống trở nên nhẹ nhàng hơn.

12. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình chọn cách Hòa mình với thiên nhiên

13. Bienxanh_vt

Bienxanh_vt Thành viên tập sự

Mình thấy lạc quan hay không phụ thuộc vào chính bản thân rất nhiều, giống như mình vậy đó hay gặp áp lực từ công việc, thỉnh thoảng tranh cãi với bạn bè này nọ nhưng xong rồi thì mình luôn bỏ qua để nhìn vào điều phía trước. Vì mình cho rằng cuộc sống này còn nhiều điều phải phấn đấu lắm
    Nên tham gia các hoạt động từ thiện giúp đỡ người có hoàn cảnh khó khăn cũng là cách giúp bản thân luôn iu đời

14. nhuquynh_nhuquynh

Cám ơn mọi người đã chia sẻ. Chỉ cần mỗi người có cách sống lạc quan là được, miễn sao bạn thấy đúng và thoải mái, vui vẻ.

15. Goldenrain2014

Goldenrain2014 Thành viên tích cực

Sống tích cực đối với mọi người xung quanh và bản thân chính là cách để mình thấy cuộc sống này thật vui vẻ và lạc quan.

nhuquynh_nhuquynh thích bài này.
  16. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

theo 1 cuốn sách em đọc thì họ nói rằng: quên đi quá khứ, đừng lo lắng cho tương lai mà hãy nhìn vào hiện tại, sống hôm nay là sự chuẩn bị cho ngày mai

nhuquynh_nhuquynh thích bài này.