Kinh nghiệm: Làm sao để tăng thêm thu nhập từ chính thu nhập của mình?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi MynameKiller, 4/5/2015.

1. MynameKiller

MynameKiller Thành viên chính thức

Tiền là nỗi ám ảnh hàng thế kỷ qua, từ giai cấp này đến giai cấp khác , nó cực kỳ quan trọng đối với cuộc sống mỗi người vì chúng ta cần dung nó để duy trỳ cuộc sống của chính mình. Tiền lại không được chia đều cho từng người, ai cũng muốn giàu có, muốn một cuộc sống sung túc và không lo nghĩ về vấn đề tiền bạc. Tuy nhiên điều này trên thế giới so với dân số toàn cầu thì là một con số rất nhỏ trong hàng tỷ người kia, tiền bạc, giàu có nó đến với mỗi người theo từng cách khác nhau, người được thừa hưởng , kế thừa các di chúc hay bằng cách này cách khác, có người tiền đến với họ bằng việc tiết kiệm tiền để tăng số dư trong tài khoản ngân hàng của chính họ hay đầu tư vào đâu để tăng thêm số tiền tiết kiệm này.

Việc đầu tư tiền vào một lĩnh vực nào đó luôn là một vấn đề không hề đơn giản đối với hầu như là với tất cả mọi người. Nhưng ai cũng hiểu rõ việc đầu tư luôn đi cùng với rủi ro, mất sạch hoặc thua lỗ. Vậy làm sao để đầu tư cho tốt? Trước khi trả lời câu hỏi này chúng ta sẽ đi qua vài điều từ những người nổi tiếng.

Bạn nghĩ những người giàu có hiện tại vì sao họ giàu có? Họ tài giỏi, họ may mắn ? Đúng nhưng họ còn có cả một đội tư vấn có trách nhiệm đảm bảo rằng tiền của họ luôn đầu tư một cách đúng nhất. Những người này là các chuyên gia tài chính, chuyên gia phân tích các rủi ro đầu tư, họ sẽ giúp bạn tối đa hóa tiền đầu tư của mình để tạo ra những thu nhập khác nhau.

Ai trong chúng ta chẳng có mục tiêu để phấn đấu, mục tiêu để đạt được nhưng có những người đi được đến đích có người thì không? Vấn đề ở đây là gì? Là người thành công luôn có một kế hoạch, những bước đi khá rõ ràng . Có thể ví dụ như việc dự định tăng cân của 1 anh chàng, anh đặt ra mục tiêu là trong vòng một tháng anh ta phải tăng được 4KG và anh ta ra một kế hoạch chi tiết về thời gian tập, thời gian ăn uống, chế độ dinh dưỡng , chế độ nghỉ ngơi … như vậy anh ta có một kế hoạch rõ ràng để đi theo và nếu như anh ta theo đúng kế hoạch này thì đảm bảo việc hoàn thành kế hoạch là được. Quay trở lại việc đầu tư vậy khi chúng ta đầu tư vào đâu cũng luôn cần có một kế hoạch cụ thể và chính xác. Thông thường thì có rất nhiều người tung tiền, rất nhiều tiền vào đầu tư và sau đó là hối hận về quyết định này của mình . Vì thế khi lựa chọn thị trường để đầu tư điều quan trọng nhất là phải tìm hiểu , tìm hiểu về thị trường mà mình có ý định đầu tư một cách chi tiết nhất, và đưa ra các lựa chọn khả thi nhất để đầu tư tiền và tối đa hóa thu nhập của mình theo những cách như thế nào.

Có rất nhiều cách để đầu tư , để tăng thu nhập hay còn gọi là tối đa hóa thu nhập của các bạn.

- Gửi tiền tiết kiệm vào các ngân hàng để lấy các lãi suất tiết kiệm từ phía các ngân hàng , điều này hiện nay đang được rất nhiều người đầu tư vì cơ bản là việc đầu tư vào ngân hàng luôn có tỉ lệ đảm bảo và an toàn hơn việc đầu tư vào thị trường khác.

- Tự kinh doanh thêm ngoài công việc đang làm . Việc đầu tư này cần phải được xem xét kỹ lưỡng cũng như chắc chắn và có một kế hoạch rõ ràng cũng như chiến lược kinh doanh rành mạch. Tránh tình trạng đầu tư theo kiểu cảm hứng .

- Đầu tư vào các lĩnh vực như bất động sản, chứng khoán … rất nhiều cơ hội đầu tư khác nữa để bạn có thể tối đa hóa thu nhập của chính mình

Dù bạn có đầu tư vào đâu , vào ngân hàng , bất động sản hay chứng khoán thì bạn cũng cần có một kế hoạch cho từng bước đi của mình một cách chính xác nhất. Để giảm thiểu mức rủi roc ho chính đồng tiền mình đầu tư xuống mức thấp nhất có thể và có thể tối ưu tối đa mức thu nhập của mình

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MynameKiller
    Đang tải...

2. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Kiếm tiền khó quá các mẹ oi !

3. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

có nhiều cách để đầu tư, quan trọng là tiền ban đầu ở đâu ra nữa

MynameKiller thích bài này.
  4. MynameKiller

Tiền ban đầu có thể là đi vay, cái chính là số tiền vay đó có được bỏ vào việc đầu tư cái gì và kết quả sẽ như thế nào ạ

5. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

nếu ko có chút tích lũy chỉ toàn bộ là tiền đi vay thử hỏi lãi suất vay ngoài cao đến mức nào, rồi lãi mẹ đẻ lãi con nữa, liệu tiền thu được có đủ bù ko

6. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hichic ko có xiền biết làm gì bây gi[f

7. MynameKiller

Công nhận ạ :D
    Cái gì cũng có rủi ro của nó. Chưa làm thì chưa biết được có được hay không , là tốt hay là xấu, là dở hay là hay.Mình cũng đồng ý với quan điểm của bạn phải lường hết mọi việc có thể sảy ra :D

8. MynameKiller

Thì đi kiếm tiền thôi bác. Chứ hỏi vậy thì hỏi ông trời cũng khó trả lời bác ạ :D

9. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Có nhiều cách để tiền đẻ ra tiền, vấn đề là chiến lược và cách thức làm việc thôi

10. hieupede

hieupede

haiz... kiếm xiền luôn là mục tiêu hàng đầu các mẹ nhỉ

11. MynameKiller

Đúng rồi ạ. Quanh đi quẩn lại cũng là cách thức , chiến lược , kế hoạch rõ ràng thì sẽ kiếm được tiền thôi ạ.
    Mãi mãi là mục tiêu hàng đầu ấy chứ ạ :D

12. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Vô tình search trên diễn đàn, mình thấy chủ này vẫn luôn là mối quan tâm hàng đầu với các mẹ! Với hầu hết mọi người, sau khoảng thời gian đi làm từ 5-10 năm, có lẽ ai cũng để dành được một khoản tiền tương đối (với cá nhân mình là khoảng 1 tỷ sau 5 năm)! Với số tiền này (không nhỏ mà cũng chẳng lớn) hầu hết mọi người sẽ để vào kênh gửi ngân hàng, đó là bởi vì mọi người đều chưa có kênh đầu tư nào hiệu quả và cũng không có thời gian để kinh doanh! Mình mở lại topic này mong mọi người vào chia sẻ kế hoạch tài chính cũng như hỗ trợ nhau để có thể tăng thêm thu nhập thụ động cho mọi người!

mamachip thích bài này.
  13. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Trời, ngưỡng mộ bạn quá! Thu nhập của vợ chồng tớ 5 năm mới bằng tổng số tiền tiết kiệm của bạn! Chắc bạn có nhiều jobs và rất có năng lực nữa nên thu nhập và tiết kiệm mới cực ổn thế này! Mong nhận được nhiều hơn nữa những chia sẻ của bạn về kinh nghiệm kiếm tiền và đầu tư!

LanHung thích bài này.
  14. halinh00

halinh00 (¯`°•.¸`°•KIKI• °´¸.•°´¯)

Chẹp, mình chưa tìm được kênh đầu tư tin cậy. Mỗi năm để ra cũng được 600-700tr nhưng ngoài ném vào trong ngân hàng thì chẳng biết làm gì cho nên chuyện cả. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ đi ạ.

Min MốcLanHung thích.
  15. LanHung

Bạn khen làm mình ngại quá vì thu nhập của mình cũng rất bình thường trong xã hội, trước đến giờ mình chỉ làm 1 công việc duy nhất nên thu nhập tương đối đều đặn nhưng lại khá thấp! Sau khoảng 10 năm đi làm mình bỗng nhận ra mình đang là nô lệ của công việc, hễ mình bỏ thời gian và công sức ra thì mới có tiền, mình mà nghỉ thì tiền lại không có! Vậy nên mình mới suy nghĩ rằng, liệu tiền có sinh ra đều đặn ngay cả khi mình đi ngủ không? (câu này đọc được ở trong sách nào đó?!!). Vậy nên trong khoảng 1 năm nay, mình tập trung đầu tư vào bản thân, nâng cao nhận thức và quản lý tài chính cá nhân!

Min Mốc thích bài này.
  16. LanHung

MÌnh cũng đang như mẹ nó đây, tiền thì cũng đề chủ yếu ở ngân hàng vì khi nào cần rút ra cũng rất dễ, tuy nhiên theo kiến thức của mình học được thì tiền gửi ngân hàng chỉ coi như giữ hộ thôi, lãi suất thực tế nhận được không cao như mọi người suy nghĩ!

17. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Có nhiều cách tăng thu nhập từ chính thu nhập của mình. Theo e hiểu là kiểu tái đầu tư, sản xuất, kinh doanh thu nhập.
    Nhưng mà có phù hợp với mỗi người hay không mới khó.
    Ví như em hiện tại thì thu nhập có đc chẳng biết làm gì ngoài gửi ngân hàng vì:
    1. Công việc hiện tại không cần bổ sung vốn vẫn chạy ok.
    2. Cũng thích làm thêm gì đó, nhưng k còn thời gian và sức lực tìm hiểu, đầu tư thêm vì công việc hiện tại chiếm hết thời gian rồi. Lại còn gia đình, con cái nữa.
    3. Đầu tư cái gì cũng phải bỏ tâm huyết, và sức lực của bản thân, hay là trực tiếp làm thì mới có đc kết quả tốt. Chứ kiểu chỉ bỏ vốn, k trực tiếp làm thì khó thành công lắm, vì vốn không khó kiếm, chỉ khó người đồng hành cùng. Em cũng làm thêm 1,2 dự án kiểu mình bỏ vốn cho họ làm, xong đến lúc ok thì thường là bắt đầu nảy sinh tỵ nạnh kiểu k làm mà vẫn đc hưởng Ln nên họ lại tách ra làm 1 mình. thành ra thu nhập theo kiểu này không bền, chỉ đc 1 thời gian là hết.
    4. Nếu có ai biết cách thì họ cũng k chia sẻ cho mình học theo đâu. Em nghĩ thế :D

LanHung thích bài này.
  18. Trangpham12345

Trangpham12345 Thành viên tích cực

Các mẹ có nghĩ đến nghề tư vấn viên Bảo hiểm ko.

Được tự chủ thời gian, kinh doanh độc lập như 1 doanh nghiệp, lại được tự do cá tính.

Muốn kiếm nhiều hay ít hoàn toàn tùy thuộc vào mục tiêu của các mẹ.

và điều quan trọng là thị trường này nó thực sự rất rất tiềm năng, tỉ lệ mới có 8% dân mình tja BH, trong khi ở các nước khác, tỉ lệ cũng phải 70-80%, chưa nói đến Nhật Bản 400%

Mẹ nào cần thông tin, thì ib em chia sẻ thêm nhe'.

P.s : từ ngày con em ốm, em mới tìm được cái nghề rất chi là phù hợp như nầy

halinh00 thích bài này.
  19. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Tiết kiệm và tìm việc làm thêm liên quan đến nghề cũa mình. Kinh doanh thì kiếm được nhưng phải mạo hiểm và rủi ro. Làm dạng cộng tác viên là gọn nhất.

20. Xử Nữ

Xử Nữ 1985

Em chưa biết làm gì ngoài tiết kiệm, vào học hỏi các mẹ ạ.