Làm sao giải thích cho con về hiếp dâm

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Chaii, 9/10/2009.

1. Chaii

Chaii Thành viên tập sự

Gần đây trên báo có rất nhiều các vụ hiếp dâm trẻ em, thậm chí ngay cả trong trường học nữa. Tôi có con gái năm nay học lớp 3 và tôi rất lo cho cháu vì so với các bé khác cùng tuổi, cháu có vẻ phát triển sớm và hiểu biết sơm hơn. Tôi dặn cháu là không được đi với bất kỳ người nào, kể cả thầy cô giáo trong trường (ngoại trừ các cô giáo dạy cháu) khi chưa được phép của các cô trực tiếp dạy hoạc bố mẹ cho phép. Cháu có hỏi tại sao phải như vậy. Tôi trả lời rằng để đề phòng kẻ xấu hãm hại. Cháu lại hỏi : Hãm hại là như thế nào. Tôi trả lời rằng hãm hại có nhiều cách :có thể bắt cóc con không cho con về nhà nữa; có thể đánh con; có thể làm nhục con, hiếp dâm con và làm con đau như ở trên báo đưa tin ... Nhưng tất cả cháu đều hiểu trừ vấn đề làm nhục và hiếp dâm. Cháu hỏi tôi thế nào là làm nhục, hiếp dâm ? Tôi chưa biết giải thích với cháu như thế nào cho cháu hiểu. Mong các mẹ có ý kiến gì về cách giải thích cho con hiểu thì giúp mình với. Mình chỉ muốn cho con hiểu để giúp con tự bảo vệ mình trước những điều xấu xa có thể xả ra với bất kỳ bé gái nào thôi.
    Cám ơn tất cả.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chaii
    Đang tải...

2. zinette

zinette Thành viên tích cực

mình nghĩ chỉ đơn giản nói là sẽ bị rất đau và đáng sợ, đau hơn là bị đánh roi (nếu bé đã từng bị ăn roi), và bị chảy máu nữa

3. chinbo

chinbo Thành viên tập sự

Nói như bạn là được đấy. Chưa nên giải thích sâu về nó, chỉ cần nói trẻ là việc này là một việc làm xấu, cần tránh, và nói như bác zinet là được rồi

4. me hien

me hien Thành viên tích cực

cháu mình đã hỏi mình 1 lần, và mình đã giải thích rằng
    Làm nhục: Là làm cháu bị xấu hổ, giống các bạn trai xấu hay tốc váy của bạn gái í, đó là việc làm rất xấu

Còn hiếp dâm cũng là 1 hành động vi phạm pháp luật, cháu sẽ bị rất đau, bị ép buộc ôm hôn người mà cháu không muốn, đôi khi cũng bị đánh đập...

Thế là cháu mình bảo kinh thế.
    Hồi trước mình đã từng dặn cháu: không được cho bất kỳ ai ôm hôn, vuốt ve, động vào các chỗ kín như mông, chỗ đi tè, ti..... và dạy cháu đấy là những khu vực thuộc về cá nhân của mỗi người, không ai được động vào..

mebaonhi thích bài này.
  5. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Đơn giản thôi mà, chị nên dùng ngững từ ngữ tả thực 1 chút và tránh gây tò mò cho trẻ:Vấn đề lạm dụng trẻ bây giờ đang rất cấp bách,trong khi net tràn lan,băng đĩa sex có khắp nơi và những vụ việc lạm dụng trẻ em cũng nhan nhản,rất đau lòng khi biết rằng có những trẻ còn rất rất bé chỉ trong độ tuổi nhà trẻ mẫu giáo cũng đã bị xâm hại! Thật sự cảm thấy phẫn nộ về đạo đức của nam giới thời buổi này! Các mẹ cứ vào Google gõ 1 vài từ khóa liên quan tới lạm dụng trẻ là thấy ngay :Thật khủng khiếp! Đó là tảng băng nổi và còn biết bao trường hợp không bị tố cáo,không đưa ra pháp luật nữa ?
    Các mẹ có thể dạy bé bài học về cơ thể bé như sau:
    "Mẹ nên dạy bé gái phải biết trân trọng và bảo vệ cơ thể mình!
    Cơ thể chúng ta là một quà tặng của tạo hóa,của cha mẹ ta,mất bao nhiêu công sức mới lớn lên và trưởng thành đến được như bây giờ!
    Các bộ phận trên cơ thể con gái bao gồm phần ngực và cơ quan sinh sản là quan trọng nhất đối với con gái nên lúc nào cũng phải vệ sinh sạch sẽ và giữ gìn !
    Các bộ phận sinh sản không được để cho người ngoài đụng chạm vào khi con không muốn và khi mẹ chưa được biết người đó là ai( Nói như vậy để cho bé biết là nếu như bé bị đụng chạm thì phải nói ngay với mẹ)
    Bây giờ và ngay cả sau này khi lớn con cũng phải bảo vệ cơ thể mình tránh những kẻ xấu lợi dụng đụng chạm vào người con,con phải tránh những chỗ vắng người,đi đâu cũng nên tới chỗ đông người,bạn bè thì nên cho mẹ biết đó là những ai,tránh đi chơi với bạn trai một mình..."
    Nói chung chỉ vậy thôi !Mà tiếng Việt mình phong phú lắm! Để giải thích cho bé cũng dễ !Nhưng phải có thời gian bên cạnh bảo vệ con những lúc con cần mới là khó!

6. Chaii

Chaii Thành viên tập sự

Cám ơn các mẹ nhiều lắm. Mình cũng đã giải thích với cháu như các mẹ chỉ. Nếu còn kinh nghiệm gì thêm, các mẹ chia sẻ với nhé. Rất cám ơn.

7. banmai3

banmai3 Mẹ yêu Tằm của mẹ nhất

mình cũng có con gái , mình rất hiểu nổi lo cua mẹ nó

8. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

mình sẽ cho con đi học võ bên cạnh những BP bảo vệ khác

9. mebongtom0006

mebongtom0006 Thành viên mới

Con gái mình năm nay học lớp 4, mình cũng thường xuyên dặn dò cháu nhưng vẫn thấy lo lắng.

10. me hien

me hien Thành viên tích cực

con mình là con trai, nhưng từ 5 tuổi mình đã dậy cháu vè việc không cho ai sờ vào dương vật rồi, không ai được tụt quần của con, sờ vào chim con, nghịch ngợm. Đấy là cơ thể con, nó cần phải sạch và không được người lạ động vào.... túm lại con trai con gái giờ dều lo như nhau, xã họi nhiễu nhương lắm

11. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Khó thật

Con bé nhà mình cũng học lớp 3, tuy nhiên mình cũng đã chuẩn bị cho cháu những kiến thức đơn giản như không để người lạ đụng chạm đến thân thể. Khi có người lạ đúng chạm đến thân thể phải làm như nào. Nguời quen thì được đụng chạm vào đâu, chỗ nào không được phép đụng chạm vào. Nếu người qen cố tính đụng chạm vào thì con phải làm như thế nào. Còn việc giải thích cho cháu từ Hiếp dâm, Làm nhục nghĩa là thế nào thì mình nghĩ cháu chưa hiểu được hết nghĩa nên chỉ chuẩn bị những kiến thức cơ bản về phòng tránh là chính. Thậm chí mình cũng giải thích cho con mình bố mẹ yêu nhau, là vợ chồng thì mới hôn vào môi, là bạn bè chỉ hôn má. Nhưng chỉ hôn khi hai bên đồng ý, nếu bố hoặc mẹ hoặc người bạn không đồng ý thì không được hôn, nếu ai cố tình là hành động xấu đấy

12. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Mình có con gái càng lo nhiều hơn. Tuy bé mới gần 3 tuổi nhưng mình vẫn dặn (trong lúc tắm, làm VS cho con) thường xuyên: Ko cho người lạ động chạm, sờ mó vào người. Vì họ dẫn con đi mất là lạc mẹ đấy. Ko biết có tác dụng ko nhỉ, trẻ con hay quên nhanh.

13. _Farmer_

_Farmer_ Thành viên tập sự

:)
    tóm lại mọi người đều có chung 1 quan niệm: "sớm lắm, bé chưa nên hiểu sâu" và chọn phương pháp giải quyết là trả lời chiếu lệ, đại khái, thậm chí ... mơ hồ (đại loại như đau lắm, hành vi đấy xấu,...v ...v...)
    Thường thì mọi người lo con bị lợi dụng, lạm dụng, tìm mọi cách bảo bọc con. Nhưng cách tốt nhất bảo vệ bé là cho bé hiểu chân tướng của sự việc, ko nhất thiết cứ là đi sâu vào tiểu tiết, nhưng cần phải cho bé rõ cụ thể là nào. Đó mới thật sự bảo vệ bé.
    Tuy nhiên nói là nói thế chứ thực tế khó khăn hơn nhiều. Cụ thể là mở miệng ra nói làm sao cho con hiểu.... bla bla....
    Tóm lại, nhà phật có dạy 1 câu thế này: "Luôn gọi đúng tên sự việc" ... ấy mới thật là khó. Khó quá đi thôi!

14. harasaori

harasaori Banned

Ðề: Làm sao giải thích cho con về hiếp dâm

bạn nên giải thích rõ cho bé luôn, nhưng lựa chọn từ ngữ cho phù hợp là được. mình thấy ở phương tây các bé được giải thích rất thẳng thắng và rõ ràng. còn ở việt nam do tâm lý còn e ngại vấn đề này nên người lớn thường lảng tránh, không giải thích rõ cho bé nên nhiều trường hợp đau lòng vẫn xảy ra do bé không biết để tự vệ

15. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Giải thích của mẹ này thuyết phục này, cũng k lệch vấn đề mà quan trọng là đánh vào tâm lý của trẻ, sợ đau, xợ xí hổ :D

harasaori thích bài này.
  16. Thai Anh

Thai Anh

XH ngày càng nhiều bất loạn nên việc này ko thể ko ngày nào cũng nhắc đến để con hiểu được cái nghiêm trọng của vấn đề. cứ tỉ tê dần dần bé sẽ hiểu rõ hơn.

17. zen_teen

zen_teen My Prince is ....

mẹ nó nên giải thích hiếp dâm là hành động đáng lên án của 1 người làm cho tổn hại cả thể xác lẫn tinh thần cho người khác, khi người bị tổn hại ko có chút ý thức hay xúc cảm nào, thậm chí là bị cưỡng ép.

18. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

xã hội h lắm tệ nạn thật.Em học hỏi các mẹ để bảo con mới dc.Giờ chỉ có thể nói với con .k cho ai đụng vào chỗ kín hết

19. harasaori

harasaori Banned

xã hội bây giờ nguy hiểm quá, không để ý các bé 1 tý là có chuyện xảy ra. bây giờ mình không lường trước được điều gì, chỉ còn cách chỉ cho bé tự bảo vệ mình thôi