Làm sao đủ sữa nuôi con khi ngực quá nhỏ...

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi saobien1987, 23/5/2012.

Tags:
  1. saobien1987

saobien1987 Thành viên tích cực

Tình hình là tập 1 của saobien đã 2 tuổi rồi nên saobien đang tính tập 2. Nhưng tập 1 mình toàn phải nuôi con bằng sữa ngoài. Lý do rất chuối là saobien ít sưa, trong khi saobien ăn rất đều đặn đẩy đủ chất uống nhiều sữa và nước chịu khó cho con ti. Nhưng mình để ý thấy suốt quá trình mang thai ngực của mình không phát triển 1 tẹo nào so với thời con gái cả, đặc biệt là đầu ngực cực kỳ bé. Sinh được 3 ngày thì sữa về dào dạt nhưng về đến đâu chảy ra ngoài tới đó, cứ ngồi không sữa nhỏ tong tong. Mẹ mình bảo thông tia sữa nên thế. hic. con ti được tí hình như hết sữa.. mà đầu ngực bé lắm ấy, mình chưa biết tả bé như thế nào nhưng mình nghĩ bé có ti mỏi mồm mới được sữa vì giống như kiểu đầu núm vú bé thì phải tu lâu mới được đủ lượng sữa... được một thời gian thì bé chán chỉ thích tu bình nên mẹ phải nuôi sữa ngoài chán nản lắm. nên mất sữa. mình muốn mở topic để xin các mẹ kinh nghiệm, có ai ngực nhỏ như mình mà đủ sữa nuôi con, và làm sao để đầu ngực to lên 1 chút ngực lớn hơn để chứa sữa cho em bé bủ đủ. kinh nghiệm làm sao để có nhiều sữa cho con...:)câu hỏi cuối cùng: tập 2 và tập 1 tập nào nhiều sữa hơn ah.
    Saobien cảm ơn cả nhà mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi saobien1987
    Đang tải...

2. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Ðề: Làm sao đủ sữa nuôi con khi ngực quá nhỏ...

:( Hì. Mình thì đẻ tập 1 nhiều sữa, tập 2 thì ko biết thế nào. Nhưng đợt mình đẻ mình ăn nhiều móng giò, chân chó, thịt dê ( lúc chửa). Mình uống cả viên lợi sữa nữa. Trộm vía 4 tháng đầu bé nhà mình chỉ ti mẹ. 1 bên ti 1 bên chảy hứng cho thắng cháu uống.

3. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

Vụ làm sau để đầu ngực to lên thì nan giải lắm. Nó là cấu tạo cơ thể rồi. Nếu có "tập thể dục" cho nó thì cũng chỉ to lên đc lúc đó thôi.
    Còn vụ nhiều sữa mà chảy ra ngoài thì mình cũng kinh nghiệm rồi. Những lúc sữa về căng mà ngực ko chứa hết đc thì saobien hãy vắt bớt vào bình sữa cho con để khi con ăn sẽ lấy ra hâm lại và cho con ăn cùng với bú trực tiếp mẹ. Như vậy ko phí sữa mà con vẫn đủ sữa mẹ ăn.
    Hi vọng kinh nghiệm này giúp ích

4. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

em cũng như mẹ saobien rồi, nhưng chưa có bé nào, vào hóng hớt kinh nghiệm để sang năm làm tập 1, hix.

5. mebenabenin

mebenabenin

khi tắm bạn nên mát xa cho vùng ngực,kéo đầu ti ra thì con mới có chỗ để mà ti chứ!

6. mainhung143

mainhung143 Thành viên rất tích cực

em sinh bé cũng được gần 2 tháng rùi mình ít sữa cháu cũng phải ăn sữa ngoài ah

7. Khánh Vi

Khánh Vi Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đã có 1 lứa. Lứa đầu của mình cũng gian nan việc sữa và ti lắm vì ngực mình nhỏ, đến lứa này đang cố để tìm cách có nhiều sữa. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm của các mẹ mà trong quá trình lang thang mình đã sưu tầm được:

1. Gọi sữa về sau sinh:
    Nhưng nếu như sau khi sinh mà sữa chưa về thì các mẹ nên làm như sau để có sữa non cho bé bú. Đây là kinh nghiệm mình học được từ mẹ chồng mình đấy:

Nấu cơm nếp với hành tím và lá mít non khi đang còn nóng cho vào khăn rồi chườm vào bầu vú, làm như thế khoảng 3- 4 lần, chỉ vài tiếng sau là các mẹ có sữa cho bé bú.

2. Để có nhiều sữa cho bé bú:
    Vì em bé cần bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu cho nên mẹ chồng mình thường khuyên mình ăn nhiều thực phẩm lợi sữa như sau:

+ Sữa đặc ông thọ hoà thật đặc và uống thật nóng

+ Ăn chân giò heo hầm với đu đủ xanh hoặc hoa chuối sứ

+ Ăn xôi bắp, uống nước lá chè vằng…

Chè vằng là loại cây thân leo, mọc sâu ở trong rừng, đặc biệt là vùng núi Quảng Bình (mình làm dâu Quảng Bình nên được mẹ chồng dạy cho chiêu này). Có 2 loại chè vằng: loại lá to thì gọi là chè vằng trâu và loại lá nhỏ gọi là vằng sẻ. Loại lá nhỏ thì uống thơm và ngon hơn. Người dân ở đây sau khi lấy về rửa sạch, băm nhỏ, phơi khô để dành nấu nước cho các bà đẻ uống cho nhiều sữa, uống chè càng đặc thì sữa càng nhiều. Mình đã làm theo mẹo trên và ăn uống theo thực đơn này của mẹ chồng nên tràn trề sữa cho bé bú đấy các mẹ ạ.

3. Nếu bị tắc tia sữa
    Trong thời gian cho con bú cũng có lúc các tia sữa bị tắc. Nếu gặp trường hợp này các mẹ nên tìm một nắm cây bồ công anh, rửa sạch cho vào nồi nấu nước uống là vấn đề sẽ được giải quyết ngay thôi mà.

Đó là những điều mình đúc kết được từ lần đầu làm mẹ mình muốn chia sẻ cùng các mẹ, biết đâu đấy nó lại giúp ích được cho mẹ nào còn bỡ ngỡ khi lần đầu làm mẹ giống như mình.

8. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ của mẹ này chuẩn quá!!!!!!!!!

saobien1987 thích bài này.
  9. Me_moka

Me_moka

Mn thử ăn cháo chân giò hoặc chân dê để lợi sữa,cho mn cách nấu cháo chân dê để lợi sữa

Nguyên liệu:

- Chân dê.

- Gạo nếp.

- 10gr thông thảo.

- 20gr hạt sen.

- 15 – 20gr ý dĩ.

Cách làm:

- Chân dê lấy từ móng lên khoảng 10 – 15cm đốt sạch lông, đập bỏ móng rồi đem hầm với gạo nếp rồi bỏ hạt sen, thông thảo, ý dĩ vào. Hầm đến khi nhừ thì rồi cho sản phụ dùng.

10. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

ko biết tập này của mình thế nào, cơ mà ti của mình to ra nhiều ý .. ko biết có đủ sữa cho con ko

11. lovely_cat

lovely_cat Bắt đầu nổi tiếng

Mn dùng máy hút ra cho con ti. Càng hút nhiều sữa càng về nhiều mà

12. sctvhanoi

sctvhanoi Thành viên chính thức

Đối với các mẹ mới sinh ít sữa hoặc k có thì có thể làm theo cách này. Là hầm chân chó với 1 nắm gạo nếp. Ninh nhừ. Ăn liên tục 2 bộ chân. Đảm bảo sữa về nhiều vắt bớt đi không hết. Hiệu quả hơn rất nhiều so với ăn chân giò lợn hầm ạ.

13. Võ Hoàng Dũng

Võ Hoàng Dũng Thành viên đạt chuẩn

vấn đề này đang là mối quan tâm của bất kì cha mẹ nào đây !!!

14. Ngựa Con Của Mẹ

Ngựa Con Của Mẹ Thành viên tích cực

Không hẳn ngực to là nhiều sữa, ngực bé là ít sữa đâu saobien ah. Như em gái em ngực lép kẹp ấy thế mà sau khi sinh con sữa tràn trề. Do cơ địa và do ăn uống đấy mn.

15. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

Có một kinh nghiệm là các mẹ nên thường xuyên massage v1 để cải thiện kích thước, sau đó bổ xung thêm các thực phẩm mà các cụ thường khuyên ăn đó là móng giò, chân chó..

16. hieupt1005

hieupt1005 Thành viên tích cực

Mình trong thời gian cho con bú chả ăn tí móng giò nào, mình thấy ngấy và khó ăn kinh khủng. Mình thấy ko fải ngực bé là ít sữa còn ngực to là nhiều sữa đâu. Mình là 1 bằng chứng ngực ko to nhưng đủ sữa cho bạn bé tuti. Bé nhà mình 20m vẫn chỉ ti mẹ và ăn dặm, 1 ngày thêm 110ml sữa tươi nữa thôi. Các mẹ càng cho bé ti trực tiếp càng nhiều thì sữa về càng nhìu, ăn uống đủ chất, phong phú các loại thực phẩm, uống nhiều nước và tinh thần thoải mái. Mẹ mà xì trét sữa giảm đi đáng kể đó. Các mẹ cũng có thể dùng máy hút sữa để kích sữa về nhưng phải thật kiên trì đấy. Chúc mn đủ sữa cho em tuti!

17. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

Ngực to chưa chắc đã nhiều sữa, ngực nhỏ chưa chắc đã ít sữa, chỉ cần bạn nắm được cơ chế tiết sữa thì sẽ có hiệu quả thôi

nhantranda196 thích bài này.
  18. nhantranda196

nhantranda196

Đọc vậy cũng thấy chút tự tin rồi.

mesusu2014 thích bài này.
  19. mesusu2014

Thật đó. Tớ đã tư vấn cho rất nhiều khách và đc biết khi họ hiểu đc quy chế của tiết sữa thì họ rất nhiều sữa dù họ chỉ như...con ốc

Nguyên lí đó ai chưa biết vào chữ kí tớ sẽ ghi ra cho. Hoàn toàn miễn phí

20. mesusu2014

Thực ra nguyên lí này cũng vô cùng đơn giản và thuận theo tự nhiên. Các
    Mẹ hãy chú ý để bé con đủ sữa ti nhé